REVIEW :: Tire Checking

การสนทนาใน 'DAMS' เริ่มโดย Yakumo, 25 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Yakumo

Yakumo New Member Moderator

580
    7
    0
    จากการที่หาข้อมูลเรื่องยางเลยได้ความรู้มาหลายๆ อย่างก็ค่อยๆ เล่าออกมาเป็นเรื่องๆ ไปแล้วกันนะครับ สำหรับ Review ชุดนี้ มี 2 เรื่องที่จะเอามาเล่าให้ฟัง

เรื่องแรกเป็นเรื่องของยางแกะปี
    เรื่องที่สองเป็นเรื่องของยางบวมใน

เรื่องแรก เรื่องของยางแกะปี เป็นเรื่องที่ลูกค้าอย่างเราๆ ก็ไม่ค่อยจะรู้เรื่องกันสักเท่าไหร่หรอก เค้าบอกยางปีไหนมาก็เชื่อแล้วล่ะ พอไปลองดูที่ยางมันก็ปีนั้นจริง ก็เอาว่ะ ใครจะรู้ดีเท่าร้านยางล่ะจริงป่าว แต่เดี่ยวนี้การแข่งขันสูงมากๆๆ หลายๆ ที่ หลายๆ ร้าน ในเนท ก็อาจจะมีการโกงกันได้ เพื่อไม่ให้เราเป็นเยื่อ เราลูกค้าจำเป็นต้องรู้ให้เท่าทันจริงไหมครับ ดังนั้นจากจุดนี้ ผมจึงเอามานำเสนอให้ดูสำหรับยางที่ถูกแกะปี ปัญหาคือยางปีเก่าๆ อาจจะหมดอายุแล้ว แต่เอามาขายเราแพงเท่ายางปีใหม่ๆ แถมยังไม่ห่วงเราเรื่องอันตรายอีกเพราะว่ายางเก่าถึงจะไม่ได้ใช้งานก็ เก่าอยู่ดีจริงป่าวครับ อย่างน้อยที่สุด ราคาก็ควรจะถูกกว่ายางที่ออกมาปีใหม่ๆ จริงป่าวครับ ดังนั้นวิธีสังเกต ดังนี้ ก็ลองกลับไปดูที่ยางรถตัวเองดูนะครับว่าโดนกันมาป่าวนะครับ

สำหรับรูปแรงเนี้ยเป็นยางที่ถูกแกะปีมา อันนี้ผมเอาที่มันเห็นได้ชัดๆ มาให้ดูนะครับ ดูดิ font ที่แกะ มันยังไม่เนียนเลย ปกติแล้วยางจะต้องปั้มมาเลยว่าผลิดปีไหน สัปดาห์ไหน อย่างอันนี้ เดาว่าจะเป็นยางปี 03 แต่เอามาแกะใหม่เป็น 05 เห็นไงล่ะ แสบกันไหมครับร้านยาง ทำกับเราได้

เน้นๆให้เห็นชัดๆ

สำหรับรูปนี้เป็นยางปกติที่ไม่ถูกแกะปีอะไรมาเลย เดิมๆ ต้องเป็นแบบนี้หรือคล้ายๆ แบบนี้นะครับ แต่บางที่ อาจจะเจอแบบเนียนสุดๆ ก็ดูยากนะครับ

เรื่องที่สองเป็นเรื่องของยางบวมใน โดยเฉพาะ พวกยางที่ เป็นยางแก้มเตี้ย การบวมในเนี้ย มีความเสี่ยงทำให้ยางระเบิดได้นะครับ เพราะว่ามันเริ่มรับแรงไม่ได้สมบูรณ์แล้ว สาเหตุก็อย่างหลักๆ ก็คือความเสื่อมสภาพของยางและการโดนกระแทกแรงๆ การตรวจสอบดูไม่ได้จากภายนอกจริงๆ ต้องไป ถอดยางออกที่ร้านเพื่อตรวจสอบ ปกติแล้วถ้ามีการสลับยาง ก็เพียงแต่สลับล้อแต่ถ้าหากยางมี พวก Rotation หรือ in-out ด้วย การสลับยางอาจจะต้องมีการถอดยางออกจากล้อ ดังนั้นตอนนั้นแหละที่จะสามารถตรวจสอบดูให้ได้ แล้วปกติร้านยางที่ดี ควรจะมีการแจ้งลูกค้าทุกครั้งถ้าหากพบความผิดปกติของยาง

สำหรับรูปแรกเป็นยางที่มีอาการบวมใน ให้สังเกตุที่เงาด้านไงนะครับจะเห็นว่าเป็นล่อนๆ นั้นแหละครับบวมในแล้วล่ะ

สำหรับรูปนี้เป็น ยางปกติครับ ไม่มีอาการบวมอะไรเลย ใช้งานได้อีกนานๆๆๆ

สรุปครับ ว่า ยางเนี้ยเราความให้ความสำคัญเช่นเดี่ยวกับส่วนอื่นๆ ในตัวรถนะครับเพราะว่า เป็นส่วนที่ทำให้เราปลอดภัยในการขับขีพาหนะ ที่สำคัญตัวหนึ่งเลยที่เดี่ยว เป็นไปได้ควรมีการตรวจสอบด้วยตาอย่างน้อยเดือนล่ะ 1 ครั้ง เพื่อที่จะดูสภาพนะครับ

ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวของผมที่ share ให้อ่านกันเพื่อที่จะได้เอาไปลองด้วยตัวเองกันต่อใครเห็นว่าดีหรือไม่ดีไง อันนี้ท่านผู้อ่านเป็นผู้ตัดสินใจ ส่วนผมเพียงนำเสนอในความรู้สึกที่ได้รับออกมาเท่านั่น ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้