หม้อต้มมีน้ำแข็งเกาะครับ..รบกวนหน่อย

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย backbone, 17 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. backbone

backbone New Member Member

40
    1
    0
    หม้อต้มมีน้ำแข็งเกาะครับ..รบกวนหน่อยครับผม

Nissan Sunny B-14 ปี 95 ครับ ติดแก๊สมา 2 ปีได้ครับผม

พอดีช่วง 2-3 วันมานี้ ขับรถไปทำงานตอนเช้าๆ รถมันดับบ่อยครับ

แต่ว่าสตาร์ทติดนะครับ (ปกติผมจะปรับออโต้ไว้) พอมาเมื่อเช้านี้ดับกลางไฟแดง แล้วสตาร์ทไม่ติดอีกเลย

ผมเลยเข็นเข้าข้างทางแล้วเปิดกระโปรงดู พบว่าหม้อต้มแก๊ส มันมีน้ำแข๊งมาเกาะอยู่ครับ

เลยรอสักพักแล้วลองสตาร์ทน้ำมันดู มันก็วิ่งไปได้เลยเอารถเข้าบ้านแล้วนั่งรถตู้ไปทำงานแทน

อยากทราบว่าอาการนี้เป็นที่อะไรแล้วจะแก้ยังไงดีครับ ลองหาข้อมูลดู ส่วนใหญ่จะบอกว่าเป็นที่

ระบบไหลเวียนน้ำ หรือไม่ก็ ผ้าหม้อต้ม เลยอยากลองถามชาว Nissan คลับ หน่อยครับว่ามีใครเคยเป็นบ้างมั้ย แล้วควรจะทำยังไงดี

ควรจะเช็คอะไรก่อน อะไรหลัง ดีครับ ที่สำคัญ ต้องเสียค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับผม

ใช้แก๊สมา 2 ปี ไม่เคยถ่ายขี้แก๊ส หรือล้างหม้อต้มเลยครับ แล้วก็ไม่เคยมีอาการแบบนี้นะครับ

หม้อต้ม Tomasetto อาการตามรูปครับ

ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับทุก ๆ คำแนะนำครับผม ^^

2. golf_zahh

golf_zahh New Member Member

1,815
    498
    0
    ตอนที่หม้อต้มเป็นน้ำแข็งได้ลองจับสายน้ำดูมั้ยคับว่าร้อนป่าว

รถผมก้อเคยเป็นคับ อาการนี้เกิดจากน้ำมันไม่ร้อนนะ

เพราะช่วงนี้อากาศเย็นอะคับต้องวอร์มเครื่องให้น้ำร้อนก่อนอะคับ

เพราะน้ำไม่ร้อนมันก้อไม่เผาไหม้แก๊สอะคับ พอไม่เกิดการเผาไหม้แก๊สที่เข้า

มาหม้อต้มมันก้อเลยเกาะตัวเป็นน้ำแข็งอะคับ

จากประสบการณืที่เจอกะตัวเองคับหรือยังงัยรอผู้รู้อีกหลายๆท่านก้อได้คับ

ที่นี่เก่งๆเยอะคับ

3. super99

super99 Member Member

145
    11
    18
    เช็คหม้อต้มเลยครับน้ำไม่ไหลวนมีอากาศหรือหม้อต้มตันหรือป่าว

4. deknon

deknon Well-Known Member Privilege

1,753
    66
    48
    น้ำไม่ไหลผ่านหม้อต้มครับ รถผมก็เคยเป็นครับอยู่ดีๆก็ดับแล้วสตาร์ทไม่ติดเลยครับ พอติดขับสักพักก็ดับครับ แนะนำเปลี่ยนหม้อต้มเลยครับลูกนึ่งไม่กี่พันบาทครับ

5. backbone

40
    1
    0
    พรุ่งนี้ลองเอาไปให้ช่างดูแล้วละครับ

ยังไงจะมาเล่านะครับว่าผลเป็นยังไงบ้าง

หวังว่าคงไม่โดนหนักครับ

^^

ยังไงก็ขอบคุณมากๆทุกๆความเห็นนะครับ

6. w2000

w2000 New Member Member

103
    7
    0
    น้ำในหม้อน้ำพร่องไหมครับ ผมเป็นตอนถ่ายหม้อน้ำแล้วไม่ได้ไล่ลม ขับๆไปน้ำพร่องไม่พอเข้าหม้อต้ม เลยเป็นน้ำแข็ง จะเติมน้ำอีก 1-2 หน จนอากาศหมดถึงใช้แก๊สได้ตามปกติ

7. backbone

40
    1
    0
    หม้อน้ำยังไม่ได้ดูเลยครับ เห็นความร้อนมันปกติ เลยคิดว่าน้ำน่าจะยังมีอยู่

ไม่ค่อยจะรู้เรื่องรถมากเท่าไหร่น่ะครับ

เดี๋ยวรอดูว่าวันนี้ช่างจะสรุปว่าอะไรกันแน่ครับผม

ขอบคุณมาก ๆ คับ ^^

8. art-HB12

art-HB12 New Member Member

535
    10
    0
    ..!

ตามไปเลยครับ กระทู้ที่กล่าวมาทั้งหมดมีส่วนถูกต้องทุกประการ
    (หม้อต้มต้องมีน้ำจากหม้อน้ำไปไหลวนหล่อเลี้ยง ถ้าน้ำแห้งหม้อต้มจะเริ่มเย็นตัว ผมเคยประสบมาครับ)

9. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    เกี่ยวกับระบบน้ำที่ไหล วน เข้าหม้อต้ม ครับ
    อาจจะตัน หรือ เกิดปัญหา ครับ

10. tob_sunnyb11

tob_sunnyb11 New Member Member

908
    178
    0
    ตามนั้นเลยคับ ให้ดูระบบน้ำวนในเครื่องให้ดีนะคับ แล้วก็ดูท่อน้ำเข้าออกที่หม้อต้มด้วยนะคับ
    ว่ามันมีน้ำซึมหรือเปล่า ถ้ามีหม้อต้มก็เป็นน้ำแข็งได้คับ
    เพราะผมใช้หม้อต้มรุ่นนี่อยู่

:D:D:D:D:D

11. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    แล้วสงสัยมั้ย ทำไมมันเป็นน้ำแข็ง

เกิด -> คาย
    สลาย -> ดูด

เพราะงั้น การที่แก๊สจะแปลงสภาพ จากของเหลวเป็นก๊าซ ถือเป็นการสลาย มันเลยดูดความร้อนเข้าไปทำปฏิกริยา 3 ช่อง
    แต่เมื่อไม่มีความร้อนเข้าไปกระตุ้นการเกิด มันเลยเย็น จนเป็นน้ำแข็งก๊าบบบ

---------- Post added at 11:19:32 ---------- Previous post was at 11:19:17 ----------

แล้วสงสัยมั้ย ทำไมมันเป็นน้ำแข็ง

เกิด -> คาย
    สลาย -> ดูด

เพราะงั้น การที่แก๊สจะแปลงสภาพ จากของเหลวเป็นก๊าซ ถือเป็นการสลาย มันเลยดูดความร้อนเข้าไปทำปฏิกริยา 3 ช่อง
    แต่เมื่อไม่มีความร้อนเข้าไปกระตุ้นการเกิด มันเลยเย็น จนเป็นน้ำแข็งก๊าบบบ

12. blueday

blueday New Member Member

560
    12
    0
    ผมก็เคยเป็นครับ หนักกว่านี้อีกครับ
    คือแบบ หม้อต้มผม อยู่ในน้ำแข็งเลย กระเทาะออกเป็นก้อนๆเลยครับ
    วิธีแก้ก็ ตามนั้นครับ ทางน้ำวนอาจจะตัน เช็คหม้อน้ำ หรือล้างหม้อน้ำไปเลยซักทีก็ดีครับ

อีกสาเหตุที่ไม่น่ามองข้ามคือ ผ้าในหม้อต้มรั่ว หรือตัน เพราะเพื่อนๆผมเคยเป็น

13. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    เคลส ความรู้คับ

14. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    สรุปแล้วช่างบอกว่าเป็นอะไรครับ

แต่เท่าที่ฟังอาการมาก็ไม่พ้นที่เพื่อน ๆ ตอบกันไปอ่ะ เพราะผมก็เคยเป็น.,

15. kob_tl

kob_tl New Member Member

99
    5
    0
    เคยเป็นเหมือนกันครับ ตอนขับไปต่างจังหวัด ขับอยู่ๆรถก็กระตุกๆและก็ดับ แต่ก็สตาร์ทติดประคองจนถึงบ้านเพราะตอนมีอาการอีกประมาณ 20 กม.ก็จะถึงบ้านแล้ว ปรากฏว่าน้ำแข็งเกาะหม้อต้มเต็มไปหมด
    พอตอนเช้าไปดูน้ำปรากฏว่าน้ำแห้งเลยครับ สาเหตุก็น่าจะเกิดจากขาดน้ำตามที่ว่ากันมานะครับ ปัจจุบันก็ใช้ปกติดี ไม่ได้ไปทำการซ่อมอะไรทั้งสิ้น

16. backbone

40
    1
    0
    ไปให้ช่างดูแล้วครับ

สรุปว่า เกี่ยวกับน้ำจริง ๆ ด้วยครับ

น้ำในหม้อน้ำแห้งครับผม เติมน้ำสักพักก็ใช้ได้เหมือนเดิมแล้ว

แต่พอดีว่าระบบน้ำมันผมมันใช้ได้มั่งไม่ได้มั่ง เลยให้เค้าทำด้วยเลย

เค้าก็เอากล่อง(จำชื่อไม่ได้แล้ว) ไปเช็ค

เสียค่าซ่อมกล่องนั้นไป 600.- ครับ เห็นพี่ช่างบอกว่า หัวเทียนน้ำมันท่วมเลยด้วยครับ

แล้วก็ตั้งไฟอีกนิดหน่อย เปลี่ยนหลอดไฟหน้า 150.- เพราะมันไม่ค่อยสว่างแล้ว

สรุปก็หมดไปพันนิดๆ ครับผม ค่าแรง 400.- ( -..- )

แล้วก็ขอบคุณทุกความเห็นเลยนะครับ ดีที่ว่าไม่เป็นหนักอะไรมาก โชคดีไปครับ แหะๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้