cyclone 4d56 ใส่โบได้ไหมครับ

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย Chocoa, 24 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Chocoa

Chocoa New Member Member

123
    1
    0
    มีรถ Cyclone 4d56 ไม่มีเทอร์โบแต่ได้เขาควายเทอร์โบมายกชุด
    อยากทราบว่าไส้ใน 4d56 กับ 4d56 turbo จากโรงงาน เหมือนกันหรือไม่ครับ
    สามารถใส่เพิ่มได้เลยไหมครับ หรือมีขั้นตอนอย่างไร
    ขอบคุถณครับ

2. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    CC.เท่ากัน แนะนำให้ใส่ลูกสูบตัวเทอร์โบครับ
    ว่าแต่อยากเล่นเสตปไหนครับ
    ต้นจัด ปลายไม่มีหรือจะเอาแบบเค้นออกหนักๆ

3. jakkrit

jakkrit New Member Member

196
    0
    0
    เอาไส้ในมาด้วยแจ่ม

แรงรหัสเทพ 4d56t

4. Chocoa

123
    1
    0
    ขอบคุณทั้ง 2 ท่านมากครับ
    คือผมแค่อยากให้อัตรเต่งแรงกว่านี้หน่อยอ่ะครับ แซงทีลำบากเหลือเกิน
    ไส้ใน นี่คือ ลูกก้าน ข้อ ใช่ไหมครับ
    ละถ้าหาไม่ได้นี่ใส่แล้ว บูส อ่อนๆมันจะได้ไหมครับ

5. pandabank

pandabank New Member VIP

2,427
    4
    0
    ถ้าไม่ได้ใส่โบใหญ่หรือบูสเกิน 20++ หง่ะนะไม่ต้องเปลี่ยนใส้ในก็ได้ครับ

ถ้าเอาแบบอัตรเร่งดีขึ้นก็หาโบเดิมใส่ครับ+ทำปั๊มหน่อยแค่นี้ก็จี๊ดแล้วครับ

---------- Post added at 13:50:12 ---------- Previous post was at 13:49:50 ----------

ถ้าไม่ได้ใส่โบใหญ่หรือบูสเกิน 20++ หง่ะนะไม่ต้องเปลี่ยนใส้ในก็ได้ครับ

ถ้าเอาแบบอัตรเร่งดีขึ้นก็หาโบเดิมใส่ครับ+ทำปั๊มหน่อยแค่นี้ก็จี๊ดแล้วครับ

6. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    ถ้าเอาแค่อัตราเร่งดีก็แค่โบลูกนึง+ทำปั๊มหน่อย
    ถ้าจะให้ดีอีกเปลี่ยนคลัชท์ด้วยกันลื่น
    ยิ่งถ้าได้ลูกสูบล่องเหล็กยิ่งเหนียวใหญ่ครับ

7. เซ็ตไปเลยครับบูสต์น้อยๆยังงัยก็ไม่พัง

ปล.แล็วจะติดใจ

8. ไม่ทราบรถใช้งานบรรทุกของด้วยป่าวครับ รถผม L200 ใส้ในเดิมๆ ครับ ใส่โบฮิตาชิ บูส 25 ปอนด์ ทำปั๊ม เปลี่ยนคลัช ใช้งานเดือนละ8000-10000KM ไม่เคยพังครับ อู่ช่างอุ๊ยนตรเจริญครับ 081-8471303 ถ้าคุณใส่โบ สเตปโรงงานก้อจะได้ขึ้นมาอีกแค่ระดับหนึ่งเท่านั้นนะครับ รถตัวป่าวไม่บรรทุกของก้อ โอเคครับ แต่จะใช้บูสสูงมากเกิน 15 ปอนด์ก้อจะไม่ทนนะครับ

9. Chocoa

123
    1
    0
    คือรถผมซื้อมาทำรถกู้ภัยโดยเฉพาะอ่ะครับ ส่วนมากจะขนคนครับ เลยอยากได้ทนนิดนึง เพราะงบซ่อมน้อย
    พังบ่อยก็ไม่ไหว กะเอา บูส 12-13 พอละครับ ขำๆ ละถ้าใส่นี่มีไรต้องแปลงมากไหมครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ กำลังพยายามหาลูกเทอร์โบอยู่ครับ เด๋วก็ อินเตอร์ อีกกี่ตังค์ก็ไม่รู้ ^^

ขอบคุณครับ

10. เพิ่มซัก1บาร์เลยครับ(14.7 Psi)

แต่ต้องเทสปั๊ม+ฝาปั๊มด้วยนะครับจะได้อยู่คู่เรานานๆ

เทอร์โบ+เขา อินเตอร์ เดินท่ออินเตอร์+ท่อยางประมาณ5-6ชิ้น+เข็มขัดรัดท่อ ทำปั๊ม คลัชต์ เกจ์วัดบูสต์+อุณหภูมิน้ำ

11. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    +++ UP +++

ถ้าเล่นแบบหนุก ๆ สบาย ๆ เลยคับ :D

12. Chocoa

123
    1
    0
    ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ ขั้นต่อไปคือเตรียมงบ
    และก็อุปกรณ์ ได้ผฃอย่างไรจะแจ้งให้ทราบครับ
    คงไม่กล้าไปถึง 1 บาร์ หรอกครับ สักครึ่งก็พอ ^^

13. อีกอย่างที่ผมจะแนะนำนะครับ ไม่ว่าคุณจะเข้าที่อู่ไหนก้อตามนะ การที่คุณหาเทอร์โบมาเองหรือ อินเตอร์มาเองในกรณี ที่เป็นของมือสองนะครับ
    1. เทอร์โบถ้าคุณซื้อมาเองนะครับ ถ้าคุณติดตั้งไปแล้วควันไหล ควันขาว ใบเซ เป็นต้น การที่จะนำกลับไปเคลมกับผู้ขายก้อค่อนข้างจะอยาก(เคยเจอมาแล้ว) และคุณก้อจะเสียเวลา และเสียค่าแรงสองเด้ง และอีกอย่างถ้าคุณซื้อมาแล้วโข่งหลังไม่เหมาะสมกับเครื่องความร้อนก้อจะตามมาครับ เป็นปัญหาตามมาอีกต้องมาหาโข่งหลังกันใหม่ อีกครับ
    2. อินเตอร์ ถ้าตุณซื้ออินเตอร์มือสองมาคุณไม่รู้หรอกว่ารั่วตรงไหนเพราะคุณไม่ได้อัดลมและแช่น้ำทดสอบดูถูกไหมครับ

การแก้ไขปัญหารี้จะหมดไปคือ
    1. ให้ทาอู่จัดหาเทอร์โบให้เลยครับ นำรถเข้าไปที่อู่ที่เราจะทำ ให้เขาลองดูกำลังเครื่องเราก่อนว่าสามารถติดตั้งได้ไหมถ้าเครื่องใกล้หลวมก้อไม่ควรทำเพราะจะพังแน่นอนครับ และการที่ให้อู่จัดหาเทอร์โบให้นั้น เขาจะรู้ว่าจะใช้อะไรแล้วจะดีเหมาะสมครับและยังรับประกันให้เราอีกด้วยครับ และค่าแรงก้อจะถูกตามมาด้วยครับ สามารถให้ทางอู่ช่วยกันห้องเวสเกตให้เลยยังได้ครับ (ที่อู่พี่อุ๊จะทำให้ได้เลยถ้าลูกค้าต้องการ)
    2. อินเตอร์คุณหามาเองก้อได้อินเตอร์ใหม่มีขายเยอะครับ ขอย้ำนะว่าของใหม่ ไม่ต้องลูกใหญ่มากประมาณ VR4 ก้อน่าจะพอนะ หรือถ้าให้อู่จัดหาก้อได้ครับ ใช้พวกอินเตอร์ เจ ก้อได้ แต่มันจะดูไม่สวยเท่านั้นเอง และราคาไม่แรงด้วยครับ
    3.เขาเทอร์โบใช้เขาหล่อก้อได้ครับ ทนแข็งแรงใช้งานลืมไปเลยครับ
    4.ส่วนปั๊มก้อขึ้นเทสใหม่ใส่ฝาปั๊มเทอร์โบ แค่นี้ก้อแตะเป็นเด้งแล้วครับ(ทุกอู่มีร้านทำปั๊มประจำอยู่แล้ว ส่วนทางทีมผมใช้ส่วนใหญ่ก้อ พี่หม่อง ป.เจริญดีเซลบางใหญ่ครับ คุณภาพดีราคายุติธรรม
    5.คลัชก้อเสริมหวีเป็นสองชั้น ใช้ผ้าผสมก้ออยู่นะ

ลองคิดดูนะครับ เพื่อเป็นแนวทางการทำรถครับ จะได้ไม่เสียค่าใช่จ่ายเยอะครับ

14. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    +++ UP +++

จัดไปเลยคับ 1 บาร์ สบาย ๆ ชิว ๆ
    รถผม 2500DI ไม่โบยังเล่นอยู่ 25 - 30 ปอนด์ (หรือประมาณ 2 บาร์นิด ๆ ) เลยคับ
    :D:D:D

15. KiTNa MTC

6,996
    10
    0
    ของผม4D56อยู่ที่40ปอนด์หรือ2บาร์หน่อยๆ

16. ผมก็ใช้ ไซโคลน เครื่องไม่โบ อยากทราบเหมือนกัน ครับ ว่าถ้าใช้ td 05 แล้วไม่ใส ่ อิเตอร์ จะไหวไหมครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

17. KiTNa MTC

6,996
    10
    0
    ผมว่ามันจะร้อนนาครับ

18. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    +++ UP +++

ร้อนก็ไปลงอ่างสิคับ คริ ๆ ๆ :D

19. Smother

Smother New Member Member

1,573
    2
    0
    ถ้าแค่ต้องการอัตราเร่งดี แซงไม่เหนื่อย
    ก็ชุด โบเดิม 4d56 ทำปั๊มซักนิดก็น่าจะโอเคนะ ไม่แพงด้วย ใส่ได้เลยไม่ต้องอะไรมาก
    หาที่ weekendhobby.com ก็ได้เห็นบ่อยๆ
    รับรองปี๊ด

---------- Post added at 19:56:22 ---------- Previous post was at 19:56:06 ----------

ถ้าแค่ต้องการอัตราเร่งดี แซงไม่เหนื่อย
    ก็ชุด โบเดิม 4d56 ทำปั๊มซักนิดก็น่าจะโอเคนะ ไม่แพงด้วย ใส่ได้เลยไม่ต้องอะไรมาก
    หาที่ weekendhobby.com ก็ได้เห็นบ่อยๆ
    รับรองปี๊ด

20. KiTNa MTC

6,996
    10
    0
    คล่องล่ะสิพี่บี........

21. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    +++ UP +++

- ชิว ชิว คับ :D
    - ไหน ๆ ก็จะเซ็ทโบ และต้องเสียตังค์แล้ว Z เลยคับ วิ่งดี แถมราคาก็ไม่แรงเกินไป (คุงแบงค์เค้าถนัด) :D

22. อย่างที่พี่บีว่ามาก็ถูกคับ โบzเลยคับ
    ลงทุนครั้งเดียวจบ อย่างผมตอนเเรกก็ลงโบเดิม
    ได้ไม่นานก็ได้ต้นๆกับอัตราเร่งเเรงขับได้ซักพักเริ่ม
    ชินเหมือนไม่เเรงอีกเลยต้องเปลี่ยนอีกตอนนี้โบzใช้มา2ปีเเล้วยังอยู่ดีอยู่คับ

23. ขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านที่ให้คำแนะนำได้ความรู้เพิ่มเยอะมากมาย

24. Chocoa

123
    1
    0
    ขอบคถณสำหรับทุกความเห็นครับ สรุปโบเดิมไม่ใส่อินเตอร์บูสขำๆ 10 ครับ ได้ใช่ไหมครับ
    ขอถามอีกนิดครับกำลังจะเปลี่ยนโช๊ค ไม่ทราบว่า KYB กระบอกเงินกึ่งแก๊ส นี่โอไหมครับ
    ละไดชาตร์aerobody นี่กี่แอมอ่ะครับเดิมๆอ่ะครับ
    คำถามยาวไปหน่อยขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

25. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    อัพครับ

26. aodpa

aodpa New Member Member

5
    0
    0
    ผมมีชุดนึง TD07 พร้อมเขาไอดีไอเสีย เวตเกจพร้อม ใส่4D56 ได้เลยคับ
    ออกค่าอินเตอร์อีกนิด น่าจะแรงพอนะคับ
    0839893189
    มีรูปไห้ดูคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้