ek96 ตัดสปริงเดิมให้รถเตียลงขอความเห็นหน่อยครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย teerapol, 27 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. teerapol

teerapol New Member Member

20
    0
    0
    ผมใช้ ek 96 อยู่สปริงเดิมโช้คเดิมถ้าผมจะตัดสปริงให้รถเตี้ยลงตัดกี่นิ้วดีครับตัดแล้วรถจะมีผลข้างเคียงไหมครับหรือว่าจะใส่สตรัสปรับเกียวจะดีไหมครับราคาสตรัส เท่าไรครับสอบถามพี่ๆๆๆเพื่อนๆๆๆช่วยแนะนำหน่อยครับ เอครับ ขอบคุณครับ

2. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    สปริงโหลด

3. NUS.EK

NUS.EK New Member Member

176
    27
    0
    ยัน
    ไม่คุ้ม
    แข็ง
    =เก็บเงิน ซื้อโช้คแต่ง หรือ โมใหม่ ทั้งตัวและ สปริง โหลด คับ

4. PeeSinG

PeeSinG New Member Member

75
    0
    0
    อย่าไปตัดเลยคับ

ตอนนี้รถผมก็ตัดอยู่เหมือนกัน ลงหลุม เหมือนกระดานเลยหล่ะ

แนะนำเปลี่ยนสปริงโหลด หรือ เป็นโชคแต่ง คับ

5. Nithivat

Nithivat New Member Member

345
    2
    0
    ของผมก็ตัดครับมันจะกระแทกๆอ่ะครับนี่ว่าจะเก็ตังหาโช้คแต่งอยู่อ่ะครับ

6. REDHONDA

REDHONDA New Member Member

628
    23
    0
    ยังตัดสปริงกันอยู่อีกเหรอ
    กัดฟันซื้อสปริงโหลดใช้ยาวๆดีกว่า

7. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ตัดสปริงไม่เเนะนำครับ

8. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ไม่แปลกหรอก ครับ

ประสบการณ์ แต่ละคน

ไม่เท่ากัน เพียงแต่ จะรู้ช้า

หรือรู้เร็ว เท่านั้นเอง

อันนี้ ก้อโชคดี ที่เขา ยังไม่ได้ ตัดสปริง

9. chai119911

chai119911 New Member Member

49
    0
    0
    ใส่สปริงโหลดเตี้ยลงเยอะป่าวคับ ถ้าอยากไห้เตี้ยใส่สปริงโหลดเลื่อนเบ้าแนะนำป่าวคับ

10. sasit

sasit Member Member

140
    1
    18
    ใส่สปริงโหลดครับ

11. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    ถ้า งบไม่พอ แต่ อยากเตี้ย ผมแนะนำ เลื่อนเบ้าโช๊คครับ ไม่แพง

ถามีงบเมื่อไหร่ ค่อยจัด โช๊คแต่ง คู่สปริงโหลด

12. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    ไม่แนะนำให้ตัด

ใช้สปริงโหลด หรือ เก็บเงินหาโช็คแต่ง ดี สักชุดครับ

13. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ผมแนะนำสปิงโหลดครับดีกว่าครับ

14. spuknic

spuknic New Member Member

501
    52
    0
    ตัดสปริง เดี๋ยวก็จะตามด้วย อัดน้ำมันโช๊ค แล้วใช้ๆไปก็มีรายการซ่อมๆๆๆ
    สรุปค่าใช้จ่ายไปๆมาๆเพิ่มนิดหน่อย ซื้อโช๊ค+สปริงแต่งสบายๆ

15. Nucawa

Nucawa New Member Member

542
    88
    0
    เห็นด้วยกับหลายๆคน...เคยโดนกับตัวเองมาแล้วครับ อย่าไปทำเลย...

เมื่อก่อนเริ่มแต่งใหม่ๆก็ไม่รู้ประสีประสาอะไร อยากโหลดแบบถูกๆ...ก็เลยไปตัดสปริง-เลื่อนเบ้า-อัดน้ำมันใหม่
    ตอนนี้ โคตรเสียดายเงินเลย...เลื่อนไป ไม่พอใจก็ต้องไปเสียค่าเลื่อนอีก อัดน้ำมันใหม่ นานๆไปก็รั่ว...อัดแล้ว อัดอีก
    จอดรถ รถยังเอียงไม่เท่ากัน ไปอัดใหม่ เสียตังค์อีก เสียซ้ำ เสียซาก...ถ้าเอาสปริงโหลดตอนแรก ก็จบไปแล้ว...

แนะนำนะครับ สปริงโหลดสักชุด...หลายยี่ห้อ ความแข็งต่างกันที่ค่า K ความสูงต่ำแล้วแต่เราจะเลือก...ลองดู

16. Jessy_EK

Jessy_EK New Member Member

184
    0
    0
    โช้คดีๆสักชุด+สปริงโหลดครับ

ของผมใส่ สตรัทปรับเกลียวครับ......งบน้อย

17. maicomeng

maicomeng New Member Member

522
    46
    0
    เคยตัดคับ ผมว่า มัน ยวบยาบ ๆ นะไม่ได้แข็งเหมือนของคนอื่น (ตัดเสร็จอัดน้ำมันใหม่)
    ขึ้นคอ สะพาน หรือเจอโค้งที่มี คลื่น ก็ ระทึกดี
    ใช้งานได้ประมาณ 1 ปีครับ
    ปัจจุบันเสียไปแล้ว ใส่ Daiyama ถูกๆ อยู่ อันนี้อ่ะคับ เรียกว่าแข็ง !!

18. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
    จุดประสงค์คือ เตี๊ย เลยอยากตัด

ตัดสปริง ตัดมากเตี๊ยมาก โช้คเดิมเอาไม่อยู่ ยุบที่โดนซุ้มล้อที ขับไปเดี๋ยวเซ็ง

สปริงโหลดไม่เคยลอง ตามที่เพื่อนๆ ตอบไปแล้วกัน

โช๊คแต่งดีดีซักชุด ทีเดียวจบขับมัน ทุกวันนี้ลืมโช๊คเดิมอัดน้ำมันไปเลย ขอบอก

19. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    ตามข้างบนเลยครับ หาสปริงโหลดดีกว่า สปริงเดิมเอาไปตัดแล้วมันเสียค่า K ครับ
    แต่ร้านทำช่วงล่างบางร้านเค้ายังแนะนำให้ตัดเลย ช่างมันไม่รู้เรื่องค่า K หรือไง

20. G.MUGEN

G.MUGEN New Member Member

427
    19
    0
    จากประสบการณ์เลยครับ ถ้าไม่คิดอะไรมากนะครับ ตัดได้ไม่เกินข้อครึ่งครับ รถเตี้ยลงประมาณ 1 นิ้ว ไม่กระเด้งมาก และ ไม่เป็นผลเท่าไรในระยะสั้น เพราะตัวผมเองลองมากับตัวแล้วตั้งแต่เริ่มแต่งรถใหม่ๆ ตัดทีละครึ่งข้อจนมาจบที่ 2 ข้อ เท่านั้นแหละครับ เริ่มนั่งไม่ได้แล้วครับ มันเด้งมาก จุกครับ แต่รถเตี้ยกำลังสวยเลย แต่ทางที่ดีถ้าประหยัดงบจริงๆ หาสปริงโหลดมือสองสภาพดีๆ ใส่ดีกว่าครับไม่กี่ตังครับแถมยังขับได้ดีกว่าด้วยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้