**มีรอยผุในห้องโดยสาร ลุยน้ำแล้วน้ำเข้า ดูวิธีแก้**

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Thepop22, 15 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    ช่วงนี้ฝนตกหนักน้ำท่วม แต่บริเวณที่ผมอยู่ท่วมไม่มาก ขับลุยน้ำแล้วน้ำเข้ามาในห้องโดยสารฝั่งคนนั่ง
    เลยรื้อพรมดูจึงเห็นรอยผุบริเวณช่องระบายน้ำ ตามรูป
    ของผมมันผุตรงซุ้มล้อด้านในด้วย เวลาขับรถทับน้ำ ทำให้น้ำเข้ามาได้พอดีเลย
    ผุทั้งสองฝั่งเลย ถ่ายมาให้ดูลองสังเกตุจะเห็นล้อยางเลย
    ทีแรกผมไปร้านท่อกะว่าจะให้เค้าอ๊อกปิดรอยผุให้ ช่างเค้าบอกว่า ถ้าจะอ๊อก จะต้องรื้อพรม รื้ออุปกรณ์ที่เป็นพลาสติกรอบๆข้องออก ไม่อย่างนั้นมันจะละลาย ผมจึงใช้วิธีนี้ในการซ่อม และยังสามารถหยุดสนิมไม่ให้มันรามได้อีก
    อุปกรณ์ที่ใช้
    1.ฟลินท์โค้ทเบอร์3 ผมซื้อมาในราคา 75 บาท
    2. ผ้าดิบ ซื้อมาเมตรละ 30 บาท
    3. ถุงมือ พลาสติก หรือหาอะไรก็ได้มาสวมครอบมือ เพราะเวลาที่มันเปื้อนมือแล้วมันล้างไม่ออกด้วยน้ำเปล่า
    4. แปลงทาสี
    ขั้นตอนแรก ทำความสะอาดพื้นผิว และรอให้แห้งก่อน แล้วค่อยทารองพื้น
    รอให้รองพื้นแห้งก่อนน่ะครับ
    ขั้นตอนต่อไป เอาผ้าดิบมาตัด ให้ขนาดมันใหญ่กว่ารอยผุ แล้วเอาผ้าดิบไปชุบ ฟลินท์โค้ท ให้เปียกทั้ง2ฝั่ง
    แล้วเอาไปปิดที่รอยผุเลยครับ ตรงซุ้มล้อ ผมทำ2ชั้น ส่วนด้านในห้องโดยสารผมทำชั้นเดียว ทำเสร็จแล้ว รอให้แห้งก่อน แล้วทาฟลินท์โค้ท ทับอีกที

เพียงเท่านี้ น้ำก็จะไม่เข้ามาอีกเลย ช่วงนี้ฝนตกน้ำท่วม ควรรื้อพรมออกมาดูบ้างน่ะครับ รถเราก็อายุมากแล้ว มันต้องมีผุบ้างแหล่ะ หรือว่าเห็นว่าเริ่มเกิดสนิม ก็เอาฟลินท์โค้ท นี่แหล่ะครับทาปิดไปเลย แต่อย่าลืมทำความสะอาดพื้นผิวก่อนน่ะครับ
    พอดีทำคนเดียว มือก็เลอะ เลยถ่ายรูปมาได้เท่านี้ครับ ลองเอาไปทำดูครับ

2. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ขอเสริมครับ ผมเคยเจาะรูพื้นห้องโดยสาร 4 รู รูเล็กกว่าคุณอีก เอาฟลินท์โค้ท มาอูด ใช้ไปน้ำก็เข้ารูเดิม ต้องให้ดี เชื่อมปิด
    เเล้วทาทับด้วยฟลินท์โค้ท หายครับ ใช้ยาว

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 ตุลาคม 2009
  3. notesamit

notesamit New Member Member

103
    4
    0
    ขอบคุณครับ ความรู้ๆ

4. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ขอบคุณครับ

5. Thepop22

325
    5
    18
    ตรงส่วนที่ผุของรถผม มันผุ 2 ที่ เหล็กก็คนละชึ้นกันครับ แต่รู มันดันตรงกัน เวลาที่ขับรถทับน้ำแล้วน้ำมันจะสาดขึ้นมาที่ซุ้มล้อ และก็จะเข้ามาที่รูระบายน้ำครับ สมมติว่า ถ้าน้ำทะลุเข้ามาที่ซุ้มล้อได้ ก็ต้องมาเจอตรงที่ช่องระบายน้ำอีกชั้นนึง แล้วระหว้าง ซุ้มล้อ กับห้องโดยสาร มันจะมีรูระบายน้ำทิ้งออกนอกรถอีกรูนึง และอีกขั้นตอนนึงที่ผมไม่ได้ลงไว้คือ ผมเอาพลาสติกตัดแล้วไปขั้นไว้ตรงกลาง ระหว่างซุ้มล้อกับห้องโดยสารน่ะครับ ผมว่า มันกันน้ำได้นะครับ ช่วงนี้ผนยังตก น้ำยังท่วมอยู่ คงได้มีโอกาสลุยน้ำอีก มีความคืบหน้ายังไง จะมาแจ้งให้ทราบอีกทีครับ

6. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เยี่ยมเลยคับ ขอบคุณคับ

7. vikorn72

vikorn72 New Member Member

137
    1
    0
    ขอบคุณครับ

8. Spider-Man

Spider-Man New Member Member

145
    1
    0
    เยี่ยม
    ยอด

9. siwapon

siwapon New Member Member

152
    4
    0
    ไม่มีคำบรรยาย

10. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

11. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    แยงที่ผุออกหมดแล้วหรือยังครับ เยี่ยมมากจริงๆ

12. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    ว่าจะเริ่มทำมั่งครับพรมเน่าแล้วววว

13. Thepop22

325
    5
    18
    ก่อนจะทา ผมได้ทำการเอาสนิมเก่าออก แล้วใช้แปลงขัด แล้วค่อยทาครับ
    หลังจากที่ทำเสร็จแล้ว งานแห้งแล้ว ผมได้ทดลองขับรถกลับต่างจังหวัด ฝนตก ลุยน้ำ แล้วลองมาดู น้ำยังไม่เข้าครับ

14. ballasung

ballasung New Member Member

283
    1
    0
    ยังไม่มีเวลาตรวจดูเลยสงสัยกลับไปต้องลองแล้ว ขอบคุณครับกับทริคดีๆ

15. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    ขอบคุณครับ

16. GoKoKo

GoKoKo New Member Member

26
    1
    0
    ขอบคุณครับ

17. PeeSinG

PeeSinG New Member Member

75
    0
    0
    เยี่ยม คับ ว่างๆ สงสัยต้องลองลื้อออกมาดูบ้างหล่ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้