แต่งรถยังไงไม่ผิดกฎหมาย

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Hanami_tum, 22 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Hanami_tum

Hanami_tum New Member Member

81
    0
    0
    อยากรู้คับว่า กฎหมายการแต่งรถมีอะไรบ้าง แบบว่าไม่โดนจับ พี่ๆมีใครทราบช่วยบอกด้วยนะครับ ถ้าได้แบบละเอียดเลยยิ่งดีครับ ขอบคุณครับ

2. คุณขนุน

คุณขนุน New Member Member

569
    27
    0
    อยากได้แบบละเอียดต้องไปถามขนส่งครับ มีเป็นหนังสือเลย
    เรื่องกฏหมายการแต่งไม่น่ามีนะครับ น่ามีแต่เรื่องทั่วไปเช่นไฟหน้าควรสูงเท่าไหร่ ไม่เกินเท่าไหร่ ไฟเลี้ยวต้องเป็นสีอะไรบ้าง ไฟเบรค สัญญาณไฟส่องเลี้ยว และอีกมากมาย

แบบที่ผมยึดถือและปฏิบัติก็คือ ไม่ทำให้ใครเดือดร้อน รำคาญ
    เช่นท่อโคตรดัง ชอบเบิ้ลเครื่องไปไหนมาไหนใครต้องรู้
    กลางคืนคนจะหลับจะนอนต้องได้ยินเสียง
    ไฟหน้าซีนอนที่สว่างมากๆแยงตารถที่สวนมาจนแสบตา

3. ตามข้างบนเลยครับ
    ...ที่สำคัญอย่าเดือดร้อนชาวบ้าน

4. maicomeng

maicomeng New Member Member

522
    46
    0
    บอกไม่ถูกคับ เห็นรถที่ไม่มีไร พี่ ตำรวจ เขาก็เรียกจับ
    ไม่ทำให้ใครเดือดร้อนเห็นด้วยครับ
    ขอ สนับสนุน การขับ แบบมีน้ำใจ ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 ตุลาคม 2009
  5. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ผมว่าถ้าเค้าจะจับจริงๆ คงต้องโดนซักข้อหาคับ ยังไงก้อสนับสนุนการขับรถแบบมีน้ำใจคับ

6. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ที่นครแต่งยังไงก้อได้คับไม่โดนจับ แต่รถมอเตอร์ไซค์อย่าให้มีเสียงนะโดนแน่ๆ

7. footprint

footprint New Member Member

80
    0
    0
    แต่งกับลูกสาวนายตำรวจอะ รอด

8. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    ตอนนี้เริ่มเซ็งๆ เบื่อๆ กับคุณพ่อแล้ว ทำใจเอาดีกว่า ถ้าจะเอา ยังไงก็โดนครับ
    หาเอาจนได้อ่าหละ รอบล่าสุดก่อนขับรถเข้า กทม รถเพิ่งเปลี่ยนสี เลยรีบดำเนิน
    การเปลี่ยนสีลงเล่ม พกเล่มจริง ทำทุกอย่างถูกหมด เอาแบบว่า จับกูหน่อยดิ อยากรู้เหมือนกัน
    ว่าจะผิดอะไร

ตามคาดโดนเรียนตามระเบียบ ตัดเรื่องความเร็วเพราะขับเรื่อยๆ ขอดูนู่นดูนี่ ผมก็มีหมด
    ถูกต้องทุกอย่าง เลยเอาใบขับขี่เดินเข้าไปในเต๊น เรียกผมไป ไม่อยากเชื่อตำรวจตาแดง
    กลิ่นละมุดด้วย

คุนพ่อ : มาเสียค่าปรับหน่อย
    ผม : อ้าว เสียไรอะครับ ผมก็ไม่ได้ทำไรผิด
    คุนพ่อ : อืม...(มองไปที่รถแล้วคิดอยู่นาน)......ถอดเบาะหลังไง(สรุปว่าตอนแรกที่เรียกมายังไม่รู้เลยว่า
    จะให้ผิดอะไร)
    ผม : ถอดเบาะหลังมันผิดด้วยเหรอครับ แล้วทำไม่ไปตรวจที่ขนส่งเค้าไม่ว่าอะไรล่ะ
    คุณพ่อ : เอาน่า ๆ ถือว่าเสียนิดๆ ใว้จะได้ไม่ต้องลำบากโดนเรียกอีก ขับสบายๆ เลยทีนี้
    (ออกแนวขอร้องเสียงอ่อย เรียกขอตังค์)
    ผม : ถ้าจะเอา ผมให้ 100 เดียว มีแค่นี้..
    คุนพ่อ : ได้ๆ (เขียนใบเสร็จ แต่เอาเงินยัดเข้ากระเป๋าเสื้อ)

แล้วผมก็ขับอกไปด้วยความเซ็ง คือรู้สึกว่าทำไม เหมือนมันเป็นการขูดรีดยังไงก็ไม่รู้
    เหมือนเรียกเอาเงินเฉยๆ หมดศรัทธา ทั้งๆที่ไม่ค่อยมีอยู่แล้ว ต่อไปนี้เวลาโดนเรียก
    ผมเตรียมตังหยอดให้เลยดีกว่า เสียเวลา เปลืองน้ำลาย

ยาวนิดนึงครับ จิงๆ แค่ต้องการสื้อว่า ถึงคุนไม่ผิด เค้าก็หาทางให้ผิดจนได้หละครับ :cry:

9. khwan21

khwan21 Member Member

206
    17
    18
    ผมก็เคยโดน ตามนี้เลยครับ

ไม่ได้ทำไรผิดเลย เขาจะทำยังไงก็ได้ เราก็เสีย 100 อยู่ดี

เฮ้ย เซง จริงๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้