Brigg world formula ภาค 1

การสนทนาใน 'Karting' เริ่มโดย Personal-Boost, 24 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Personal-Boost

Personal-Boost New Member Member

49
    0
    0
    หลังจากรอมาเกือบ 3 weeks ในที่สุด เครื่องผมก็มาแล้ว:)

สำหรับ เครื่อง World formula นั้น มีแรงม้าสุทธิ อยู่ที่ 15 แรงม้าครับ โดยที่วัดออกมาจริงๆนั้น จะอยู่ที่ประมาณ +/- 12 HP. เทียบกับ GX 270 แล้วถือว่าต่างกันพอสมควร โดย WF นั้น ไม่เพียงมีแรงม้าที่มากกว่า แตยังมี Operating Power band ที่มากกว่าถึงเท่าตัว ครับ

ในส่วนของ Performance นั้น แน่นอน ครับ ว่าสู้ 2 Stroke engine แท้ๆ ไม่ได้แน่นอน (อาจจะวิ่งสูสี กับ Yamaha KT100 ในสนาม สั้นๆ) แต่ ในสวนของ maintainance นั้น ต้องยอมรับว่าถูกกว่าอย้างเห็นได้ชัด

Engine Life(จากประสบการณ์ของผมนะครับ):
    1) World formula: 300 +ชม สำหรับ Major Rebuild, ปรับ valve ทุก 50 ชม
    2) Rotax Max: 40-50 ชม (ถือว่าอึดมากแล้วสำหรับ 2 stroke engine)
    3) PRD fireball: 15-20 ชม

รถผมเสร็จอาทิตย์หน้าครับ แล้วจะมาupdate ให้ฟังอีกที:)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 ตุลาคม 2009
  2. Personal-Boost

Personal-Boost New Member Member

49
    0
    0
    เทียบ Power Chart ระหว่าง WF กับ GX 270
    จะเห้นว่า WF นั้น มี 10-12 แรงม้าให้ใช้ ตั้งแต่ ประมาณ 5200- 7100 RPM ซึ่งถ้าได้การทดเกียรที่ลงตัวนั้น จะทำให้เราคุม Speed ในโค้งได้อย่างเหมาะสม และมี torque พอที่จะทีบตัวออกมาจากโค้งแคบๆได้

เทียบกับ GX270 ที่ power band ทั้งหมด นั้น ถูกเรียกออกมาในรอบที่ต่ำกว่า (2000-3600 RPM) และค่อนข้าง แคบ กว่า ซึ่งอาจจะทำให้ทดเกียร์ ลำบากนิดหน่อย ในสนามที่ยาว และมีโค้งต่อเนื่องมาก

วันนี้เอาแค่นี้ก่อนแล้วกันนะครับ แล้ววันหลังจะมาคุยให้ฟังใหม่ Bye ครับ:cool:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 ตุลาคม 2009
  3. Yams_24

Yams_24 New Member Member

113
    1
    0
    เข้ามาปู่เสื่อรอชมครับ

ปล.ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับผม

4. Desperate KartRacer

Desperate KartRacer New Member Member

419
    2
    0
    เยี่ยมๆๆ ปีหน้า ปีหน้า
    ขอบคุณครับ

5. Ton@CityMania

Ton@CityMania New Member Moderator VIP

1,341
    180
    0
    รอดูด้วยครับ

6. a_mon01

a_mon01 New Member Member

481
    1
    0
    thk.มากๆนะครับแจ่มจริงๆน่าสนใจมากๆครับกับข้อมูลที่น่าสนใจและผมก็สนใจมากๆเลยอยากถามว่า

สเตอร์อะครับว่าจะใช้เบอร์ไหนยังไงครับเพราะว่ารอบสูงขนาดนั้นจะใส่ใหญ่ๆรถบางคันมันก็ติดหนะครับ

เครื่องgxตอนนี้ที่ใช้ก็11/46ถึง49 รอบก็พอดีๆครับแล้วรอบ5200-7000นั้นต้องใช้เบอร์ใหญ่กว่านี้ไหมครับถ้าต้องใช้คงใส่ไม่ได้แทบทุกคันเลยครับผม

7. pat_

pat_ New Member Member

275
    1
    0
    ซื้อเลยอมร ....... อยากเห็นของจิงอ่ะ

8. Kenggaroo

Kenggaroo New Member Member

237
    2
    0
    ผมก็อยากดูวิ่งเปิดตัวอยู่เหมือนกันครับ เจ้า World Formula เนี่ย
    เคยเจอแต่ที่สนามเชียงใหม่ อยากเห็นที่ MSL เร็วๆ
    ถ้าจะมี " รอบปฐมทัศน์ " วิ่งเปิดตัวเมื่อไหร่ช่วยบอกหน่อยนะครับ
    จะขอเกาะขอบสนามชมพร้อมๆกับหลายๆท่านที่สนใจ.....ขอบคุณครับ

9. Personal-Boost

49
    0
    0

สนามที่ผมวิ่งอยู่ที่นี่ ค่อนค่างยาวมากครับ ทางตรงนี่ อย่างกับวิ่ง Quarter mile เลยทำให้ผมใช้ rear sprocket เล็กได้. เครื่อง WF นั้นสามารถเลือก Clutch gear ได้ 4 เบอร์ คือ 16T, 17T, 18T และ 19T ครับ. ผมก็ลืมดูไปเลยว่าของผมได้เบอร์อะไรมา :p

ถ้าตาม Ratio ที่คุณ Amon ว่านั้น ผมจับ calculate คร่าวๆได้รายละเอียดตามนี้ครับ
    Engine Gear: 11
    Axle Gear:46
    Gear Ratio: 4.181
    Tire Circumference: 38/9.65 in / mm (อันนี้ผมไม่แน่ใจเท่าไหร่นะครับ)
    RPM: 4000
    Speed: 34.4/55 mph / kph

สำหรับเครื่อง WF ถ้าอยากได้ Final Gear ratio ที่ ระหว่าง 3.5-4.00 นั้น ผมแนะนำให้ใช้ Clutch Gear เบอร์ 16 + Rear Sprocket ตั้งแต่เบอร์ 52-60 ครับ โดย จะได้ final ratio ออกมาประมาณ 3.25 ถึง 3.75 , Top speed 125- 107 Km/h ถ้า จัดไม่พออาจจะต้องใช้ ใหญ่กว่านั้น ครับ
    ทั้งนี้ทั้งนั้น Final Gear นั้นขึ้นอยู่กับ เส้นรอบวงของยางด้วยซึ่งผมเองก็ยังไม่วัดครับ Kart ยังอยู่ที่ Shop อยู่เลย
    เรื่อง Final Gear Ratio ลองตาม Link นี้ไปนะครับ: http://www.gokartracing.org/Calculate.htm

ผมขอทำ survey นิดนึงครับ ไม่ทราบว่าปกติแล้ว chassis ของแต่ละท่าน ที่วิ่งที่ MSL ใส่ Rear Sprocket ได้ถึง เบอร์ไหนครับ?

คือถ้าเลื่อนเบาะ+ขยับ Seat Strurt แล้ว ยังใส่ใหญ่ไม่ได้เนี่ย อย่าเพิ่งถอยครับ ผมมีทางแก้ ไว้จะ มาupdate อีกทีครับ:cool:

10. Yams_24

Yams_24 New Member Member

113
    1
    0
    เข้ามาติดตามครับ

ว่าแต่พอจะมีรูปตอนผ่าเครื่องไหมครับ
    (แอบอยากรู้ อิๆๆ)

11. Hi kart

Hi kart New Member Member

51
    0
    0
    ผมเคยดูรูปโครงสร้างภายในมันก็คล้ายๆกันนะครับ พอจะมีข้อมูลไหมครับว่ามีส่วนไหนที่แตกต่างกันบ้างที่ส่งผลให้ประสิทธิภาพของทั้งสองต่างกันมาก

12. WF_Kitti

WF_Kitti Active Member Member

1,695
    3
    38
    เครื่อง WF ของ B&G ถือว่าแรงสุดๆ สำหรับความจุแค่ 200 cc.
    แถมของแต่งมีให้เลือกซื้อได้อีกหลายสำนัก รอชมครับ
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ครับ keep posting..

13. a_mon01

a_mon01 New Member Member

481
    1
    0
    thk.สำหรับข้อมูลมากๆครับ ยกตัวอย่างรถผมนะครับที่ใช้วิ่งอยู่ตอนนี้(ก็คงใส่เบอร์เดียวกับหลายๆคันนะครับ)11/49=4.45 ที่รอบ3500(รอบมาสุดเท่านี้เองครับ) ครับผม
    สำหรับmslผมว่ากำลังพอดีๆครับแต่มีหลายท่านที่ใส่ต่างกันออกไปครับผม แล้วรอบ7000 จะทำยังได้ดีครับนี่

ขนาดหลัง49ยังต้องมีหลายคันที่จะต้องตัดต่อเฟรมคานหลังเลยนะครับนี่(รถผมเองก็ต้องทำครับ)

14. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    ราคาเป็นยังไงบ้างครับ...

15. Personal-Boost

49
    0
    0
    พี่เก้ง ลองดูlink นี่ไปพลางๆ ก่อน แล้วกันนะครับ [media]http://vimeo.com/3681018[/media]

ส่วนในเรื่องว่าทำไมถึงแรงกว่าเนี่ย ผมว่ามันขึ้นอยูกัยการออกแบบครับ GX 270 ถูกออกแบบมาให้เป็น เครื่อง ยนต์ อเนกประสงค์ จึงต้อง design ให้ torque และ แรงม้า ทั้งหมดออกมาในรอบต่ำ
    ส่วน WF นั้นถึงแม้จะมี Bore*Stroke ที่แคบกว่า GX 270 , แต่ว่าถูก design มาเพื่อแข่ง โดยเฉพาะ โดยมี Cam องศาสูง Compression Ratio ที่สูงกว่า และระบบ จุดระเบิดที่ดีกว่า (PVL digital ignition system) นี่ยังไม่รวมถึงใส้ใน เช่น Billet Rod , Spring Valve 2 ชั้น, และ ลุกสูบ+ แหวน ที่ถูกเคลือบมาเป็น พิเศษ

ราคา ที่นี่ อยู่ที่ 1,000-1,200 US (ไม่รวมค่าส่ง)ครับ
    ****ข้อมูล จาก http://www.briggsracing.com/racing_engines/formula/video/index.html****

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 ตุลาคม 2009
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้