แชร์ไอเดียหน่อยครับถ้าเราทิ้งโทรศัพท์ไว้ในรถเวลารถหายจะตามง่ายมั๊ยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Godz_jr, 21 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Godz_jr

Godz_jr New Member Member

523
    25
    0
    คือเห็นว่าช่วงนี้รถหายบ่อย วิธีกันขโมยต่างๆก็ได้แค่ถ่วงเวลาเท่านั้น การติดตามก็ยากเหลือเกิน เลยคิดเล่นๆว่าถ้าเราซื้อโทรศัพท์แบบถูกๆซักเครื่องใส่ซิมเติมเงินโปรแบบเติมแล้วอยู่ได้นานๆ เปิดเครื่องไว้ปิดเสียง+ปิดสั่นแล้วซ่อนไว้ในรถ(บางทีอาจจะเอามาใช้โทรหากิ๊กก็ได้ด้วยนะครับ 555) ถ้าวันไหนโชคร้ายรถหายไปนี่เราจะติดตามจากสัญญาณโทรศัพท์(แบบในหนัง)ได้มั๊ยครับ ดูหนังมาเยอะเห็นเค้าตามได้ไม่รู้บ้านเราเวลาติดตามใช้เวลานานมั๊ยครับ

2. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    โทรศัพท์ผมสามารถบอกได้อะครับว่าเราอยู่เเถวไหน

ก็เเปลว่าศูนย์ใหญ่ต้องรู้ว่าโทรศัพท์เราอยู่เเถวไหน

ต้องผสานกับ ตร. ให้ศูนย์ใหญ่ให้ความร่วมมือน่าจะได้

ปล. เเค่ลองคิดเล่นๆ นะ ไม่รู้ว่าทำได้จริงปล่าว

3. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ตามหลักการแล้วมันทำได้ครับ เคยคิดแล้ว ทดสอบดู โดยการโทรไปที่ CALL CENTER ของ บ.A.. แล้วบอกว่า "รถผมหาย มีโทรศัพท์อยู่ในรถ(เป็นเบอร์ที่มีอยู่จริง) รบกวนขอเช็คตำแหน่งได้ไหมครับ?"

ทางศูนย์แจ้งกลับมาว่า "ขออภัยค่ะ ทางเราไม่สามารถทำแบบนั้นได้ ต้องขอโทษด้วยนะคะ..."

ผมเลยคิดว่าถ้าเกิดเรื่องขึ้นจริง คงต้องไปแจ้งตำรวจ แล้วให้ทางตำรวจติดต่อไปให้ แต่ก็ไม่รู้ว่าจะได้รับความร่วมมือรวดเร็วแค่ไหน ก่อนที่โทรฯเครื่องนั้น จะแบ็ตหมด....

4. S'

S' New Member Member

217
    1
    0
    ผมเคยเห็นเค้าขายกันสองพันกว่าๆอ่ะครับ ที่เป็นกล่องประมาณกล่องไม้ขีด ใส่ซิมแล้วซ่อนไว้ สามารถแอบฟังเสียงในรถได้ด้วย แล้วก็บอกพิกัดที่อยู่ได้เลย แบบนี้น่าจะดีกว่าครับ คือรถหายก็สามารถเช็คได้ทันที อย่าไปหวังพึ่งศูนย์ห่วยๆเลย <แต่กรณีนี้ระวังแฟนแอบเอาใส่รถเรานะครับ ถ้ากะลังกุ๊กกิ๊กกะคนอื่นนี่ มีเฮครับ แถมพิกัดก็ระบุให้เรียบร้อย ตายคาที่ 55>

5. 4d56

4d56 New Member Member

521
    14
    0
    เคยมีข่าวแล้วมาแล้วใช่มั้ยคับถ้าจำไม่ผิด แล้วก้อตามเจอด้วยคับ แต่ในทางปฏิบัติ
    ทำอย่างไรไม่ทราบแน่ชัดคับ แต่ที่แน่ๆคือเจ้าของรถแจ้งตำรวจแล้วตำรวจขอความร่วมมือ
    ไปยังผู้ให้บริการคับ แล้วก้อทราบตำแหน่งของโทรศัพท์ที่อยู่ในรถ(น่าจะเป็นcrvเจ้าของเป็นผู้หญิง)
    ทำให้สามารถตามรถได้ง่ายขึ้นคับ

---------- Post added at 12:52:46 ---------- Previous post was at 12:52:26 ----------

เคยมีข่าวแล้วมาแล้วใช่มั้ยคับถ้าจำไม่ผิด แล้วก้อตามเจอด้วยคับ แต่ในทางปฏิบัติ
    ทำอย่างไรไม่ทราบแน่ชัดคับ แต่ที่แน่ๆคือเจ้าของรถแจ้งตำรวจแล้วตำรวจขอความร่วมมือ
    ไปยังผู้ให้บริการคับ แล้วก้อทราบตำแหน่งของโทรศัพท์ที่อยู่ในรถ(น่าจะเป็นcrvเจ้าของเป็นผู้หญิง)
    ทำให้สามารถตามรถได้ง่ายขึ้นคับ

6. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ต้องซ่อนให้มิดชิดครับ อีกหน่อยโจรมันคงหาโทรศัพท์ในรถที่มันขโมยด้วยเหมือนกัน :D

7. I-PONG

I-PONG Member Member

415
    22
    18
    โอ้ เดี๋ยวผมต้องค้นในรถดูซะหน่อยแล้ว ว่ามีไอ้อุปกรณ์ที่ว่านี่ซ่อนอยู่มั่งป่าว 5 5 5

8. golfcef

golfcef New Member Member

229
    25
    0
    ก็ต้องแจ้งความก่อนหล่ะครับ แล้วให้ตำรวจเป็นคนดำเนินการ

9. Godz_jr

Godz_jr New Member Member

523
    25
    0
    555ดาบสองคมชัดๆ ถ้าติดไว้รถหายอาจได้คืนแต่อาจบาดเจ็บเพราะความลับรั่วไหลได้555

10. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    ที่เมืองนอกมีตามรถหายได้แล้วนะครับ

เจ้าของใช้ iPhone โดยลง application 'Trace My Phone' เอาไว้

ตำรวจสามารถตามจับขณะขับรถไปเตรียมแยกชิ้นส่วนครับ โดยหาตำแหน่งจากมือถือในรถ

ปล: จำไม่ได้แล้วว่าที่ไหน อเมริกา ฝรั่งเศส ไม่ก็อังกฤษ 3 ที่นี้แหละ

11. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ทำไมใช้พวกระบบ GPS ที่มันมีระบบ Tracking จากหน้า Computer ล่ะคับ เหมือนพวกรถขนเงินน่ะคับ

12. Nott_EA

Nott_EA New Member Member

659
    12
    0
    เรื่องซ่อนโทรศัพท์ไว้บนรถ จากที่เคยลองศึกษาดู ก็สามารถทำได้นะครับ

แต่ทางศูนย์เค้าจะไม่รู้ตำแหน่งของโทรศัพท์และคลื่นโดยตำแหน่ง ณ ที่โทรศัพท์อยู่จริง

เพราะว่าคลื่นโทรศัพท์นั้นมันจะอาศัยจุดตัดของสัญญาณของเสาที่ใช้ส่งสัญญาณกัน

เพราะฉะนั้น มันจะบอกได้แค่ว่าอยู่ในรัศมีเท่าไรแค่นั้นอะครับ

ปล. จากที่เคยศึกษามาอะครับ ถ้าผิดยังไง ก็ขออภัยไว้ด้วยนะคร้าบ

ผมว่าลงทุนติด GPS ไปเลยดีกว่า....

13. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    GPS Tracker ดีกว่าครับ

14. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    เข้ามาหาความรู้+
    เก็บข้อมูลด้วยคนครับ

15. Peachey

Peachey Active Member Member

386
    28
    28
    ถ้าเอาโทรศัพทิ้งไว้ที่รถ อ่ะช่วยได้อยู่หรอกครับ แต่จุดประสงค์คนที่ซื้อโทรศัพมาไม่ได้ต้องการที่จะเอาไว้ที่รถ ต้องการเอาไว้ติดต่อซะมากกว่า สู้ติด GPS Tracker ดีกว่าครับ

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวนะคราบ ใครไม่ชอบก็กราบประทานอภัยด้วย

---------- Post added at 00:35:23 ---------- Previous post was at 00:35:08 ----------

ถ้าเอาโทรศัพทิ้งไว้ที่รถ อ่ะช่วยได้อยู่หรอกครับ แต่จุดประสงค์คนที่ซื้อโทรศัพมาไม่ได้ต้องการที่จะเอาไว้ที่รถ ต้องการเอาไว้ติดต่อซะมากกว่า สู้ติด GPS Tracker ดีกว่าครับ

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวนะคราบ ใครไม่ชอบก็กราบประทานอภัยด้วย

16. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    เก็บข้อมูลด้วยคับ

17. JZA80 HKS

JZA80 HKS Member Privilege

173
    7
    18

พอทราบมั้ยครับว่า มีใครขาย GPS Tracker ตัวนี้อยู่ครับ สนใจมากครับ

จะหามาใส่รถที่บริษัทครับ

18. otto9116

otto9116 New Member Member

77
    13
    0
    ดูได้แค่ตามเขตพื้นที่

19. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    สนใจเช่นกันคับ

20. secretz

secretz New Member Member

448
    8
    0
    แหะ คนรู้จักผม ไป ติด gps คนทำ บอกเวลารถหาย ก็ tracking ได้ แต่

โจร มัน ถอด GPS โยนทิ้งไว้ตรงที่จอด เลย ม่ะ รู้จะ tracking ยังไง แต่สำหรับ มือถือนั้น

ทฤษฎี น่าจะทำได้ แต่ ปฎิบัติ ม่ะ แน่ใจ ^^

21. ToN NTS Slidecar

ToN NTS Slidecar New Member VIP

481
    19
    0
    เอาแบบตรง ๆ จากประสบการณ์สมัยรับราชการอยู่เลยนะคับ สัญญาณมือถือตำรวจสามารถตามหาเจอได้หมดแหละคับว่ามาจากตรงไหน อยู่ซอกไหน ด้วยเครื่องมือโปรแกรมพิเศษ ที่ไม่ได้มีทุกโรงพักแล้วถามว่าคุณจะไปแจ้งที่หน่วยไหนหละเขาถึงจะอำนวยความสะดวกให้คุณ เพราะทุกโรงพักไม่สามารถทำแบบนี้ได้คับ ส่วนถ้าคุณโทรไปแจ้งกับค่ายสัญญาณเขาไม่ดำเนินการให้คุณหรอกคับเพราะ call center ไม่สามารถเข้าถึงข้อมูลตรงนี้ได้ มันมีระดับของการเข้าถึงข้อมูลอยู่นะคับ ต้องมีการแจ้งความลงบันทึกประจำวัน มีเจ้าหน้าที่ตำรวจขอความร่วมมือไปยังค่ายมือถือต่าง ๆ จึงดำเนินการได้ กว่าจะถึงตอนนั้นใช้เวลา 2-3 เร็วที่สุด ถึงตอนนั้นของในรถคุณก้อหมดไปจากรถคุณตั้งแต่ 30 นาทีที่มันเอารถคุณไปแล้ว

แต่เคยมีเคสนึงผมไปจับรถพวกนี้ได้แบบริมกำแพงบ้านเลยเพราะเจ้าของติด GPS ของอารายก้อไม่รุ้เอามาเปิด NET ดูรู้หมดเลยว่ารถอยู่ตรงไหน เคลื่อนที่ด้วยความเร็วเท่าไร จอดอยู่ตรงไหน ความจริงเจ้าของบอกว่าโทรสั่งให้รถมันดับเครื่องตัดสัญญาณทุกอย่างในรถได้ด้วย แต่เขาอยากจับคนร้ายด้วยมากกว่า เลยมาพาตำรวจไปด้วย ย้ำคับว่าเขาพาไปจริง ๆ เพราะเราไม่รู้เรื่องเลยจริง ๆ ไปถึงซุ่มโป่งสักพักก้อได้ตัวคนร้ายง่ายจริง ๆ คับ

22. S'

S' New Member Member

217
    1
    0
    ขอโทษด้วยนะครับ แบบผมอ่านผ่านๆแล้วคิดว่าเป็นตัวเดียวกันน่ะครับ คือตัวนี้จะเป็นเครื่องดักฟังระยะไกลน่ะครับ ไม่ใช่ gps tracker
    http://www.spy-thai.com/
    ส่วน gps tracker ราคาสูงกว่าครับ
    http://www.pantipmarket.com/view.php?id=E9131803
    พอดีตอนที่อ่านผมเปิดหลายหน้าต่างแถมง่วงด้วย เลยสับสน แห่ะๆ ขออภัยอีกรอบครับ
    ถ้าสั่งซื้อทางเน็ต ระวังเจอพวกหลอกขายด้วยนะครับ :)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 ตุลาคม 2009
  23. secretz

448
    8
    0
    เอาไป สงสัย ต้องซื้อ 3310 มาซ้อนไว้ ในรถ ซะหละ ^^

24. secretz

448
    8
    0
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้