ถามคนที่เปลี่ยนเครื่องมาแล้วสักนิดเถอะครับ

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย civic 95, 28 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. civic 95

civic 95 Guest

0
    0
    0
    ผมรบกวนถามคนที่เปลี่ยนเครื่องมาแล้วสักนิดเถอะครับ
    คือเครื่องมีปัญหาบ่อยมาก ล่าสุดช่างบอกค่าซ่อมประมาณเกือบหมื่น และที่สำคัญคือตรงนี้หาย เดี๋ยวที่ใหม่มาอีก..เหนื่อยกับค่าซ่อมไม่รู้จบ เลยอยากจะถามความคุ้มค่า สำหรับการจ่ายเงินครั้งต่อไปในอนาคต ถ้าหากจะวางเครื่องใหม่ว่าจะสามารถใช้งานได้เฉลี่ยซักเท่าไหร่ (2-3 ปีไหวไหม...หรือ ซักกี่โล...) หรือน่าจะซ่อมเครื่องเดิมดีกว่า
    * เครื่องเดิมก็ D16Y Vtec เป็นเครื่องที่ใช่มา 12-13 ปีแล้ว ถ้าวางใหม่คงเป็น D15B Vtec
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. chehexs

chehexs New Member Member

128
    3
    0
    เอาเงินหมื่นมาเก็บซื้อ D15B ดีกว่าครับ ผมว่าคุ้ม

อายุการใช้งานของเครื่องญี่ปุ่น (มือ2บ้านเรา) ผมว่าความสดของเครื่อง อยู่ในระดับเกิน 70% นะ ใช้ได้นานครับ

3. focals

focals New Member Member

157
    2
    0
    วางตอนนี้ 35000 - 37000 นะ งบไหวก็เอาเลยครับ คุ้มค่าแน่ ในระยะยาว แต่ถ้าสภาพเครื่องดีๆ ผมให้ 80 %

4. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    วางD15Bมา 3ปีแระ ซื้อรถมา6เดือนเครื่องพังซะได้ วางใหม่มันซะเลย
    ประหยัด+แรง+ขับสนุก ผมวางมา 33000+ดิสก์หลัง
    ผมว่าวางใหม่ก็คุ้มครับ ใช้ยาวๆไป

5. stdeg4d

stdeg4d New Member Member

127
    6
    0
    ผมว่าวางใหม่ดีกว่าครับ...ซ่อมไม่ค่อยคุ้ม...ตอนผมซ่อมเข้าอู่เกือบทุกอาทิตย์ แต่พอวางมาใหม่ นานๆจะเข้าอู่สักครั้ง...แต่ตอนวางหาอู่ที่ไว้ใจได้และวางแล้วจบน๊ะครับ

6. drive eg

drive eg Guest

0
    0
    0
    มีใครไปหาเครื่องเองบ้างครับ...ขอข้อมูลหน่อย...
    มีวิธีดูเครื่องเองยังไง..นอกจากดูฝาขาว/ฝาดำ...

7. naeng bushido

naeng bushido New Member Member

51
    1
    0
    ก็ดูอย่างที่เห็นง่านที่สุดดูความสดของเครื่องไม่ว่าจะเป็นฝาขาวรึฝาดำดูจากสภาพภายนอกที่ตาพอมองเห็นได้ก็จะเป็นพวกซีลยางต่างว่ายังนิ่มและยืดหยุ่นดีไม่แข็งรึกรอบ....ส่วนตัวเครื่องดูขอบฝาว่าประเก็นมีหลุดรึมีน้ำมันซึมเล็ดรอดรึป่าว.....เครื่องลองให้เค้าล้างแล้วลองฟังเสียงเครื่องดูความแน่นของเครื่องดูว่าซุ้มเสียงแน่นมั้ยเป็นอย่างไร.....ส่วนรายละเอียดที่ลึกลงกว่านั้นต้องลองให้กูรูทั้งหลายมาอธิบายอีกที...ผมก็ฟังๆมาจากช่างไปเดินเลือกซื้อเครื่องเองเหมือนกันไม่ค่อยมีปัญหานะเพราะเครื่องเชียงกงส่วนมากใช้มาน้อย.....ลองดูก็แล้วกันครับ

8. vivinz

vivinz New Member Member

8
    1
    0
    D15b + Lpg

อิอิ

9. SORAWIT

SORAWIT New Member Member

221
    14
    0
    แนะนำให้เปลี่ยนเถอะครับ เชื่อผมหากคิดว่าจะใช้คันนี้อีกนาน แต่ถ้าคิดจะขายซ่อมก้อพอครับ

10. focals

157
    2
    0
    อีกนิดครับ ดูกล่อง ecu ให้ตรงรุ่นด้วยครับ บางร้านชอบเปลี่ยนกล่องไม่ตรงรุ่นมาให้ ต้องวิ่งหลายรอบ ของผมเกียร์ธรรมดา ได้กล่องไม่ตรง รอไม่นานหรอก แค่ 1 ปี...555 :D
    auto รหัส p08-9xx manual รหัส p08-0xx โชคดีขอให้ได้เครื่องสวยๆ
    อีกนิด หากตาดีๆ อาจได้เกียร์เต็ดติดมาด้วย บางร้านอาจไม่รู้ เผื่อฟลุ๊ค สังเกตุตรงที่เกียร์ครับ
    มันจะมีตัวอักษรสีดำอยู่ คือ LSD ถ้าเห็นแล้ว ร้านบอกราคาที่ไม่ต่างจากราคาทั่วๆไป ก็น่าเอาเลย
    เพราะร้านอาจไม่ทราบ เหมือนผมครับ ได้เกียร์เต็ดติดมาด้วย แต่ราคาเท่าเกียร์ธรรมดา อิอิ :eek:

11. civic 95/2

civic 95/2 Guest

0
    0
    0
    ผมขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ
    ตัดสินใจวางใหม่เครื่องหละครับ ( จะเปลี่ยนรถใหม่ก็ไม่ค่อยมีตัง คงใช้คันนี้อีกพอสมควร )
    ก็ต้องไปลุ้นเรื่องเครื่องกับการวางเครื่องของอู่อีก..............สาธุ.................
    ผมขออีกนิดครับ ขออู่ที่วางจบในโซนฝั่งธนหน่อยครับ
    * อู่แถวดังพรานนก....เสียวๆ....ยังไงบอกไม่ถูกครับ

12. focals

157
    2
    0
    ไม่ต้องห่วงครับ อู่ดังแถวพรานนก ผมก็วางที่นั้นแหละ
    ไม่มีปัญหาอะไรครับ ปีกว่าแร้ววววว.....................
    พี่เค้าคุยง่าย ลองสอบถามดู

13. kkj

kkj Member Member

391
    16
    18
    AUTOWAY SERVICE 024126866 ,084126868 จัดไป ผมก็ทำที่นี่ตลอด

14. TheDrSho

TheDrSho New Member Member

1
    0
    0
  15. zxcvbn

zxcvbn New Member Member

102
    1
    0
    D15B +แพหน้า
    มี โช้ค ปีกนกบนล่าง คาน กันโคลง เพลาขับ ดิสก์หน้าหลัง
    รวมค่าวาง ค่าวาย ของเหลว ถังน้ำมันด้วย
    ทั้งหมดเป็นเงินเท่าไรครับ พอดีช่วงล่างเริ่มจะไปแล้วทำมันซะทีเดียวเลย

16. @simoto2005

@simoto2005 New Member Member

306
    2
    0
    ถ้าจะยังใช้อีกนาน เปลี่ยนเครื่องดีกว่าครับ D15b อีกเสียง แรงและประหยัด

17. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    ดูดีๆครับ ดูให้ละเอียดอย่ารีบร้อน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้