งานมันเข้าอะครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย bobbywer, 23 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bobbywer

bobbywer New Member Member

407
    52
    0
    :cry: เมื่อคืนฝนตกหนัก น้ำท่วม รถจอดหน้าบ้าน เช้ามารีบไปดู เย..เข้ น้ำเข้ารถครับนองเป็นคลองรังสิต
    กันเลย นึกขึ้นได้ไปดูที่กล่องเวงแล้วครับ
    น้ำท่วมกล่องครับ มันจะเป็นไรมากมั้ยไม่รู้
    ได้แต่แกะกล่องออกมาเอาไดเป่าผมเป่า จนแห้งแล้วก็เอามาผึ่งพัดลมอีกที
    ทิ้งไว้ประมาณ 2 ชม.
    ประกอบแล้วลองสตาร์ดรถ ติดแล้วเว้ย
    ค่อยยังชั่ว
    แต่ไม่รู้ว่าต่อไปมันจะมีอาการอะไรมั้ยครับ
    แช่น้ำทั้งกล่องเลยครับ
    Ga 15 DE
    :cry::cry::cry::cry::cry:
    ใครมีประสบการณ์แนะนำทีครับ

2. bobbywer

407
    52
    0
    เอ่อ กรณี โง่ๆอย่างนี้คงไม่มีใครเป็น
    เฮ้อ

3. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    เคยดูในสป๊องอ่ะครับ แต่ใช้กับโทรศัพท์ นะ แต่ที่จริงมันสายไปแล้วอ่ะ เอาไว้เป็นความรู้ละกานนน

เค้าบอกว่า ถ้า โทสับมือถือ แช่น้ำ ตกน้ำ นั่นหล่ะ เอาขึ้นมา ให้ปิดเครื่อง แล้วจับแช่แอลกอฮอลสักพัก แน่นอนครับแอลกอฮอล์

เพราะว่าแอลกอฮอลสามารถไปแทนที่น้ำที่เกาะตาม แผงวงจรต่างๆได้

จากนั้นก็รื้อๆ เอา ไดร์เป่าผมเป่า อย่าให้ร้อนมาก ให้แห้ง แล้วก็ประกอบ

ถ้าไว้ไม่นาน ก็จะใช้งานได้เหมือนเดิมครับ

เห็นเค้าทดสอบแล้วด้วยครับ

4. อาตร์

อาตร์ New Member Member

163
    6
    0
    ช่วยดัน ไม่เคยเจอเหมือนกัน

5. bobbywer

407
    52
    0
    ขอบคุณครับผม

6. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    มือถือเคยตกน้ำแบบท่วมมิดเลย

เอามาตากแดด แล้วไปแช่ในถังข้าวสารอีก 3 วันครับ

7. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ของผมตกน้ำ ทะเล เรียบร้อยเลย :D

8. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ถูกต้องครับ แต่ต้องเป็นบริสุทธิ์จะดีมากแต่ถ้าไม่มีใช้ทินเนอร์ครับ ใส่ในแก้วแล้วก็เอาแปรงสีฟันค่อยๆๆถูเบาๆๆนะครับที่สำคัญห้ามใช้ไดเปาผมเด็ดขาดเพราะว่าความร้อนไม่พอเหมาะเดี้ยวพาลบอร์ดบ่วมงานออกเลยครับ ใช้พัดลมเนี้ยละสักครึ่ง ชม หายแท้แน่นอน:):D

9. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    เอา ไป วิ่ง เลย ครับ ให้ มัน แห้ง เอง โดยธรรมชาติ จะ ล้าง กล่อง หรือ อะไร ก็ ค่อยว่า อีกทีครับ
    แต่ แนะนำ ให้ มัน แห้ง ไปเอง ครับ ไม่ ว่า จะวิ่ง หรือ เอาไปตาก แดด

10. koco_mcdonal

koco_mcdonal New Member Member

320
    26
    0
    ของผม B11 เคยน้ำท่วมเข้าข้างในเหมือนกันครั้งนึงครับเลี้ยงปลาได้เลย แต่โชคดีกล่อง ECU อยู่ตรงคอนโซลเกียร์ตรงกลางน้ำท่วมไม่ถึงครับ เรื่องกล่องผมไม่แน่ใจนะครับว่าจะมีปัญหาต่อไปหรือป่าว แต่อยากแนะนำเรื่องหลังจากท่วมแล้วอ่ะครับ ไม่รู้ว่าทำไปแล้วหรือยัง ของผมยอมลางาน 1 วัน ถอดทุกอย่างที่ขวางหน้า รื้อพรมบนพื้น พร้อมทั้งซับเสียงที่มันเป็นคล้ายกาบมะพร้าวอ่ะครับออกหมดเพราะโดนน้ำมัน
    ยุ้ยเลยเลาะทิ้งทั้งชิ้นเลย เปลี่ยนเป็นผ้าห่มมารองแทน เบาะถอดเกลี้ยง ทำความสะอาดน้ำให้หมด เช็ดให้แห้ง เข็นรถตากแดดเปรี้ยง ๆ เลยครับ ซักพรมไปในตัว ทางด้านตัวถังเลยถือโอกาส ทาน้ำยากันสนิมตรงรอยตะเข็บในห้องโดยสารทั้งหมดเลยครับ ตรงจุกยางที่ปล่อยน้ำทิ้งถ้าเปื่อยเปลี่ยนใหม่ ถ้าไม่เปื่อย ปิดไว้ ยาซิลิโคนให้แน่น กันน้ำเข้าไปในภายหลัง ทางด้านเครื่อง ตรวจดูน้ำมันเกียร์ดูครับ ว่าน้ำเข้าไปปนหรือป่าวสำหรับเกียร์ Auto ถ้าเกียร์ธรรมดาถือโอกาสยกลงเปลี่ยนน้ำมันเกียร์เลยครับลงทุนทีเดียวจะได้
    ไม่มีปัญหาอีก เรื่องเครื่องก็เช๊คพวกน้ำมันต่าง ๆ ว่ามีน้ำไปปนหรือไม่ เรื่องช่วงล่าง ก็ดูพวกการเป็นสนิมอ่ะครับ ที่ดุมล้อ ลูกปืน ของผมโดนลูกปืนหน้าไป 1 ชุดใหญ่ น้ำเข้าสนิมกินบาน

สรุปครับ ตรวจสอบให้หมดครับ เพราะน้องสนิมมันจะไปหาท่านเสมอ เมื่อโลหะ+น้ำ แช่ในระยะเวลานึง ทางที่ดีช่วงนี้ระวังกันหน่อยนะครับ ฝนตกน้ำท่วม จะได้ไม่เศร้าแบบผมเมื่อปีที่แล้ว ค่าใช้จ่ายทั้งหมดที่เสียไป 1500 บาทครับ เฉพาะค่าซักพรม และอีก1500 มั้งถ้าจำไม่ผิดค่ายกเกียร์ลงและเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ส่วนค่าลูกปืนจำไม่ได้อ่ะครับ ส่วนเรื่องอื่นอาศัยทำเองครับเพราะไม่มีตังค์ ทำเองได้ครับ ยกเว้นซักพรมและเปลี่ยนน้ำมันเกียร์

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 ตุลาคม 2009
  11. oaknakab

oaknakab New Member Member

436
    59
    0
    อิอิ เข้ามา ดู เผื่อมีไรเด็ด

12. Bach Contrabass

Bach Contrabass New Member Member

414
    176
    0
    ยกเบาะออก แล้วเปิดพรมตากแดดเลยครับ
    ใต้พรมเนี่ย ตัวดี
    พรมมันหนา ความร้อนเข้าไปไม่ถึงข้างใต้
    กลิ่นเน่าออกมาเต็มคันเลยครับ
    โดนน้ำท่วมรถมาสองทีแล้ว
    เข็ดครับ ไม่เสี่ยงอีกแล้ว
    ล่าสุด รื้อเบาะ เปิดพรม ทิ้งไว้สามวัน
    หมดกระดาษหนังสือพิมพ์ไปอีกสิบกว่าฉบับ
    เพราะว่าแดดมันไม่ค่อยแรง

13. art-HB12

art-HB12 New Member Member

535
    10
    0
    ..!

พรมเปียกนี่ก้องานเข้าเหมือนกันนะครับ มีกลิ่นไม่พึงประสงค์:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้