แอร์เสียครับ

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย damrongsak, 18 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. damrongsak

damrongsak New Member Member

35
    0
    0
    แอร์เสียครับ ขอช่วยแนะนำร้านซ่อม หรือราคาโดยประมาณหากต้องเปลี่ยนตู้แอร์ด้วยครับ

2. ekk@5852

ekk@5852 New Member Member

525
    0
    0
    ลองเช็คแล้วหรือคับว่าตู้แอร์เสีย

3. damrongsak

35
    0
    0
    ลองเช็คดูหลายร้าน แล้วครับ แต่ยังไม่ได้ซ่อม เค้าบอกราคาตู้แอร์ 5,000 up

4. mizutar1979

mizutar1979 New Member Member

177
    0
    0
    ตรวจให้แน่ใจก่อนดีกว่าครับ ว่าอะไรเสีย
    01. น้ำยาแอร์หมด
    02. สายตามท่อ ต่างๆ อุดตัน หรือเปล่า
    03. คอมแอร์เสีย
    04. ตู้แอร์เสีย

ของผมเคยทำ เปลี่ยนคอมแอร์ใหม่ + เติมน้ำยา หมดไป 5 พันถ้วนครับ
    ส่วนเติมน้ำยา มาตรฐานที่ 4-500 บาท

5. damrongsak

35
    0
    0
    เติมน้ำยาแล้วก็จะเย็นตามปกติ แต่ผ่านไปราวชั่วโมง น้ำยารั่วหมด มีคล้ายๆ ควันออกมาทางช่องแอร์ด้วย ปกติไม่เคยเป็น
    แล้วก็จะไม่เย็นอีก วัดน้ำยาด้วยเกจ ก็ไม่เหลือเลยครับ

6. Super_gang

Super_gang New Member Member

279
    0
    0
    ผมก็เพิ่งซ่อมแอร์ไป เปลี่ยนตู้แอร์ วาว์ว ตัวกรองอากาศ หมดไปหมื่นบาทบวกค่าแรง

7. pant-hera

pant-hera New Member Member

11
    0
    0
    ผมซื้อตู้แอร์มา 2500 วาวล์ 1200 ถ้าไม่มีร้านทำผมมีที่แนะะนำ(หลังจากโดนตีหัวมาแล้ว ที่นี่ไว้ใจได้จริง)

8. PTC

PTC New Member Member

12
    0
    0
    ผมเคยทำร้านที่แม่กลอง ตู้แอร์ 3600 วาล์ว 1800 ครับ

9. Super_gang

Super_gang New Member Member

279
    0
    0
    โหได้ของถูกกว่าผมกันทั้งนั้น ท่านเจ้าของกระทู้ลองติดต่อท่านที่ทำมาดูนะครับ

10. damrongsak

35
    0
    0
    ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลของทุกท่าน
    แล้ว ร้าน AIR FACTORY แถวแยกเหม่งจ๋ายละครับ เป็นไงบ้าง มีใครเคยไปทำมาบ้างครับ

11. ekk@5852

ekk@5852 New Member Member

525
    0
    0
    ของผมเคยทำ 2 ครั้ง ครั้งแรกรั่วที่ท่อแรงดัน เลยเปลี่ยนท่อ เย็นได้เดือนเดียว
    ครั้งที่2 ไม่รั่ว น้ำยาเต็มแต่ไม่เย็น สาเหตุวาล์วตันทำให้คอมพัง ได้เปลี่ยนคอมกับวาล์ว
    ซื้อคอมรถตู้ใส่เพราะเบอร์(17)เดียวกันเปลี่ยนหน้าคลัชเอา จัดไป 1500 วาล์วไปได้ที่
    สี่แยกกรุงเทพ-นนท์ แถวๆแคราย (จำชื่อร้านไม่ได้) 1200 ไดเออร์ของทั่วไปแบบโอริง3หุน
    100 นึง ใช้ F11 ไล่ระบบทั้งหมด2ขวด แว๊กเติมน้ำยาเอง ซื้อน้ำยาโลละ250 (โลเดียวไม่หมด)
    ทำตั้งแต่หลังสงกรานต์ถึงตอนนี้ยังเย็นดีมากๆ

ถ้าคุณดำรงศักดิ์จะทำ แนะนำให้ทำร้านที่เคยทำนีออนดีกว่า เพราะถอดตู้แอร์ยาก
    ถ้าไม่ชำนาญอาจทำให้อุปกรณ์อื่นๆของรถเสียหายได้ สมาชิกหลายท่านที่เคยทำแนะนำได้คับ

12. damrongsak

35
    0
    0
    ขอขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นและคำแนะนำ

ผมไปทำมาแล้วครับที่ร้าน Air Factory ถ.ประชาอุทิศ แยกเหม่งจ๋าย (รับทำเฉพาะแอร์รถยนต์, ยุโรปรวมทั้ง neon)
    เปลี่ยนตู้แอร์ใหม่ของแท้/ โอริงที่ใช้กับสารทำความเย็น(propane)/ แว๊คคั่มและทำระบบน้ำยา/ ค่าแรง
    ทั้งหมดรวม 7,000 บาทครับ การถอดประกอบไม่มีแตกชำรุด ใช้เวลา วันครึ๋งโดยประมาณ
    เย็นฉ่ำเลยครับ

13. narong_k

narong_k New Member Member

197
    0
    0
    โอโฮ ราคาค่าซ่อมแอร์นีออน แพงอย่างนี้ควรถนอมตู้แอร์กันหน่อยดีกว่าครับ
    1. ขณะใช้แอร์ ควรเปิดพัดลมแรงๆ หน่อย
    2. ไม่ควรเปิดความเย็นจนเกินไป (เทอร์โมสตัค)
    3. ก่อนถึงที่หมายปลายทางประมาณ 0.5 กม. ควรปิดคอมแอร์(ตัดAC) นีออน ปิดไปทางแถบสีขาว ถ้าสีฟ้าคอมแอร์จะทำงาน พร้อมกับเปิดพัดลมแรงๆ เพื่อไล่ความเย็นที่เกาะตู้แอร์ให้หมด จนแห้ง ทำให้ตู้แอร์ไม่ชื้น ความชื้นเป็นสาเหตุทำให้ตู้แอร์ผุครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้