ระวังอย่าไปรบกวนการทำงานของอู่นี้นะครับ ผมโดนมาแล้ว

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย caba, 5 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. caba

caba New Member Member

305
    0
    0
    เรื่องของเรือ่งก็คือรถผมมีอาการดับแล้วสตาร์ทไม่ติดโดยไฟหน้าปัดโชว์ทั้งหมด แต่ไฟกล่องแก๊สไม่ติด ผมเข้าใจว่าอาจจะเป็นอาการที่ระบบไฟแก๊ส

รอสักพัก สตาร์ทใหม่ก็ติดปกติครับ ด้วยความกลัวจะดับอีกก็เลยขับรถไปให้อู่อาร์มี่แก๊สที่ซอยวัดลาดปลาเค้าช่วยตรวจเช็คให้เนื่องจากอยู่ใกล้ออฟฟิศและคุณพ่อผมก็เคยนำรถอีกคันที่บ้านเป็น MB 124 มาติดแก๊สที่นี่แล้วหนึ่งคัน

ช่างฟันธงกว่ากล่องควบคุมการสลับจากน้ำมันเป็นแก๊สเสียต้องเปลี่ยนผมก็ตกลงตามนั้น หลังจากทำรถเสร็จ ค่าใช้จ่ายประมาณ 1150 บาทรวมจูน (ต้องจูนด้วยเหรอเนี่ย ไม่น่าจะเกี่ยวนะ) ผมก็นำรถกลับบ้านตามปกติ

เช้าวันต่อมาผมก็ขับรถมาทำงานได้ตามปกติ พอตอนบ่ายจะออกไปหาลูกค้า รถสตา่ร์ทไม่ติดด้วยอาการเดิม ผมจึงได้โทรแจ้งทางอู่ ช่างบอกว่าเดี๋ยวจะส่งช่างมาดูให้รอประมาณ 1 ชั่วโมง

รอประมาณหนึ่งชั่วโมงโทรไปตาม พนักงานผู้หญิงบอกว่าให้ช่างออกมาแล้วเดี๋ยวคงถึง (ระยะทางประมาณ 2 กิโลเมตรครับ นั่งแท๊กซี่มิเตอร์ยังไม่ขึ้น) ผมก็รออีกประมาณครึ่งชั่วโมง ผมจึงโทรไปตามอีกที น้องพนักงานคนเดิมรับ

ผม "น้องครับ ช่างเค้ายังมาไม่ถึงเลยออกมาหรือยังเนี่ย"
    น้อง "พี่เค้าบอกว่าให้ช่างออกไปแล้วนี่คะ" แล้วส่งให้หัวหน้าช่างคุย
    ผม "พี่ครับ ช่างยังมาไม่ถึงเลย"
    ช่าง "อ๋อ เนี่ยครับกำลังจะให้ออกไปแล้ว"
    ผม "อ้าว ไหนน้องเค้าบอกว่าออกมาตั้งนานแล้วไง ผมต้องไปธุระต่อนะ"
    ช่าง "พี่ ผมบอกแล้วว่าผมกำลังจะให้ช่างออกไป โอเคนะครับ" แล้ววางสายไป......

อึ้งแดกครับ โมโหด้วยแต่ก็ยังพยายามใจเย็น รออีกสักพักช่างมากันสองคน ทำอะไรไม่ีรู้สักพักรถก็สตาร์ทติด เค้าก็เอารถกลับไปเช็คที่อู่ผมไปหาลูกค้าไม่ได้ก็เลยนั่งทำงานต่อ พอประมาณ 6 โมงเย็นไปรับรถช่างบอกเปลี่ยนสายไฟให้ใหม่ คราวนี้หายแน่ๆ (อ้าว แล้วสวิทช์ผมละ ไหนว่าฟันธง) ก็โอเค รับรถออกมากลับบ้านนอน (บ้านผมอยู่แถวงามวงศ์วานครับ)

เช้าวันต่อมา สตาร์ทไม่ติดใหม่อีกครั้งผมก็โทรไปหาที่อู่อีกครั้ง ช่างบอกว่าให้ลองขยับสายไฟใต้พวงมาลัย ผมลองจนเหนี่อยใจก็ไม่ติดเลยมากินข้าวก่อน พอสักพักไปสตาร์ทใหม่ติด จึงรีบขับไปที่อู่ให้เช็คดูอีกครั้ง ตอนไปถึงประมาณ 11 โมงครับ แล้วผมก็นั่งรถไปทำงาน

ตอนสักบ่ายโมงผมเข้าไปดูอีกครั้ง รถยังจอดไว้ที่เดิมก็เลยถามช่าง เค้าบอกว่าเดี๋ยวจะเช็คให้ ผมเลยไปหาลูกค้าก่อน พอสักสองโมงผมก็โทรไปถามความคืบหน้า (ไม่ได้โทรไปจิกนะครับ อยากรู้ว่ารถเป็นยังไงบ้าง) น้องผู้หญิงคนเดิมรับ

ผม "สอบถามเรื่องรถคันสีเขียวที่เอาเข้าไปให้เช็คเมื่อเช้าอะครับว่าเป็นยังไรบ้าง"
    น้อง "เดี๋ยวให้คุณกับช่างนะคะ"

เงียบไปสักพัก คงนำโทรศัพท์ไปให้ช่าง

ช่างรับสาย "ฮัลโหล"
    ผมนึกว่าน้องแจ้งเรื่องแล้ว "เป็นยังไงบ้างครับพี่"
    ช่าง "เป็นยังไงอะไร ผมยังไม่รู้เรื่องเลย เรื่องบิลเหรอ เดี๋ยวผมออกไปจ่ายให้"
    ผม "ไม่ใช่ครับ ผมโทรมาถามเรื่องรถคันเขียวครับ (โอเคจุดนี้ผมอาจจะผิดเองที่รีบถามเข้าเรื่องเกินไป)
    ช่าง "อ๋อเดี๋ยวครับ เดี๋ยวเช็คให้ เคลียร์รถตรงนี้หมดแล้วจะเช็คให้"
    ผม "โอเค ขอบคุณครับ" วางสายไป

ผมไปหาลูกค้าเสร็จก็ค่อนข้างเย็นแล้วจึงโทรไปแจ้งทางอู่ว่าจะไปรับในวันรุ่งขึ้น

วันรุ่งขึ้นผมไปรับรถ ช่างบอกเปลี่ยนรีเลย์ให้ตัวนึง หายแน่ๆ (อีกแล้ว) ผมก็รับรถมา ขับทั้งวันไม่เป็นอะไรจนมาอีกวัน (คือวันนี้) ที่ใกล้ๆ ออฟฟิศตอนบ่ายสอง สตาร์ทไม่ติดอีกแล้วผมก็เลยโทรไปแจ้งอีกครั้ง

เจ๊เจ้าของร้านรับ
    ผม : สวัสดีครับ ผมรถคันสีเขียว สตาร์ทไม่ติดอีกแล้วครับ
    เจ๊ :" เดี๋ยวนะคะ" แล้วบอกให้น้องเอาโทรศัพท์ไปให้ช่าง

ผมได้ยินเสียงช่างพูดว่ายังไม่คุย กำัลังจูนแก๊สอยู่ รออีกสักพักเจ๊ก็มาพูด

เจ๊ : "พอดีช่างกำลังจูนแก๊สอยู่ จะรอสายหรืออีกสักพักจะโทรมาใหม่คะ"
    ผม : "ขอรอสายแล้วกันครับ รถผมสตาร์ทไม่ติดอยู่ข้างถนน"

รอประมาณสายประมาณห้านาที ด้วยความร้อนใจ (ผมอยู่ริมถนนนะครับ) จึงโทรกลับไปอีกครั้ง
    เจ๊ : "ก็พี่บอกว่าอีกสิบนาทีโทรมาใหม่ไง ช่างกำลังดูรถอีกคันนึงอยู่ แป๊บนึงเดี๋ยวพี่ให้ช่างโทรกลับนะคะ"

ผมก็รออีกสักพัก ช่างโทรกลับมา

ผม "พี่ รถผมสตาร์ทไม่ติดอีกแล้วครับ"
    ช่าง "ลองขยับกล่องฟิวส์ หรือปิดสวิทช์แล้วเปิดใหม่ดูครับ"
    ผม "ไม่ติดครับ พี่ให้ช่างมาดูหน่อยได้ไหม ผมอยู่ใกล้ๆ ที่วันนั้นพี่มาดูอะ"
    ช่าง "ตอนนี้ผมมีช่างแค่ 5 คนเอง รถเต็มร้านเลย พี่ลากเข้ามาแล้วกันครับ"
    ผม "งั้นไม่เป็นไรครับ ขอบคุณครับ"

ผมรู้สึกแย่มากครับ ผมไม่ได้อยากไปรบกวนการทำงานของทางอู่หรอกครับ ถ้ารถผมมันไม่ดับแล้วสตาร์ทไม่ติด ตอนนี้ผมคงจะเปลี่ยนอู่แล้ว รถผมก็ยังจอดอยู่ที่เดิมไปไหนไม่ได้ คงต้องรอวันจันทร์ค่อยว่ากันใหม่ แต่คงเปลี่ยนอู่แน่นอนครับ

ตอนแรกผมกะจะเอารถซาฟิร่าของภรรยาไปติดแก๊สที่นี่อีกคัน แต่คงไม่ดีกว่าครับ รบกวนการทำงานเค้าเปล่าๆ

ยาวนิดนึงนะครับ ขอบคุณมากครับ

2. natsmooth

natsmooth New Member Member

834
    0
    0
    ถ่ายรูป หน้าร้าน ก่า อิเจ๊ นั่น มาลงให้ทีได้มั้ยคับ จาได้ เหนกันชัดๆน่อย นัดฟังแล้ว ก็ ขึ้นเหมือนกัน 55555

ของงี้ ถ้ามันทำดีไม่ได้ ก้ ให้มันดับไปเลยเพ่ !!!

นัดก้เคยเจอ เลยเข้าจัยความรุ้สึก !!!

อยากเหนรุปหน้าร้านก่า อิเจ๊นั่นจัง กวนสรนตินจิงๆ !!!

3. barague

barague Guest

0
    0
    0
    มานก้ออย่างงี้แหละคัพ ไอ้ร้านพวกเนี้ยน่ะ ไปตอนแรกก้อต้อนรับขับสู้ดีบรรยายสรรพคุณซะเลิศเลอ พอมีปัญหาชักจาขี้เกียจแก้ขัยให้ มานเปน"สันดาน" ไปแร้วล่ะคัพไอ้ช่างและอู่พวกเนี้ย คงจาหาอู่ที่จาดีเลิศปราเสริญศรีนั้นคงยาก ด่ามานไปก้อเท่านั้นก้อด้ายแต่ระบายแต่ก้อต้องหาและง้อมานต่อไปเอาจัยช่วย ตราบดัยที่น้ำมันยังแพงหูฉี่อยู่อย่างงี้ ถ้าวันไหนไปเอารถก้อเอาระเบิดไปฝากมานซะด้วยเรย ระเบิดเผามานให้รู้แร้วรู้รอดกานไป หรือเผาพริกเผาเกลือสาปแช่งให้มานชิหายไปตามๆกาน อย่าลืมซะล่ะ....

4. greatnotgood

greatnotgood New Member Member

88
    0
    0
    ลองไปสาขาที่2 ดูดีไหมครับ จากเกษตรเลี้ยวเข้าแยกสตรีวิทย์ เลี้ยวซอยข้างๆอภิชาติ ซีฟู้ด ที่ลัดไปทะลุโชคชัย4
    เคยอ่านในเว็บของ audiclub ว่าบริการดี โดยช่าง eddy ครับ ผมก็ว่าจะเอาไปให้เค้าดู

แต่ผมยังไม่เคยไปนะครับแต่พอดีเอารถไปทำสี
    ยังไงก็แล้วแต่สะดวกแค่เคยอ่านเจอเลยมาบอก(กลัวแนะนำไปแล้วไม่ดี)

รถผมกินแก๊สมากหนึ่งถัง 500 กว่าบาท วิ่งได้ 200 โล เอง เซ็งให้หลายที่จูนก็ไม่หายของคนอื่นเป็นไงบ้างครับ

5. caba

305
    0
    0
    คุณเกรทถ้าจูนไม่หายอาจต้องลองเปลี่ยนหม้อต้มดูครับ ผมเคยวิ่งอยู่โลละ 2 บาทกว่า พอเปลี่ยนหม้อมาใช้ TOMASETTO ก็เหลือประมาณ 1.7 ครับ

หรือลองซื้อ A/F meter มาใช้ก็ได้ จะได้จูนได้แบบเห็นค่าหน่อย

6. bunphot2000

bunphot2000 New Member Member

555
    0
    0
    สรุป.....ตอนนี้อาการหายขาดยังครับนายบี๋

7. caba

305
    0
    0
    ตอนนี้หายแล้ว แต่ยังขยาดอยู่ครับ

8. ที่หนึ่ง

ที่หนึ่ง New Member Member

159
    0
    0
    หากเข็ดร้านเดิม ลองเข้าไปในซอยวัดลาดปลาเค้าทางซ้ายก่อนถึง ศรภ. มีอู่หยอย พวกซิ่งยุคเก่ารุ่นพลาเลดอู่นี้ฝีมือ

9. ttsoft

ttsoft New Member Member

632
    1
    0
    ทำเอง ยังวิ่งได้ดีทุกวันเมียไม่บ่น

10. WATrover

WATrover New Member Member

611
    1
    0
    พี่ใหญ่เคยอ่านในแอคคอดคลับไหม

คนที่ชื่อ ตาจุง เขาบอกว่าH22กินแก็สนานๆไป
    รอมมันไหม้อ่ะที่กล่อง.จริงรึป่าว..

11. Van de Trust!!

Van de Trust!! New Member VIP

424
    9
    0
    ทำไมเป็นช่างที่รับผิดชอบงานขนาดนั้นก้าบเนี่ย

12. nice827

nice827 New Member Member

382
    0
    0
    ฝากด้วยอีก 1 อู่ครับพี่ อ้วนการไฟฟ้า ประชาสงเคราะห์ 22 อะครับ ตรงข้าม ซ.ที่จะเข้าหอการค้า ห่วยแตกมากมาย ค่าชาร์จแบตเตอร์รี่ กับวิ่งมาใส่ให้ 200 บาท ถ้าจ้างมอไซค์ 40 บาท (=4รอบ รอบละ 10บาท ไป-กลับ) ค่าชาร์จ แถวบ้านผม 40เอง เพราะที่ร้านมันมีที่จอดแต่มันบอกไม่มีครับ เนื่องจากรถผมถอดแบต แล้วต้องจอดทิ้งไว้ มันกลัวลูกค้าใหม่ๆที่มันจะฟันได้เยอะๆ ไม่มีที่จอด วันนั้นรถผมไฟหมดเลยจำเป็นต้องใช้มัน

13. montri

montri New Member Member

18
    0
    0
    อู่เนียแม่งชั่วสุดครับ ผมเอาอุปกรณ์แก็สไปติดกะมันเป็นแก็สหัวฉีดคับ แม่งติดงัยไม่รู้เล่นซะกล่องไหม้ h22a คับ เสียบเซ็นเซอร์มั่วไปหมด
    แม่งเอากล่องไปซ่อม ตั้ง2อาทิตย์ พอตามแม่งบอกยังไม่เสร็จ ผมเลยตามกะร้านซ่อม ecu เองเลยร้าน ecu บอกยังไม่ได้ทำ เพาะต้องเอารถมาลอง ชิหาย....รอแม่งตั้ง 2อาทิตย์ ผมเลยโวยกะเจ้าของอู่ ปรากฏว่าเจ้าของแม่งไม่รู้เรื่องเลยว่ากล่องพัง ช่างแม่งกลัวโดนหักตัง เจ้าของอู่บอกให้ผมหากล่องมาใหม่จะรับผิดชอบให้ (OKรับผิดชอบดี) หลังจากนั้นผมไปซื้อกล่องมาใหม่ นึกว่าจะจบจูนแก็สไม่ได้อีก รถไม่วิ่งทั้งแก็สและน้ำมัน และช่างมันยังบอกว่ารถผมเครื่องหลวมแล้วจูนไม่ได้ ผมโมโหเอารถไปเช็คอู่ honda โดยตรง ผลคือแม่งเสียบเซนเซอร์สลับกันหมด ผลคือลิ้น2ใหม้ เรคกูเรเตอร์พัง กล่องใหม้รอบ2 หมดไปเหยีบหมื่น พอรถเสร็จ เลยขับไปให้มันมันดู ไหนมึงบอกรถกูเครื่องหลวมงัย ช่างแม่งเเดินมาดู และก็เดินกับไปไม่พูดเหียไรเลย ไอ้สัด เตือนเพื่อนๆอู่นี้แม่งไม่เก่ง พวกเครื่องที่เซนเซอร์เยอะๆ ตะก่อนเป็นอู่เล็กๆซ่อมช่วงล่าง แต่พอแก็สบูม แม่งเลยอยากรวย จ้างช่างมามาทำจนรวย ตัวเจ้าของเองไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องยนต์ ต้อนรับลูกค้าอย่างเดียว ปล่อยให้ช่างทำงานกันเอง เพาะตัวเองไม่รู้เรื่องเครื่องยนต์ และยังทำงานประจำเป็นทหาร ปล่อยให้ไอ้หัวหน้าช่างใหญ่อยู่ในร้าน ท่าทางกวนพูดจาไม่ดี :sad:

14. onarak123

onarak123 New Member Member

10
    0
    0
    ดีนะไม่เคยไปทำอิอิ ขอบคุณครับที่เตือนผมอยู่แถวนี้พอดี

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้