ไดชาทพังคับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย hook upss, 12 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. hook upss

hook upss New Member Member

15
    0
    0
    2วันที่แล้วไดชาทผมพังคับ แล้วเอาไปซ่อมที่ร้าน ผมไม่แน่ใจว่าเค้าซ่อมหรือเปลี่ยนไส้ในให้ผม แต่ที่แน่ๆเค้าคิด 650 บาท ค่าของ 350 + ค่าแรง 300 หลังจากนั้นมาสองวัน อาการไฟมาไม่สม่ำเสมออะคับ ยิ่งก่อนจะพังนี่เห็นชัดเลย เปิดแอแล้ววิทยุดับคับ แล้วพอตัดรอบแอร์ ไฟหน้าเริ่มอ่อนลงคับ ผมเปิดฝากระโปรงมาดูเอามือแตะที่จุกหัวเทียนนิดเดียวดูดเลยคับ แบตผมก็เพิ่งเปลี่ยน ผมก็เลยอยากถามว่าอาการแบบนี้มันเกิดจากอะไรอะคับ แล้วถ้าเปลี่ยนไดชาทราคามันอยู่ประมาณเท่าไหร่อะคับ ใครเคยเป็นแนะนำทีคับ

2. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    เพิ่มเงินอีกนิดเดียวได้ลูกใหม่เลยนะครับนั่น
    เค้าคงไม่ได้เปลี่ยนไส้ในอะไรให้หรอกครับ คงจะเอาถ่านเปลี่ยนให้แค่นั้นเอง
    แล้วอาการดูดตรงปลั๊กหัวเทียน ก็อาจเป็นที่มีน้ำหรือว่าขั้วมันชื้นหรือเปล่าครับ ลองไปที่ปั๊มที่มีเครื่องเป่าลม แล้วดับเครื่อง
    ชักปลั๊กหัวเทียนออกมาทีละเส้นแล้วเอาลมเป่าดูข้างในรู เผื่อมีน้ำหรือมันชื้น ทำแบบเดียวกันอีก3เส้นนะครับ แล้วมาบอกด้วยว่าหายหรือเปล่า

3. hook upss

15
    0
    0
    คือตอนนี้มันสตาร์ทไม่ติดแล้วอะคับ ไม่รู้ว่าเป็นอะไร เหมือนแบตจะหมดก็ไม่ใช่เพราะเพิ่งเปลี่ยน งงเลยคับ จะเป็นไปได้มั้ยที่ปัญหายังอยูที่ไดชาท

4. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    เวลาสตาร์ทเครื่อง....ไฟโชว์ที่หน้าปัทม์มั้ยครับ....ถ้าโชว์ก็ไดชาร์ท

5. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    อาการของไดชาร์ตที่เสียนั้น มี4อาการหลักๆครับ
    1.ถ่านหมด
    2.ลูกปืนเสีย
    3.ไอซี เรคกูเลตเสีย
    4.ไดโอดเสีย

แต่ไดชาร์ตฮิตาชิ ของติดรถNVนั้น ใช้ไปนานๆจะเสื่อมที่ ไอซี เรคกูเลต (ซึ่งไม่มีอะไหล่ขาย) ทำให้ต้องเปลี่ยนยกลูก
    เคยถอดออกมาแงะเฉพาะไอซีเรคกูเลตเอาของโตโยต้าใส่แทน พ่วงสายด้านนอกเอา ทำแล้วใช้ไม่ได้ (วงจรไม่เหมือนกัน)

อีกส่วนหนึ่งก็คงเพราะความร้อนของท่อไอเสีย โดยตำแหน่งของไอซีเรคกูเลตในไดชาร์ตนั้น อยู่ติดกับท่อไอเสียพอดีเลย
    ทำให้ตัวไอซี เสื่อมเร็วกว่าที่ควร

วิธีที่เคยแก้ไขคือ
    วิธีที่1
    เปลี่ยนไดชาร์ตของเชียงกง ลูกละ 800-1000 บาท (แต่ก็วัดดวงเอา)
    ผมคงดวงไม่ดี ใช้ได้เดือนกว่าๆก็เสียอีก อาการเดิมเลยคือ ไอซีเรคกูเลตเสีย

วิธีที่2
    เมื่อรู้แล้วว่าอาการมันคือเดิมๆ ทีนี้จะเปลี่ยนลูกใหม่อีกเดี๋ยวก็เจออีก
    จึงเปลี่ยนของโตโยต้าใส่มันเลย เอาของตัวไหนก็ได้ รูล่างเอาเหล็กฉากทำขายึดใหม่ รูบนใช้รูเดิม
    ทำไมถึงเอาของโตโยต้าใส่ ???

ตอบ ก็เพราะของโตโยต้า เขามีเฉพาะ ไอซี เรคกูเลตขายไงเล่า

6. เก็บข้อมูลครับ..

7. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    สายหัวเทียนรั่วรึเปล่าไฟถึงดูด ยังไงลอง sonax ไล่ความชื้นดูก่อนครับ ทำแบบที่พี่อ๊อดบอก

เรื่องไดชาร์ตลองกลับไปให้ที่ร้านที่ทำมาเช็คดูครับ ทำอะไรผิดพลาดรึเปล่า

ไดชาร์ตเปลี่ยนยกลูกไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ ให้ร้านรู้จักกันบิ้วให้ใหม่ตลอด...:D

8. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ของผมเปลี่ยนใหม่ลูกละ2500ครับสองปีกว่าแล้ว เอาลูก80แอมป์ใส่เลยเพราะต้องใช้ปั่นเครื่องเสียงด้วยอ่ะ

9. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    เรื่องไดชาร์ตบิ๊ว แล้วแต่ความศรัทธาครับ
    เขาไม่ได้เปลี่ยนชิ้นส่วนข้างในใหม่หมดนะครับ แค่เปลี่ยนถ่าน และลูกปืน และทำความสะอาดแค่นั้น
    เพราะไอซีเรคกูเลตมันย้ำตายติดกับแผงไดโอดและขดลวด ไม่สามารถเปลี่ยนได้ และไม่มีขาย (เดี๋ยวถ้าว่างๆจะถ่ายรูปให้ชม)

ก่อนหน้าที่จะเอาของโตโยต้าใส่ ได้โทรเชคที่ตัวแทนนำเข้าอะไหล่ไดชาร์ตเจ้าใหญ่แล้ว ไม่มีไอซีของฮิตาชิขายครับ
    จึงเรียนมาเพื่อทราบ เพราะไม่อยากให้เสียตังซ้ำซ้อนครับ

10. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ตามน้อง golf-gti เลยครับ

11. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    อืม.......แล้วเสียงหวีดที่เครื่องเสียงนี่อาจเกิดจากไดชาร์ทได้มั้ยครับ....ตอนนี่แก้ไม่ตกเลย
    กราวด์ก็เดินใหม่แล้ว.....เสียงตอนนี้แย่กว่าเดิมอีก:(

---------- Post added at 22:01:07 ---------- Previous post was at 22:00:37 ----------

อืม.......แล้วเสียงหวีดที่เครื่องเสียงนี่อาจเกิดจากไดชาร์ทได้มั้ยครับ....ตอนนี่แก้ไม่ตกเลย
    กราวด์ก็เดินใหม่แล้ว.....เสียงตอนนี้แย่กว่าเดิมอีก:(

12. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  13. ของผม wingroad เอาไดชาร์ทของ B14 ลงครับ ได้แอมป์เพิ่ม 5แอมป์
    เลือกใหม่ๆสีเหลืองๆลูกปืนลื่นๆหน่อย ราคา800 ขาเหมือนกันเป๊ะ แต่ตรง
    ที่ต่อไฟออกมาจะต่างกันตรงน๊อตของ B14 น๊อตเบอร์12 ของ nv เบอร์10

14. hook upss

15
    0
    0
    เรียบร้อยคับ สรุปอาการเกิดจากไฟจากเครื่องเสียงรั่วคับเพราะเค้าต่อตรงก็เลยทำให้แบตหมดไปด้วย แก้เีรียบร้อยคับด้วยการต่อจากเครื่อง ตอนนี้ใช้ปกติคับยังไม่เจอปัญหาอะไร ขอบคุณมากคับที่ให้คำปรึกษา

15. TheBigMan

TheBigMan New Member Member

43
    0
    0
    ลุ้นตั้งนาน ดีใจด้วยคับ

16. singcoohteam

5,303
    108
    0
    และแล้วก็เจอซักที ปัญหาแค่หญ้าปากคอกนี่เอง555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้