wingroad ติดแก๊สแบบไหนดีครับ ที่ขอนแก่น

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย titleboy, 3 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. titleboy

titleboy New Member Member

14
    1
    0
    กำลังคิดหนักอยู่ว่า จะเลือกใช้แก๊สแบบไหนดีครับ ระหว่าง CNG กับ LPG
    มีข้อที่ใช้ตัดสินใจ
    1.กลิ่นภายในรถยนต์
    2.ความแรงเครื่อง ของผม wingroad ถ้าติด CNG จะอืดมั้ยครับ จิงๆหนักใจข้อนี้ที่สุด กลัวอืด +วูบ จากประสบการณ์ขับรถ colora CNG ขึ้นทางจอดรถในห้างแล้วมัน......ไม่ขึ้นแล้วไปค้างกลางทางซะงั้น เหอๆๆๆ
    3.ร้านติดที่ขอนแก่นร้านไหนคุณภาพครับ คุยกันง่ายๆ
    พี่ๆที่ขอนแก่น ที่ติดกันแล้วขอความเห็นหน่อยนะครับ:)

2. เรื่องร้านรอพี่ๆโซนขอนแก่นมาบอกเด้อครับ...

โดยส่วนตัวผมว่า lpg น่าจะสะดวกกว่านะครับ(ผมมองในมุมของความสะดวกและประหยัดนะครับ)

รอพี่ๆท่านอื่นมาเสริมนะครับ

3. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    โซนขอนแก่น รับทาน LPG ทุกคันครับ:D:D
    ถ้าให้เลือกยังไงก็ LPG ครับแรงกว่า CNG สะดวกกว่า
    ปั๊มเยอะ...แรงไม่ต่างจากน้ำมันมากนัก(ถ้าเป็นระบบหัวฉีดนี่ไม่ต่างกันเลย)
    ส่วนร้านที่ขอนแก่น ผมไว้ใจแก่นนครออโต้พาร์ท กับ มีตรภาพเซอร์วิสครับ
    แต่มิตรภาพราคาเต้าแรงกว่าพอสมควรเลย
    สนใจโทรปรึกษากันได้ครับเบอร์ด้านข้างโทรหาได้ทุกคน:)

4. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    เอาทีละข้อเลยละกัน

กำลังคิดหนักอยู่ว่า จะเลือกใช้แก๊สแบบไหนดีครับ ระหว่าง CNG กับ LPG

--ผมเชียร์ LPG ครับ หาที่เติมง่าย :)

1.กลิ่นภายในรถยนต์

--ไม่เคยได้กลิ่นครับ :)

2.ความแรงเครื่อง ของผม wingroad ถ้าติด CNG จะอืดมั้ยครับ จิงๆหนักใจข้อนี้ที่สุด
    กลัวอืด +วูบ จากประสบการณ์ขับรถ colora CNG ขึ้นทางจอดรถในห้าง
    แล้วมัน......ไม่ขึ้นแล้วไปค้างกลางทางซะงั้น เหอๆๆๆ

--ใช้ LPG ครับวิ่งดีกว่าน้ำมันอีก :D

3.ร้านติดที่ขอนแก่นร้านไหนคุณภาพครับ คุยกันง่ายๆ

--ตามเฮียข้างบนเลยครับ :D :)

5. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ตามพี่เฮงเจ้าประจำขอนแก่นไปเลยครับ

6. ร้านที่ผมไว้ใจคือ.............ร้านตัวเอง ติดเองกะมือ นี่ก็ 3 ปีแระไม่เคยรวน ติดให้น้องนุ่งด้วย ต่อมาก็( ตอนี้ที่เห็น)แก่นนครออโต้พาทครับ
    ความแรง............ไม่ค่อยมีใครแซงครับ ( ทางโค้ง )

7. titleboy

14
    1
    0
    ขอบคุณ พี่ๆมากครับ ผมโทรไปถามมาแล้วครับ
    ที่ แก่นนครออโต้พาทร์ LPG เห็นเค้าบอกมาที่ 17000 ซึ่งน่าจะเป็นแบบดูด
    ที่ มิตรภาพเซอร์วิส LPG ดูด 19500,ฉีด 36500(ไม่รวม aotufrom อะไรสักอย่างนี้แหล่ะ)เห็นว่าติดตั้ง ecu italy ด้วย
    ทำไม ดูดกับ ฉีดมันต่างกันเยอะจังครับพี่ แนะนำหน่อย

8. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    17,000 นี้ระบบดูดครับพี่ไทในกลุ่มก็พึ่งติดมาอาทิตย์ก่อนเป็น Fix Mix
    20,000 เป็น Fix Mix + Lamda
    26,000 เป็นหัวฉีด(ยี่ห้อไรจำไม่ได้)
    29,000 เป็นหัวฉีด(VerSus)
    ส่วนราคาของมิตรภาพเป็นของ AG ราคาแรงแต่ฝีมือดี(ประกัน Energy refrom)
    ระบบฉีดที่แพงกว่าเพราะระบบเค้าเสถียรกว่าทันสมัยกว่า ติดแล้วไม่มีปัญหาแรงตก(เพราะไม่มี Mix ไปขวางทางอากาศ)
    ถ้าไม่เน้นเรื่องความแรงสนับสนุน Fix Mix หรือ Fix Mix + Lamda พอครับ
    ติด Fix Mix อย่าลืมย้าย Mix ด้วยนะครับ:)

---------- Post added at 10:36:23 ---------- Previous post was at 10:36:08 ----------

17,000 นี้ระบบดูดครับพี่ไทในกลุ่มก็พึ่งติดมาอาทิตย์ก่อนเป็น Fix Mix
    20,000 เป็น Fix Mix + Lamda
    26,000 เป็นหัวฉีด(ยี่ห้อไรจำไม่ได้)
    29,000 เป็นหัวฉีด(VerSus)
    ส่วนราคาของมิตรภาพเป็นของ AG ราคาแรงแต่ฝีมือดี(ประกัน Energy refrom)
    ระบบฉีดที่แพงกว่าเพราะระบบเค้าเสถียรกว่าทันสมัยกว่า ติดแล้วไม่มีปัญหาแรงตก(เพราะไม่มี Mix ไปขวางทางอากาศ)
    ถ้าไม่เน้นเรื่องความแรงสนับสนุน Fix Mix หรือ Fix Mix + Lamda พอครับ
    ติด Fix Mix อย่าลืมย้าย Mix ด้วยนะครับ:)

9. titleboy

14
    1
    0
    พี่ NV1020 ครับ แล้ว ดูด fixmix+lamda มันยังวูบรึป่าวครับ รึมันช่วยให้ดีขึ้นได้
    แล้วระบบฉีด ตัว energy reform เอาไว้ทำไรหรอครับ
    แลวของพี่ NV1020 ใช้ เสปคแบบไหนครับ เหอๆๆ เอาตามผู้เชี่ยวชาญดีกว่า เหอๆๆๆ

10. nv1020

3,195
    302
    83
    energy reform เป็นบริษัทที่นำเข้าน่ะครับ
    ส่วนตัวผมใช้ Fix Mix Lamda เป็นเครื่องหัวฉีดครับ
    ถ้าเป็นเครื่องคาร์บูติดได้แบบเดียวคือ Fix Mix
    Lamda มันจะช่วยปรับแก๊สให้เหมาะสมกับอัตราส่วนของอากาศครับ
    ทำให้อัตราเร่งดีขึ้น

11. titleboy

14
    1
    0
    เป็นแบบฉีด แล้วราคา 2หมื่นใช่มั้ยพี่ เด๋วไปขอต่อเค้า บอก พี่ nv1020 จัดมา เนาะครับ(จะได้ลดเพิ่มมั้ยน๊อ )ิอิอิอิ

12. nv1020

3,195
    302
    83
    ราคาหัวฉีดเค้าเริ่มที่ 26,000 ครับ:) อย่าลืมให้เค้าใช้หม้อต้ม Tomasetto ด้วยนะครับ
    อีกอย่างต่อรองเรื่องใบรับรองวิศวกรรมด้วย

---------- Post added at 16:23:02 ---------- Previous post was at 16:22:46 ----------

ราคาหัวฉีดเค้าเริ่มที่ 26,000 ครับ:) อย่าลืมให้เค้าใช้หม้อต้ม Tomasetto ด้วยนะครับ
    อีกอย่างต่อรองเรื่องใบรับรองวิศวกรรมด้วย

13. DoS_13

DoS_13 New Member Member

84
    0
    0
    ผมขอต้องข้อ2. ก็แล้วกันนะครับเพราะว่าผมติด CNG
    2.ความแรงเครื่อง ของผม wingroad ถ้าติด CNG จะอืดมั้ยครับ จิงๆหนักใจข้อนี้ที่สุด กลัวอืด +วูบ จากประสบการณ์ขับรถ colora CNG ขึ้นทางจอดรถในห้างแล้วมัน......ไม่ขึ้นแล้วไปค้างกลางทางซะงั้น เหอๆๆๆ
    -เรื่องความแรงไม่รู้นะครับ วิ่งได้ 140 ขึ้นนะครับ แต่อืดนี้ตอบได้เลยครับว่าอืดแน่นอน แล้วก็ถัง 1 70ลิตร วิ่งได้ 180 กม. ความเร็ว 100-120 นะครับ ถ้า 120-140 ได้ 150 กม.
    ผมติด แบบ CNG หัวฉีด ติดที่ ส.ศิริแสง แพงมากกกกกก
    ถ้าให้แนะนำ แนะนำว่า LPG ดีกว่าครับ หาเติมง่าย ถัง 1 วิ่งได้ 400 ต่อถังแน่นอนครับและก็ไม่ต้องไปติดหลอกครับ หัวฉีดนะครับ ไม่คุ้มทุนครับ ติดระบบดูด พอแล้วครับ Lamda ก็ไม่ต้องครับ เพราะว่ามันแพงไปอีกเยอะครับ

---------- Post added at 16:54:29 ---------- Previous post was at 16:54:13 ----------

ผมขอต้องข้อ2. ก็แล้วกันนะครับเพราะว่าผมติด CNG
    -เรื่องความแรงไม่รู้นะครับ วิ่งได้ 140 ขึ้นนะครับ แต่อืดนี้ตอบได้เลยครับว่าอืดแน่นอน แล้วก็ถัง 1 70ลิตร วิ่งได้ 180 กม. ความเร็ว 100-120 นะครับ ถ้า 120-140 ได้ 150 กม.
    ผมติด แบบ CNG หัวฉีด ติดที่ ส.ศิริแสง แพงมากกกกกก
    ถ้าให้แนะนำ แนะนำว่า LPG ดีกว่าครับ หาเติมง่าย ถัง 1 วิ่งได้ 400 ต่อถังแน่นอนครับและก็ไม่ต้องไปติดหลอกครับ หัวฉีดนะครับ ไม่คุ้มทุนครับ ติดระบบดูด พอแล้วครับ Lamda ก็ไม่ต้องครับ เพราะว่ามันแพงไปอีกเยอะครับ

14. titleboy

14
    1
    0
    อ้าว ของพี่ fixmix + lambra นี่ดูดหรอครับ อ๋อเครื่องพี่หัวฉีด อืมมเหมือนผมเลยครับ
    แล้ว ต้อง หม้อต้ม Tomasetto ด้วยหรอครับ เราเลือกยี่ห้อเองได้ใช่มั้ยพี่
    แล้วเรื่องต่อรองใบวิศวกรรม นี่ยังไงหรอพี่ อธิบายให้ฟังหน่อยครับผม ;)

15. titleboy

14
    1
    0
    วาล์วทำมะดา กะ มัลติวาวล์ ต่างกันยังไงครับพี่ กรณีอยากติดตรงล้อสำรอง แล้วส่วนตัวความเห็นพี่ คิดว่ายัไงหรอครับ ชอบติดตรงไหนครับ
    ลืมอีกข้อครับ เวลาต่อทะเบียน รึตรวจสภาพรถหรือ ทำประกันภัย จะมีผลอะไรมั้ยครับ รึต้องแจ้งทางนั้นเค้าก่อนครับพี่

ขอบคุณ คร๊าบบบบ :)

16. พี่เฮงมาตอบหน่อย..ผมก้อมารอเก็บข้อมูลนะเนี่ยะ

17. kku

kku New Member Member

772
    40
    0
    โทรมาคุยก็ได้นะครับ ไม่ต้องเกรงใจ หรือว่างๆก็เข้ามาดูมาปรึกษากันก็ได้ จะได้สะดวกคุยในรายละเอียด เบอร์โทรมีทั้งเสี่ยเฮง(nv1020) เสี่ยโต้ง(ก๊อต จักรพันธ์) หรือโทรหาผมก็ได้ ยินดีครับ หรือคุยอีกทาง http://forum.khonkaenlink.info/index.php/topic,80324.1020.html

18. nv1020

3,195
    302
    83
    หม้อต้มที่ แก่นนครส่วนมากถ้าเราไม่ต่อรองเค้าจะให้ Hana มาครับผมว่า Toma จูนแล้วเสถียรกว่าของ Italy ด้วย
    ส่วนถังไม่ต้องไปคิดแล้วครับเดี๋ยวนี้ถ้าไม่เป็นมัลติวาล์วมันจะแจ้งลงเล่มไม่ได้ ทางร้านเค้าจะติดมัลติวาล์ว
    มาให้อยู่แล้วครับ
    แล้วถังโดนัทนี่ไม่สามารถแจ้งได้นะครับไม่ผ่าน มอก. เมืองไทย( ผ่านของเมืองนอก:( )ดังนั้นติดได้แต่
    ถังแค็ปซูลครับ ถ้าติดใต้ท้องก็ใช้ถัง 48 L. พอ
    ส่วนที่บอกให้ต่อรองเรื่องใบวิศวกรรมเพราะล่าสุดพาพี่ไทไปติดมาอาทิตย์ที่แล้วนี่เองทีแรกเค้าว่าไม่ให้
    ลองต่อรองเขาดูครับช่วงนี้งานน้อยเค้าอยากได้ลูกค้าอยู่แล้วต่อรองไปเลยครับว่าราคานี้ต้องพร้อมใบวิศวกร

สุดท้ายถ้าแจ้งลงเล่มแล้วทำประกันได้ตามปกติครับ:D

19. romkloa

623
    2
    0
    ใช่แล้วครับเดี๋ยวนี้เรื่องมาก ถ้าไม่ใช่ถังมัลติวาล์วเป็นถังธรรมดาจะต้องมีวาล์วไฟฟ้า

ตัดแก๊สที่ถังเพิ่มอีกตัวครับ และมีแผ่นหนาเหล็กบังถังถึงจะตรวจผ่านส่วนถัง

ใช้ 48 ลิตรที่หูอยู่ด้านข้าง จะติดง่ายและมองจากด้านหลังจะไม่เห็นขาถังครับ

เพิ่งติดมาเหมือนกันครับ..ตามรูปลายเซ็นต์ :)

20. titleboy

14
    1
    0
    วะวะวะวะ ว๊าววววว ข้อมูลกระจ่างแจ่มแจ้ง แดง แจ๋ๆ ไปเลยพี่ สุดยอดจิงๆครับ ขอบคุณมากครับพี่เฮง
    ปล.จากลิ้ง kkl ไปเที่ยวหนองคายกันด้วยน่าอิจฉาหลายยยยยยยยยยยยย ยังไงผมอยากร่วมแก๊งด้วยคนจัง
    พี่ครับแล้วใบ วิศวกรรม นี่เอาไว้เผื่อ้ถาเกิดมีปัญหาเค้าจะรับผิดชอบให้หรอครับ (หมายถึงคนตรวจ) รึยังไงหรอครับพี่ :) :) :) :) :) :) :) :) :)

21. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    สาวกแก๊สมาเก็บข้อมูลเลยครับ

22. nv1020

3,195
    302
    83
    ใบวิศวกร...เอาไว้แจ้งแก๊สลงเล่มครับ:)

ส่วนเข้ากลุ่มเข้ามาเลยครับพวกผมนอกรอบบ่อย....โทรหาเสี่ยโต้งเลยตาโต้งแกเป็นหัวหน้าแก๊ง:D:D

โครงการต่อไปย่างใส้หมู+เนื้อย่าง+เบียร์เย็นๆ :D:D 084-511-5227 เสี่ยโต้ง

23. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ซี้ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

24. score

score New Member Member

132
    1
    0
    ติดเลยครับ ตามเสี่ยเฮงแนะนำเลย คิดมากเดี๋ยวจะเป็นเหมือนผม (หงอกเกือบหมดหัว) พอติดแล้ว บอกได้คำเดียว ว่า สวรรค์มีจริง ครับ ที่ขอนแก่น ต้อง แก่นนครออโต้พาร์ท
    ข้างๆเซนโทซ่า สามเหลี่ยม เอาสูููตรท่าน TON 94 ปรินซ์รูปไปให้ช่างเดดูเลย

25. titleboy

14
    1
    0
    ใช่ครับ ผมถูกใจของคุณ TON94 มากมายยยยยยยยยย
    คุณ TON94 ติดไปเท่าไรครับ พร้อมใบ กว เลยใช่มั้ยครับ เสปคเป็นแบบไหนครับ ขอละเอียดเลยนะครับ :) :)

26. titleboy

14
    1
    0
    ปล.ตอนนี้กำลังทำเรื่องกู้เงิน ที่ ออมสินอยู่ กะเอามาสัก 3หมื่น น่าจะอยู่เนาะครับ
    พี่ๆคนไหนร้อนเงิน ตอนนี้ ออมสินเค้ามีโครงการไทยแข้มแข็งนะครับ กู้ได้ ถึง 1แสน ดอกถูกมากกกกกกกกกกกก 0.75 ถูกกว่า กองทุนกู้ยืมเพื่อการศึกษาซะอีก ถ้าทำเรื่องผ่านแล้วอนุมัติได้รับรองงงงงงง ติดโลด

เอามาฝากครับ เผื่ออยากเอาตังไปหมุน
    http://www.gsb.or.th/loan/social/fast.php
    หุหุ

27. score

score New Member Member

132
    1
    0
    ขออนุญาติตอบแทนท่านTON94 ใช้ระบบดูดครับ ไม่ต้องมีแลมด้า ย้ายมิกซ์ดูตัวอย่างที่ http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=685284
    อยากทรายรายละเอียดแบบกระจ่าง ลองไปที่ http://forum.khonkaenlink.info/index.php/topic,80324.0.html หรือ โทร หาท่านโต้ง หรือเสี่ยเฮง ครับ งปประมาณทั้งหมดประมาณ 18 -19 พัน ครับ

28. romkloa

623
    2
    0
    ของผมพรรคพวกช่วยกันติดครับ ทำทุกอย่างให้ถูกต้องตามข้อกำหนดแล้วไปให้วิศวกรตรวจ

และแจ้งลงเล่ม สเปคคือระบบดูดธรรมดาๆ ย้ายมิกตามสูตรครับ ถัง48ลิตรใต้ท้องครับ

รายละเอียดข้อกำหนดต่างๆ และรูปถังดูที่นี่ครับ :):)

http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=683302

29. titleboy

14
    1
    0
    รับแซ่บครับ ผมขอเมมเบอร์พี่ๆเลยนะครับ รอเงินผ่านเจอกันเลยครับพี่ อิอิอิ

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  30. nv1020

3,195
    302
    83
    จัดปายยยยยยยย.....:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้