วันนี้ 9/9/09 โดนตำรวจ นครบาลจับจะยึดรถ วันที่ 12/9/09 ก็มีเรื่องกับตำรวจอีก

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย JZA80 HKS, 10 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. JZA80 HKS

JZA80 HKS Member Privilege

173
    7
    18
    มีเหตุการณ์ มาเล่าให้ฟังครับ

เมื่อตอนเย็นผมและภรรยา ไปมาบุญครอง เดินซื้อมือถือ กินข้าว และให้ร้านติดฟิลม์กันรอยโทรมือถือเจ้าประจำมาช่วยติดฟิลม์กันรอยของจอทีวีในรถ 350Z

ประมาณ สามทุ่มครึ่งผมก็ขับรถออกจากมาบุญครอง มาถึงแถวหลังสนามกีฬา โดนรถมอเตอร์ไซด์ 3-4คัน และรถปิคอัพอีก 1คัน ขับแซงมาปิดหนัา หลัง ข้าง แล้วแสดงตัวเป็นตำรวจเข้ามาจับกุม และเรียกตรวจเอกสารประจำรถ ภรรยาของผมตกใจมาก เพราะมาแบบนอกเครื่องแบบ ในใจก็กลัวว่าจะเป็นโจรสวมรอยมาปล้นกลางเมือง(ใจคิดว่า เคยอ่านจากเน็ตมาเยอะ เกี่ยวกับการปล้นแบบนี้ แถบชานเมืองหรือปริมณฑล แล้วงานนี้ เอากันกลางเมืองเลยเหรอวะ) จะดูเอกสารให้ได้ ผม กับภรรยา ก็ไม่ยอมลงจากรถ และ ไม่ให้เอกสารใดๆ ทั้งสิ้น แต่ภรรยาผมก็ตั้งสติได้ ก็บอกว่า จะไม่ยอมให้เอกสารใดๆ ทั้งสิ้น และขอดูบัตรของตำรวจก่อน เพราะไม่แน่ใจว่าตำรวจจริงหรือเปล่า เพราะดูไม่เหมือนเลย(หนักไปทางโจร) พอดูแล้ว ก็ยังบอกว่า เป็นบัตรจริง หรือ ปลอมกันแน่ เพราะสมัยนี้ มันปลอมกันได้ทุกอย่าง ภรรยาผมกับตำรวจ ก็เถียงกันไปมาและ ภรรยาผมบอกให้ไปคุยกันที่ สน.ปทุมวัน

ซักครู่ ก็มีตำรวจจราจร ส.น. ปทุมวัน ที่รู้จักกัน ขับมอเตอร์ไซด์ผ่านมาพอดี เลยเข้ามาทักผม ถามว่าผมมีเหตุการณ์อะไรให้ช่วยมั้ย ผมก็เลยให้เค้าช่วยตรวจสอบให้ว่าตำรวจกลุ่มนี้เป็นตำรวจจริงหรือเปล่า โดยให้ช่วยโทรไปเช็คที่ต้นสังกัด และในขณะเดียวกัน ภรรยาผมก็โทรไปหาพี่ชายที่เป็นตำรวจชั้นผู้ใหญ่ ให้ช่วยสั่งการมายังสารวัตรใหญ่ที่ สน.ปทุมวัน ให้ช่วยส่งคนไปช่วยเหลือโดยด่วน เพราะไม่แน่ใจวัตถุประสงค์ของคนกลุ่มนี้

ในตอนแรก ตำรวจนอกเครื่องแบบกลุ่มนี้ ก็แสดงอาการเกรี้ยวกราด จะเอาเรื่องให้ได้ แต่ผมก็โกรธจัด เกรี้ยวกราดตอบ โดยไม่ยอมใดๆ ทั้งสิ้น ท้าทายตำรวจกลุ่มนั้นแบบพร้อมมีเรื่อง (ก็กลัวเหมือนกันเพราะไม่มีอาวุธอะไรเลย แต่ตอนนั้น เห็นช้างตัวเท่ามด อะไรก็ไม่กลัวแล้ว) และต้องการให้ไปคุยกันที่สน.ปทุมวัน โดยไม่เจรจาใดๆ ทั้งสิ้น ณ จุดที่เรียกจอด ซักครู่ มีตำรวจที่มาด้วยในกลุ่มคนนึง เคยขับรถผ่านหน้าบ้านผมมาก่อน ก็นึกได้ว่า เคยเห็นรถผมที่หน้าบ้านผมหลายครั้งแล้ว และคิดว่าคงไม่ใช่รถเถื่อนแน่ๆ เค้าก็มีทีท่าอ่อนลงบ้าง (ผมว่า เค้าคงดูปฎิกริยาของผมและภรรยา ที่ตอบโต้เค้าด้วยความโมโหแล้ว คงไม่ใช่เจ้าของรถเถื่อนแน่ๆ เพราะผมโมโหจัด และพร้อมมีเรื่อง) ซักพัก ผมก็เริ่มเย็นลง ส่วนดาบตำรวจจราจร สน.ปทุมวัน คนนั้น ก็บอกกับตำรวจกลุ่มนั้นว่า เป็นน้องของเจ้านายจริง(ของจริง) ทางตำรวจนอกเครื่องแบบกลุ่มนั้นก็ขอโทษผมและภรรยา โดยจะแยกกลับไปแล้ว แต่ผมดูแล้ว กลัวว่า อนาคต อาจถูกเรียกตรวจอีก ก็เลยบอกให้เค้าตามมาที่บ้าน ซึ่งอยู่แถวหัวลำโพง เพื่อเอาเอกสารตัวจริงให้ดู พอมาถึงบ้าน ก็แสดงให้ดูทุกอย่างที่อยากดู จากนั้น ตำรวจทั้งหมด ก็ขอโทษกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น และก็นั่งคุยกันอยู่ซักครู่ ก็ลากลับไป ประมาณเกือบเที่ยงคืน เฮ้อ เหนื่อยจริงๆ

ในตอนแรก ผมและภรรยาดตกใจ นึกว่าโดนปล้น คิดว่าไม่มีทางสู้แน่นอน เพราะมากันหลายคนมาก และวันนี้ ผมไม่ได้พกอาวุธอะไรไปเลย ทั้งที่ปรกติ ขับรถไปไหนไกลหน่อย จะมีปืนติดตัวไปด้วยเสมอ แต่เพราะครั้งนี้ ผมเห็นว่าอยู่ในเมือง กลางกรุง และจากบ้านผมแถวหัวลำโพง มาที่ มาบุญครอง ระยะทางไม่เกิน 3กิโลเท่านั้น และมาบ่อยมาก เลยไม่ได้ระวังตัว (ในความโชคร้ายยังมีโชคดี คือ คนที่มาเป็นตำรวจจริง ไม่ใช่โจรสวมรอยเป็นตำรวจ) เลยไม่คิดว่าจะมีเรื่องอะไรเกิดขึ้น ถ้าเกิดเป็นโจรสวมรอยมา เหตุการณ์คงไม่จบลงแบบนี้หรอกครับ น่ากลัวจริงๆ

ไม่รู้จะสรุปยังไง ตอนนี้ ยังงงๆ อยู่เลยครับ

เอ่อ ก่อนที่น้องๆ ตำรวจกลุ่มนี้จะกลับ ได้บอกผมว่า ตอนนี้ ตำรวจทุกหน่วยที่ดูแลเกี่ยวกับเรื่องรถเถื่อนนำเข้าผิดกฎหมาย กำลังกวดขันอย่างหนัก และบอกว่า เมื่อช่วงบ่ายของวันนี้ ได้ไปจับรถ ที่บ้านหลังนึงแถวรังสิต ได้รถไป 3 คัน มี S14, FTO, RX7 ซึ่งเค้าเอารูปให้ผมดูแล้ว ตกใจเลยครับ เพราะเห็นรถคันนี้ ใน Racing Web มาก่อน
    เพื่อนๆ คอยติดตามจากข่าวนี้หนังสือพิมพ์เช้านี้ก็แล้วกันนะครับ

ยังไงผมก็ขอเตือนเพื่อนๆ ที่มีรถแบบนี้อยู่ในครอบครอง อย่าเพิ่งเอาออกมาใช้เลยนะครับ เป็นไปได้ ก็เอาไปซ่อนก่อนดีกว่า หรือแยกเป็นอะหลั่ยขายไปเลย ดีกว่าโดนยึดไปทั้งคัน จะไม่เหลืออะไรเลยนะครับ ระวังกันด้วยครับ

แก้ไขล่าสุด: 14 กันยายน 2009
  2. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    โชคดีที่เป็นตำรวจจริงๆนะครับ

3. dogtown

dogtown New Member VIP

302
    9
    0
    โชคดีครับพี่ที่รถพี่ถูกต้อง หมายงั้นลำบากแน่เลย

ปล.รถพี่สวยมาก ๆ ครับ

4. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    สงสัยการทำงานของเจ้าหน้าที่นิดนึง ล้อมหน้าล้อมหลังกันแบบนี้

ถ้าไม่ใช่รถเถื่อนจริง มีเอกสารครบ แต่ถ้าเจ้าหน้าที่มาทรงนี้แล้ว

คงไม่จบที่การตรวจเอกสารแน่ "อาจจะ"ต้องยึดรถไปตรวจ

สรุปแล้วคนซื้อรถภูกกฎหมาย แต่ไม่ใช่คนที่มีกำลังถายในก็ต้องยอมให้ยึดไปตรวจแต่โดยดีหรอคับ?

โดยกฏหมายแล้วเค้ามีอำนาจขนานนั้นเลยหรอ?

5. เมื่อไหร่จะมีอะไรที่ชัดเจนให้ประชาชนรู้ซะทีเนี่ยว่าไหนตำรวจไหนโจร....เห็นแต่ล่ะเหตุการณ์ที่เจอมานี่ทั้งตัวเองและ
    จากคนอื่นนี่ เจ้าหน้าที่นี่ชอบมาแบบดิบๆเลยพอขอดูบัตรยังมาออกลูกกวนตะรีน.....กับประชาชนอีก.......ขอสักเรื่อลเหอะครับคุณตำรวจประชาชนก็คนน่ะครับพูดจาให้มันดูเป็นคนคุยกันหน่อย.................นี่ยังดีน่ะที่พี่เจ้าของกระทู้ยัง(ของจริง)....ถ้าเป็นคนอื่นธรรมดาๆเนี่ยคงโดนเอารถไปตรวจสอบอีกยาวเลย..................ขอให้โชคดีครับทุกคน.........

6. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ยังดี ที่ยังเป็น ตร จริง

7. คากิซัง

คากิซัง New Member Member

159
    19
    0
    ตำรวจมันมีอำนาจทำถึงขนาดนี้เลยหรอครับแม่งทำยังกับจับยาบ้า5แสนเม็ดเลย
    แต่ก็ยังดีที่มีตำรวจจราจรทีเรารู้จักผ่านมาช่วยตรวจสอบว่าเป็นตำรวจจริงๆเรื่องก็เลยจบลงแบบง่าย

8. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    จ้องจะเล่นกันอย่างเดียวเลย จนท.

9. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    วันเฮงๆ กลับเจอเรื่องซวยๆ

ปล. ผมว่าในเมืองโจรเยอะว่านอกเมืองอีกนะ เยอะกว่ามากด้วย

10. Alif & Otis

Alif & Otis New Member Moderator

1,696
    51
    0
    ผมว่าเรื่องที่เกิดขึ้น ถ้าเค้าคุยกันดีๆแต่แรก ก็คงไม่น่ามีปัญหา เพราะเราก็ไม่ได้คิดจะหนีด้วย

เรื่องนี้ผมถือว่าใช้อำนาจคุกคาม,,,,

11. konglim38

konglim38 New Member Member

1,993
    13
    0
    เหอะๆ ตรไทย

12. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    ตำรวจจริง เจอของจริง :welcome:

13. K.J.

K.J. New Member Member

442
    15
    0
    ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล+เหตุการณ์ที่มาเล่า
    เด๋วนี้อะไรๆก็ไม่แน่นอน กลุ้มจายยย

14. จะโหดไปไหนเนี่ยเจ้าหน้าที่ วันก่อนก็เจอเอากระบะปาดหน้ามอร์ไซค์ขึ้นฟุตบาทไปเลย ไม่รู้จับอารายกัน ก็ลงมารุมเหมือนที่พี่โดนนั่นแหละ งงเลย ท่านผู้ชมเพียบ อุอุ

ปล.เคยผ่านหน้าบ้านพี่ เห็นเหลืองซ้ายจอดอยู่ งามเหลือๆ
    ใช่ซอยทางเข้าไปเยาวราชหรือเปล่าคับ ที่มี BB สีเขียวจอดอยู่ด้วย ถ้าไม่ใช่ก็ขอภัยด้วยครับ:D

15. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    บ้าพลัง ขยันขึ้นมาเชียว น่าส่งลงไปช่วยทางใต้บ้างนะตำรวจขยันแบบนี้

16. O_O ""

O_O "" New Member Member

49
    1
    0
    ผมก็เคยเจอมากับตัวเลยคับ มามอไซค์พอถึงปาดหน้าแล้วชักปืนจ่อเลย ทำอย่างกับจับยาบ้า ผมละงงเลยไรว่ะเนี่ย จากนั้นก็ขอตรวจดูเอกสารรถ ผมก็โมโหไม่ให้และก็โทรไปหาตำรวจผู้ใหญ่ที่รู้จัก เพราะผมคิดว่าทำกันเกินไป และรถผมก็ไม่ได้ผิดกฎหมายอยู่แล้ว ลืมบอกไปคับ ผมขับบีเอ็มซีรี่5 สุดท้ายทางตำรวจก็บอกขอโทษเป็นการเข้าใจผิดซะงั้น .............

17. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    แล้วถ้าไม่รู้จักตำรวจเป็นชาวบ้านธรรมดาจะทำไงเนี่ย คงโดนยึดรถไปตรวจกว่าจะรู้ว่าอะไรเป็นอะไร รถคงเน่าไปแล้ว ขอบคุณที่มาบอกกันครับ

18. yokkung

yokkung New Member Member

271
    5
    0
    เป็นตำรวจจิงๆ แต่โหดน่าดู ล้อมหน้าหลังเลย

19. Sulphuric acid

Sulphuric acid Member Member

544
    17
    18
    แหมคุณตํารวจ แต่ละท่าน แต่ละนายอํานาจล้นฟ้าจริงๆ

20. พิเรณ

พิเรณ New Member Member

719
    1
    0
    น่ากลัวจิงๆๆๆๆๆๆ

21. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    ช่วงนี้ ตร. จับรถยึดรถเถื่อนเยอะครับ ไม่ใช่เฉพาะรถญี่ปุ่นนะ รถยุโรปก็มีโดนหลายคันอยู่ ล่าสุดที่ทราบไปจับแถวๆ อโศกกลางถนนเลย

ใครจะซื้อรถจากผู้นำเข้าอิสระ ช่วงนี้ดูดีๆหน่อย รถกระดาษเยอะ

22. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    จริงแล้วน่าจะหาข้อมูลก่อนที่จะมาปิดล้อมกันแบบนี้

23. jung_za_

jung_za_ New Member VIP

735
    7
    0
    แย่จิงๆ

24. GU GANG GODS

GU GANG GODS New Member Member

147
    4
    0
    มาแบบนี้มันคิดได้หลายอย่างเหอๆ ระวังไว้ดีที่สุดครับ

25. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ว่าไปแล้ว ตร. ก็ทำไม่ถูก :D

26. civicvertu

civicvertu New Member Member

4,233
    129
    0
    ยังดีที่เป็น ตร.จิงนะคับแย่เลยเจอเเบบนี้. .

ปล.ช่วงนี้อินวอยก็ต้องระเเวง. .อย่าเอาล้อลงพื้นเป็นดีที่สุด

27. R32GTR3037

R32GTR3037 Active Member Member

0
    6
    38
    อยากจะบอกว่า พวกนี้น่าจะแจ้งความกลับซะให้เข็ดคราบบบบ

เขามีอำนาจตรวจสอบเราขนาดนั้นหรือ มีหมายมาป่าวววว น่าจะแจ้งกลับจิงๆ

วันก่อนเข้ามาดูรถที่บ้าน วางเงินไว้ 1หมื่นบอกให้ประกอบ พอประกอบเสร็จ อีก4 วันเอาคนมาจับ

ดีนะคราบ ที่บ้านสมัยก่อนมีใบสรรพมิตรประกอบรยนต์ พี่ท่าน5คนเลยได้กินน้ำไป5ขวด กลับบ้านมือเปล่าตามระเบียบ

และคิดเสมอว่าตอนนี้ถ้าไม่จ่ายครบจำนวน ไม่มีประกอบเป็นคันละคราบเสี่ยง+อันตรายค๊าบบบบบ

พวกนี้ส่วนใหญ่ชอบมั่วคราบ จับแบบสุ่มอะครับ โดยเวปที่มานเข้าบ่อยๆก็เวปrcweb นี้ละคราบบบบบ

ใครมีรถต้องสงสัยมานก็ตามไปทุกคัน เจอบ้าง ไม่เจอบ้าง จับผิดบ้าง ถุกบ้างนะคราบ

ตำรวจจับแบบนี้อยากได้ผลงาน แต่เขาจะคิดบ้างไหมว่าถ้ารถคันนั้นถูกต้องจิงๆ เจ้าของรถต้องเสียเวลาแค่ไหน

ยังไม่รวมถึง สายตาของคนรอบข้างที่มองไปยังเขาในเหตุการณ์ ณ ที่เกิดเหตุที่มาล้อมจับอีก เหอะๆๆ

ยาบ้า ยาอี ยาเค ยาไอซ์ บ่อน หวยเถื่อน ตู้ม้า โต๊ะบอล ไม่ไปจับ เอาเวลามานั่งไล่รถเถื่อน

เจริญจริงๆ ผมพูดจิงๆ พวกนี้เอาเงินภาษีเรามาเป็นเงินเดือน แถมยังทำแบบนี้อีก

เสียดาบภาษีที่จ่ายให้รัฐในแต่ละปีจริงๆ

ใครที่ขับรถแบบนี้อยู่ ผมว่ามีสามทางออกที่ดีค๊าบบบ

1.ไปดำเนินการจดทะเบียนให้ถูกต้อง ทำได้นะค๊าบแต่แพงงมากเลย

2.เอาไปทำรถแข่งน่าจะดีกว่าค๊าบ ^^

3.แยกล้อไว้ ขึ้นสามขาเลยคราบบบบบบ ปลอดภัยเกบไว้ให้ลูกหลานที่บ้านชมเล่น ^^

28. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    ซะงั้น เอากันอย่างงี้เลย

29. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    ที่สำคัญ มันเสียเวลา เสียอารมณ์ เสียความรู้สึก . . .

30. OOF-R110

OOF-R110 New Member Member

261
    4
    0
    ล้อมหน้าล้อมหลัง อย่างกับทำผิดร้ายแรง น่ากลัวจิงๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้