ขอคำแนะนำ แป๊ปหลังเครื่องผุ เซนเซอร์หัก

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย worapetch, 9 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. worapetch

worapetch New Member Member

275
    2
    0
    ?׺???ͧ?ҡ??????͹???ѹ???? ?????????Ǥ???˹????͹??????? ???ѧ?????ա??????????

??Ҿ?͹???ʹ?͡?? ?????????ѧ??駼? ???ͧ?֧??պ?͡??ش?͡????ᶺ???ҧ???´??

????¹?????駢ͧ??Ф???ç ????价????? 4000 ?͹??Сͺ???ѧࡵ?????? ????꺷?????Ҩҡ??ѧ????ͧ?ѹ???ҡ???
    ??ԧ??ٻ???????ʵ????Ǥ???˹?觵͹????ö?????????????ͧ?????͹??????? ?Ҥ??ǹ??????֡??ҷ?͹???ѹ?ء???????ѧࡵ?ç???·?ͷ??е????ҡѺ????ҧ????͹??ʹ???????? (????????ٻ??????) ???е͹??ҧ?ʹ????͡?ç???·??ᵡ?????ش?͡?Ҵ?????? ?͹??Сͺ??Ҽ??????ҧ????ѧ????????? ?Һ͡??ҹ?Ҩ??ѧ?????????? ???ͧ?Ѻ?١?????֡????ѹ???ѧ???ç ?????????ʺ??????м???ö??????кҧ???駡??Թ?ҧ?? ????????ѹ?????¡?ҧ?ҧ
    1. ?????ҡ????ء??ҹ?????????????¹???????ѧ????ͧ (?????????¡?١????????) ??ǹ????? ??ҡ??Һ?ҤҤ?????????????? ?????????Ը???? ?ͤ??йӴ??¹Ф?Ѻ

??͹Ф?Ѻ
    ??????¹???͹?????稼??պ??ҡ?ا෾ ??ҹ???͹?????????????????????????ҧ???? ??ҧ?͡?????????? ??????ѹ??????ͧ ?????ҧ?ҧ????֡??Ҥ?????͹????٧?ҡ?Դ???? ??¢մ??ҧ??͹??ҧ???? ?֧??ا෾?ʹö?ҡ??????ҹ???͹ ?????ҷӸ??л???ҳ 3 ??????? ?Ѻ??Ѻ?ź??դ?????͹??????? ????Թ?մ??ҧ (ʧ????͡??????ǵ??????ҧ?͡)

?????ҧ?ҧ??Ѻ?˹??????պ ????????ҧ?Ѵ?մ?ѡ˹??? ?͡????ҧö?????????????????੾????ͧ????ͧ?Ѻ??ǧ??ҧ (????֡???????ҧö??Ҩ?????褹?????м??ѧ?Ҿٴ?????ªѴ???????) ??ҧ????????????ԧ? ????ͧ????ͧ???ͧ?鹾???Ұҹ?ִ?ѧ?ѡ????ѡ ????繼??繤??͡???ͧ ?Ѻ??Ѻ????֡???ö?ç??鹡?????? (?ػҷҹ????????) ????ͧ??鹷ҧ??ǹ?Ѵ????? ????ѹ?ç??ԧ???? ö???? 15-16 ???????160-170 ?ѹ?? OK ??

??Ѻ?֧?ź??? ?Դ?ҡ???ç ???Ǩ????????????ͺö?ѡ˹??? ????????????º?ҧ?Դ˹??????????????
    2. ?ҹ?ִ?ѧ?ѡ???͹???ѡ ?ѹ?????????ë????ͧ??????
    3. ???;ѡ??ҧ???????????? (??մ????ç??Ҵ???) ??͹˹?ҹ???ѹ?????ǹԴ˹????????ѹ???ҡ???? ??????âѺ?? ???Ӥҭ???§ ?????????????????ͤ??й???蹡??Թ?չФ?Ѻ
    4. ?ѹ???˹ѡ˹???
    ????ٻ?????????ૹ?????ǹ???ѹ??˹?ҷ?????? ?͹?á?ѹ????? (??????????ͧ?Ѻǧ?????ᴧ) ??????¡???Ҩжʹ???????º???? ???ѹ?ѹ?ѡ ö?ѹ???ѧ?Դ??????͹??? ??????֡????ͺ?ѹ???ŧ????????Դ˹??? ??ҡ????ء??ҹ??? ૹ?????ǹ???ѹ??˹?ҷ?????áѹ?? ????ѹ????????????¹??? ?Ҥ???????? ????ѹ???ᾧ?ҡ???Ҩ??????¹

????ѧࡵ?????ૹ?????ǹ???ѡ?͹????ͺ????ҡ??? ??ͧ???????§?ͺ ????????ͧ??͹???????

???˹??? ????ѧ??Ҥ??????Ѻ???йӨҡ?ء??ҹ???´?????͹??? ????͹?Ѻ?????????¹ö???ѧ???????(?ǹ)???Ф???ͺ??蹨ҡ??Ѻ??????Д

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 ตุลาคม 2009
  2. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ผมไม่แน่ใจนะคับ คิดว่า เป็น sensor ตัวนี้ นะครับ
    Engine Temp ใช้อุ่นเครื่อง ขณะเครื่องเย็น
    ทำให้เครื่องถึงอุณหภูมิใช้งานเร็วขึ้น
    เมื่อมันหัก รอบมันเลยตกตอนเครื่องไม่ร้อนคับ

ทั้ง sensor และ ท่อน้ำ ลองถาม คุณ Virus X ในหน้า ซื้อขาย ดูนะครับ
    เค้ามีอะไหล่ คาร์บูหลายเครื่อง ราคาไม่น่าจะแพง

:)

หายไวๆ ครับ

3. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  4. ไม่ค่อยรู้อะไรหรอกครับ...

เข้ามาให้กำลังใจครับ...ใจเย็นๆค่อยๆซ่อมเด๋วก้อแจ่มครับ.....อิอิ...

5. worapetch

275
    2
    0
    ใช่เลย

ผมว่าใช่เลย sensor ตัวนี้แหละ ถ้าคุณ Virus X ได้มาอ่านคงจะดีนะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

6. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0

โทรไปหาเค้าเลยครับ 081-343-4131 :)

7. virus_x

virus_x New Member Member

483
    3
    0
    โทรมาคุยกันได้ครับ เดี๋ยวผมแกะให้ได้ครับ

8. worapetch

275
    2
    0
    เร็วจริงๆเลย

รวดเร็วมากเลยนะพี่ เดี๋ยวเสาร์อาทิตย์นี้อาจจะโทรหารบกวนหน่อยนะครับ

9. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ข้อ1.รถผมก็เป็นครับ เคยตอบไปแล้วลองปรึกษาให้ช่างดัดแปลงตัอต่อท่อ ถ้าเป็นไปได้ท่ออลูมิเนียมเลยครับ หรือไม่ก็ตัดช่วงที่สนิมกินแล้วให้ช่างเชื่อมท่อเหล็กเข้าไป...

ข้อ2.ซ่อมแล้ว

ข้อ3.เปลี่ยนของใหม่ร้านท่อไอเสียทั่วไป/ซื้อของมือสองในบอร์ด

ข้อ4.น่าจะเป็น sensor อุ่นเครื่อง ให้รอบเครื่องขึ้นสูงตอนเครื่องเย็น (รถผมไม่ยอมอุ่นเครื่องตอนเครื่องเย็นมาหลายปีมากแล้ว...:D) ใช้วิธีตั้งรอบเดินเบาให้สูงขึ้นนิดหนึ่งไปก่อนก็ได้ครับ แต่อย่าให้รอบสูงเกินไปนะ ไม่งั้นเวลาเครื่องถึงอุณภูมิปกติ รอบเดินเบาอาจจะขึ้นไปพันกว่ารอบได้...:D

พรุ่งนี้เย็นๆค่ำๆ แวะไปนั่งคุยกันที่บางแสนได้นะครับผม...:D

10. bootrunner

bootrunner New Member Member

211
    5
    0
    ไม่ใช่ครับตัวนี้รุ้สึกจะเป็น ตัววัดอุณหภูมิเพื่อสั่งให้พัดลมทำงานครับ ลองให้รถวิ่งจะเครื่องร้อน แล้วลองปิดแอร์ดูครับ พัดลมจะไม่ทำงาน คือพัดลมของ NV จะทำงานเมื่อแอร์ทำงานกับทำงานเมื่อความร้อนถึงอุ่นภูมิที่กำหนดไฟจะลงกราว์ด ทำให้พัดลมทำงาน

11. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    แอบ เก็บข้อมูลคับ มีใครเห็นไหม่หว่า อิอิ

12. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    เอ...................จะเป็นอาการไหนกันแน่เนี่ย ระหว่างตัวอุ่นเครื่อง กับตัวสั่งพัดลมทำงาน

13. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    เข้ามาเก็บข้อมูล...

14. chang nv

chang nv New Member Member

269
    10
    0

ถูกต้องแล้วครับตามพี่เค้าเลยยืนยันครับ พูดง่ายๆคือเป็นตัวควบคุมพัดลมไฟฟ้าแต่ถ้าหากวิ่งเปิดแอร์พัดลมก็จะทำงานเหมือนกันครับ แต่ถ้าวิ่งไม่เปิดแอร์พัดลมก็จะไม่ทำงาน อันตรายนะครับแก้ไขด่วนๆ:D:D

15. green nv #032

2,789
    89
    0
    ขอบคุณ คุณbootrunner ครับสำหรับข้อมูล...:D

16. green nv #032

2,789
    89
    0
    มีคนมายืนยันแล้วครับพี่อ๊อด ผมก็ไม่เคยลองถอดเจ้าตัวนี้เหมือนกัน...:D

17. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ตามท่านทั้งหลายด้านบนเลย
    หม้อน้ำควรเติมน้ำยาด้วยนะครับ ผมลองมาหลายแล้ว เอาของ Nissan 2 ขวด ลงตัวสุดครับ
    รักษาหม้อน้ำ และท่อน้ำต่างๆด้วยครับ
    ส่วนเซ็นเซ่อวัดอุณหภูมิ ส่วนใหญ่ ถ้าถอดปลั๊กออก มันจะทำงานตลอดเลยนะครับ หมายถึงพัดลมนะครับ
    แต่ถ้าเปิดแอร์ มันก็จะติดตลอดครับผม ไม่แน่ใจ แต่รถหัวฉีดมันเป็นแบบนั้นนะครับผม

18. Sam_osk

Sam_osk New Member Member

61
    4
    0
    น่าจะเป็นตัว temp sensor สั่งพัดลมทำงานครับ

รถผมเคยมีปัญหาตะกรันจับตัว sensor นี้ทำให้พัดลมไฟฟ้าไม่ทำงาน ถอดมาทำความสะอาดใหม่ก็หาย

ดูจากสภาพท่อน้ำของ จขกท เจ้าของเก่าดูแลเกี่ยวกับระบบน้ำไม่ดีเลย

19. worapetch

275
    2
    0
    ใช่เลยครับตอนเครื่องเย็นๆ แต่ก่อนรอบมันจะสูงนิดหน่อยประมาณ1-2นาทีรอบก็จะต่ำลงตามที่เราตั้งไว้ แต่ตอนนี้ต่ำจนเกือบจะดับ ต้องคอยเร่งรอบไว้จนกว่าเครื่องจะอุ่น

ไว้เป็นคราวหน้าละกัน แต่ผมว่าเขาสามมุกบรรยากาศดีกว่านะ

20. worapetch

275
    2
    0
    ไม่แน่ใจ

เมื่อเช้าขับรถมาทำงานรู้สึกว่าพัดลมมันทำงานอยู่นะครับตอนเข้ามาจอดในบริษัท ซึ่งเครื่องค่อนข้างร้อนแล้ว ในกรณีที่ว่ามันเป็นตัววัดอุณหภูมิเพื่อสั่งให้พัดลมทำงาน

และอีกอย่างเมื่อวานผมลองเอาสาย Themocouple (แอบตัดเอาของบริษัทมานิดหนึ่ง) ต่อเข้าไปแทนตรงปลั๊กสีเหลืองปรากฏว่ารอบสูงขึ้นมานิดหน่อย (คือผมเดาว่ามันน่าจะเป็นเซนเซอร์เพิ่มรอบตอนเครื่องเย็น) แต่พอลองเอาไฟแช๊คลนที่ปลายอีกด้านที่พันกันปรากฏว่ารอบไม่ต่ำลงตามที่คิดไว้ ในกรณีที่ว่าถ้ามันเป็นเซนเซอร์วัดอุณหภูมิเครื่องเพื่อเพิ่มรอบตอนเครื่องเย็น

ผมเลยไม่ค่อยแน่ใจเท่าไหร่ว่ามันเป็นเซนเซอร์อะไร

ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะนะครับ

21. worapetch

275
    2
    0
    เช็คอีกที

เย็นนี้ผมว่าจะลองเช็คอีกทีว่าพัดลมมันติดตลอด หรือมันติดเฉพาะตอนเครื่องร้อนตามปกติ แล้วจะมารายงานผลวันพรุ่งนี้นะครับ

22. worapetch

275
    2
    0
    ใช่เลย

ใช่ครับเจ้าของเก่าไม่ดูแลอะไรเลย ขับอย่างเดียว หลังๆมาจอดอย่างเดียวสนิมกินเยอะเลยหลายจุดด้วย ทั้งๆที่บางจุดไม่น่าจะมีหรือมีน้อยมาก แต่ไม่เป็นไรยังไงผมก็รักคันนี้ เพราะผมไมมีหนี้ (ไม่รวมหนี้บัตรเครดิตนะครับ)

23. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    หายไวๆ คับ
    เห็นโดนไปหลายอย่างแล้ว
    เอาใจ ช่วยครับ

---------- Post added at 17:42:32 ---------- Previous post was at 17:42:17 ----------

หายไวๆ คับ
    เห็นโดนไปหลายอย่างแล้ว
    เอาใจ ช่วยครับ

24. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  25. worapetch

275
    2
    0
    รายงานผล

เช็คมาแล้วครับตอนเครื่องเย็นพัดลมไม่ติด ตอนเครื่องร้อนพัดลมหมุนตามปกติ

26. worapetch

275
    2
    0
    ราคาแป็ปเหล็กหลังเครื่อง

วันนี้โทรไปศูนย์นิสสันเพื่อสอบถามราคาท่อแป็ปเหล็กหลังเครื่อง เขาบอกว่ารุ่นคาร์บูไม่ผลิตแล้ว มีแต่ของหัวฉีดราคา 370 บาทไม่รวม Vat เขาแนะนำเพิ่มว่าสองรุ่นนี้ไม่เหมือนกันตรงที่จุดยึด ส่วนขนาดและรูปร่างเหมือนกัน ถ้าจะใส่ต้องแปลงใส่เอา แต่ที่ศูนย์ไม่รับทำนะ และถ้าจะเอาต้องสั่งก่อนล่วงหน้าด้วยเพราะตอนนี้ที่นิสสันชลบุรีไม่มีของ

ทุกท่านคิดว่าไงครับ

27. green nv #032

2,789
    89
    0
    ศูนย์ส่วนใหญ่ไม่รับงานดัดแปลงครับ

อู่เครื่องทั่วไปคงรับทำครับ...:D

28. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    หาอู่นอกแปลงให้ครับ

29. virus_x

virus_x New Member Member

483
    3
    0
    เด๋วไปดูให้นะครับของผมมีท่อที่ว่าอยู่ ไปดูก่อนว่ามันผุป่าว ถ้าไม่ผุเด๋วจัดการให้ครับ

30. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    ท่อน้ำหลังเครื่อง

ถอดตัวอย่างไปร้านทำกันชนรถตู้เลยครับ ให้เขาเอาสแตนเลสดัดให้ได้ขนาดตามตัวอย่างครับ ไม่ยาก ราคาต่างกับของใหม่ไม่มาก พอรับได้

ที่สำคัญ ทนความร้อน และไม่มีวันผุครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้