จะเปลี่ยน ล้อกับยาง หาคนรู้ช่วยตอบด้วย นะค่ะ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Tharada, 16 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Tharada

Tharada New Member Member

3
    0
    0
    ขับ Civic FD ค่ะ 2ปีแล้ว ยางชุดเก่ากำลังจะเสีย
    ก็เลยจะเปลี่ยน ล้อกับยาง หาคนรู้ช่วยตอบด้วย

1 17" หรือ 18" ?
    2 ใส่ยางเบอร์อะไร ยางยี่ห้อไหน รุ่นไหนดี ?
    3 ล้อต้องกว้างเท่าไร +เท่าไร ถึงจะสวย ไม่ติด ?
    4 ถ้าจะโหลด ตัดสปริง รึว่า ซื้อสปริงโหลด แล้วต้องลดกี่นิ้ว ถ้ายี่ห้ออะไร ?

ปล. ขอบคุณมากค่ะ กำลังมองหาล้ออยู่....อิอิอิ ขอให้ทุกท่านมีความสุข สุขภาพแข็งแรงนะค่ะ

2. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    18"

3. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63

- WHEELS : MUGEN GP 18x7.5
    - TIRES : FALKEN 225/40 R18

4. DUKE_68

6,189
    129
    63

- WHEELS : BUDDY CLUB P1 RACING หน้า 17x8 หลัง17x9
    - TIRES : DUNLOP 225/45 R17 235/45 R17

5. NonVtec

NonVtec New Member Member

90
    5
    0
    CE28 สวยงามมาก

6. 50629195

50629195 New Member Member

70
    0
    0
    ล้อแบบไหน ลายไหนก็แล้วแต่ชอบเลยครับ

ใช้งาน 17" สวย 18" สวยมาก 19" คับ

แต่ถ้าจะเอาล้อก๊อป ไม่แนะนำนะครับ
    ถ้าจะเอาล้อก๊อป เอาล้อแท้ของ Lenso ของไทยดีกว่าครับ ได้มาตรฐานกว่า.. ราคาไม่ต่างกัน

ส่วนเรื่องโหลด ตัดสปริงปัญหาจะมาอีกเยอะครับ เรื่องความกระด้าง อายุการใช้งานของโช็ค
    แนะนำให้ หาสปริงโหลดของแต่งต่างๆ ดีกว่าครับ
    ไม่งั้นเด๋วจะ เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย

เรื่องยาง ชอบDunlop Direzza แก้มยางมันเอียงสวยดี อันนี้ความชอบส่วนตัวคับ ^^

7. SR20DE@Productive

SR20DE@Productive New Member Member

403
    10
    0
    ถ้าเป็นผม คงขอ 17 นิ้วครับ อาจจะไม่สุดแต่เลือกแก้มยางหนาหน่อยได้
    ถนนกรุงเทพยิ่งประเสริฐๆกันอยู่

ล้อ มีให้เลือกหลายเจ้าครับ ส่วนตัวผมคิดว่าหากไม่เล่นล้อญี่ปุ่นแท้ ยี่ห้อที่เหลือก็คงมีพวก
    Lenso, J-Z, Yachiyoda อะไรพวกนี้ ยังไม่รวม Rota อีกยี่ห้อนึง พวกนี้ผมว่าไว้ใจได้ครับ
    คนรอบตัวผมใช้กันเยอะ (ตัวผมเองใช้ Lenso) มันคงเบาสู้ล้อแท้ไม่ได้หรอกครับ แต่ได้ดีก็ตรงราคาคบหาได้ง่ายกว่า
    และทนแรงกระแทกได้ ไว้ใจได้ว่าไม่ใช่เจอหลุมอะไรนิดๆหน่อยแล้วแตกให้เป็นอันตรายต่อการขับขี่

ส่วนเรื่องน้ำหนักเบานั้น ช่วยในด้านอัตราเร่งและความประหยัดนิดหน่อยครับ สำหรับคนที่มีเงินเหลือ 4-5 พันทุกสิ้นเดือน
    คงไม่ต้องเครียดจุดนี้ เอาสวยถูกใจไว้ก่อนก็ได้

สีสันกับสไตล์ของล้อ ก็ควรเป็นไปตาม theme หลักที่เราต้องการจะให้รถเป็นครับ ผมอาจจะไม่ใช่เจ้าของ FD แต่พอบอกได้ว่า FD นั้นแต่งได้หลากหลายมาก อย่างรถสีขาว จะใส่แม็กสีทอง สีเทาดำ สีดำ หรือขาวก็ดูให้อารมณ์รถแข่งเซอร์กิตได้ แต่ไม่ได้ดูโหดเกินไปนัก ส่วนรถสีดำ ถ้าใส่แม็กดำ จะดูดุและออกจะค่อนข้างน่ากลัว แต่ถ้าใส่แม็กสีทอง กลับจะทำให้รถดูมีชีวิตชีวาและเปิดเผยยิ่งขึ้น
    แม็กโครเมียมจะเหมาะกับรถสีเข้มๆ แต่ถ้าเป็นสีอ่อนอาจต้องวัดดวงหน่อย แต่ส่วนมากเจ้าของก็เลือกจนสวยกันได้ตามสไตล์

ประมาณนี้แหละครับผม

ส่วนยาง? อืม ไม่เคยได้ลองพวกขอบ 17 จริงๆจังๆซักทีเพราะส่วนตัวใช้ขอบ 15 และใช้ยาง Toyo T1-R ก็ประทับใจดีครับ เกาะดีใช้ได้เลยสำหรับคนที่ไม่ได้ขับรถแข่งแบบผม ผมถือว่าพอเลยล่ะครับ ที่สำคัญ เมื่อวานลุยฝนมาหนักๆเลยก็รีดน้ำได้ดีกว่าที่คิด ขับแล้วรู้สึกว่ามันเอาไปใช้ได้ในทุกสภาพอากาศเมืองไทย

ยังไงลองฟังความเห็นท่านอื่นครับ ได้ข้อมูลดีๆอีกเยอะแน่

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 ตุลาคม 2009
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้