ด่วนๆถามเรื่องท่อผุ (ภาค2)

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย worapetch, 16 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. worapetch

worapetch New Member Member

275
    2
    0
    อยากถามทุกท่านว่าจากรูปนี้

1. สืบเนื่องจากที่เคยโพสต์ถามเรื่องท่อผุ อยากถามต่อว่าในรูปที่เห็นตกลงเรียกว่าพักกลางใช่ไหมครับไม่แน่ใจ เห็นมันมี 2 ใบ
    2. ถามแบบไม่แน่ใจอีกว่าแล้วแคทตาไลติก (เขียนถูกหรือเปล่านะ) มันอยู่ตรงไหนครับ ถ้าใครมีรูปช่วยสงเคราะห์หน่อยก็ดี
    3. เนื่องจากมันผุมาก (วงกลมสีแดง) ทำให้เสียงดังกว่าเดิมพอสมควร อยากรู้ว่า สามารถตัดทิ้งแล้วต่อท่อตรงแทนได้ไหม (ชั่วคราวจนกว่าจะมีตังค์ซื้ออันใหม่) มีผลเสียอะไรไหมครับอยากรู้มาก เพราะว่าจะทำวันอาทิตย์นี้

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำ

2. ถอดได้เลยครับ...เลี้ยวเข้าร้านท่อเลยครับ...แป๊บเดียวเสร็จ...เปลี่ยนปลายด้วยพอดีแหล่มเลยครับ....อิอิ

3. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    ไปร้านท่อไอเสียเปลี่ยนหม้อพักใหม่ครับ...:)

ถ้าต่อตรงเสียงท่อจะดังนะครับเดี๋ยวชาวบ้านเค้าด่าเอา....:D

4. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    1. สืบเนื่องจากที่เคยโพสต์ถามเรื่องท่อผุ อยากถามต่อว่าในรูปที่เห็นตกลงเรียกว่าพักกลางใช่ไหมครับไม่แน่ใจ เห็นมันมี 2 ใบ

เรียกพักกลาง ครับผม ( ของผมเดิมมา ก็มี 2 ใบ )
    2. ถามแบบไม่แน่ใจอีกว่าแล้วแคทตาไลติก (เขียนถูกหรือเปล่านะ) มันอยู่ตรงไหนครับ ถ้าใครมีรูปช่วยสงเคราะห์หน่อยก็ดี

เปิดฝากรโปรงขึ้นมาแล้วมองไปที่ท่อร่วมไอเสียครับ อยู่ด้านล่างของท่อร่วมไอเสีย

3. เนื่องจากมันผุมาก (วงกลมสีแดง) ทำให้เสียงดังกว่าเดิมพอสมควร อยากรู้ว่า สามารถตัดทิ้งแล้วต่อท่อตรงแทนได้ไหม (ชั่วคราวจนกว่าจะมีตังค์ซื้ออันใหม่) มีผลเสียอะไรไหมครับอยากรู้มาก เพราะว่าจะทำวันอาทิตย์นี้

ถ้าจะต่อตรงมันก็ดังครับ แล้วจะทำ ทำไม สู้ปล่อยให้มันรั่วไปดีกว่า หรือไม่ก็ให้ช่างเชื่อมปิดให้
    ของใหม่ธรรมดาก็ไม่กี่ร้อยครับ มันแบบทรงบวบ ใส้เกลียว หรือ ทรงเดิม หลากหลายแบบ ครับ
    ไม่แพง

ขอตอบตามความเห็นของผมนะครับ

หายไวไว ครับ

;)

5. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    เข้าเวปคลับพวกแจ๊ส ซิตี้ครับ
    ท่อพักกลางที่เค้าถอดออกน่ะ ซื้อมาใส่แทนได้ เขาขายกัน300-400บาท ของโรงงานดีกว่าซื้อที่ร้านท่อไอเสีย

ป.ล.ท่อร้านห่วยอิ๊บอ๋วย เดือนเดียวก็สนิมกินแล้ว ท่าทางไม่เกินปีคงผุแน่ๆ

---------- Post added at 21:39:04 ---------- Previous post was at 21:38:44 ----------

เข้าเวปคลับพวกแจ๊ส ซิตี้ครับ
    ท่อพักกลางที่เค้าถอดออกน่ะ ซื้อมาใส่แทนได้ เขาขายกัน300-400บาท ของโรงงานดีกว่าซื้อที่ร้านท่อไอเสีย

ป.ล.ท่อร้านห่วยอิ๊บอ๋วย เดือนเดียวก็สนิมกินแล้ว ท่าทางไม่เกินปีคงผุแน่ๆ

6. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    พักกลางใบนี้เป็นใบที่ทำหน้าที่เก็บเสียง...ถ้าเอาออกเสียงดังมากมาย
    ของผมเปลี่ยนเอาแบบที่ยาวกว่าเดิมแล้วไม่มีแหวนกั้นกลางแบบใบเดิมๆ
    รถวิ่งดีขึ้นนิดนึงครับ...แต่เสียงไม่ดัง

7. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    หวาย ....ก้มดู ของเราไม่มีพักกลางสักใบ

8. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    อิอิ เคยถอดแล้วดังได้ใจเลยครับผม

9. sk_nv 2000

sk_nv 2000 New Member Member

191
    3
    0
    ถามต่อมีใครรู้ร้านเปลี่ยนปลายท่อที่ไมแพงมากแต่ดีๆ(จะมีไหมเนีย)บ้างไหมครับ
    เครื่องเดิมต้องใช้แบบไหนที่ได้ต้นปลาย
    แถวๆห้วยขวางกทมหรือใกล้ๆพัทยาก็ได้ ขอบคุณคร๊าบบบบบบ

10. worapetch

275
    2
    0
    ไปทำมาแล้ว

ไปถอดออกมาแล้วครับทุกท่าน ไปถึงร้านท่อไอเสีย ช่างดูแล้วบอกว่า มันซ่อมไม่ได้แล้วนะ ต้องตัดทิ้งอย่างเดียวแล้วต่อท่อตรงค่าเสียหายทั้งหมด 250 บาท ผมก็โอเคแล้วกัน ช่วงนี้ไม่ค่อยมีตังค์คราวหลังมีตังค์แล้วค่อยมาทำ ในใจก็กลัวว่ามันจะเสียงดัง พอช่างทำเสร็จเขาก็ลองทดสอบดูว่ามีรอยรั่วตรงไหนอีกไหม

ช่างเรียกให้ผมไปเช็คอีกรอบ จากนั้นก็จ่ายตังค์ แล้วสตาร์ทดู ก็แปลกใจไม่เป็นไปตามที่คิดไว้เพราะมันเงียบกว่าเดิมมากเลย เมื่อเทียบกับตอนที่ยังไม่ตัดท่อที่มันผุออก พอขับกลับก็ค่อนข้างประทับใจที่ไม่มีอะไรแตกต่างเปลี่ยนแปลงนอกจากเสียงที่เงียบขึ้นและไม่เหม็นควันอีกแล้ว (มีตังค์แล้วค่อยเจอกัน)

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำ

11. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  12. worapetch

275
    2
    0
    ไม่ต่าง

ไม่ค่อยแตกต่างครับ แต่ถ้าเอาความรู้สึกผม เมื่อวานไปเที่ยวระยองมารู้สึกว่าเวลาเร่งลื่นกว่าเดิมนิดหน่อย ส่วนอัตราการกินน้ำมันยังไม่แน่ใจแต่ไม่น่าจะกินกว่าเดิม และแปลกตรงที่มันเงียบกว่าเดิมมาก (เกือบจะเท่ากับวิงโรดตัวเก่าของผม) ทั้งๆที่มันน่าจะเสียงดัง ส่วนหนึ่งอาจเป็นเพราะว่าปลายท่อยังเดิมๆอยู่ก็ได้ ที่แน่ๆตอนนี้ใช้รถด้วยความสะบายใจเพิ่มขึ้น

13. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ทำที่ไหนมาครับ บอกด้วย เผื่อสมาชิกท่านอื่นๆจะได้ไปเข้าร้านนั้นมั่งครับ รวมทั้งตัวผมด้วย

14. worapetch

275
    2
    0
    ทำที่ร้าน

ทำที่ร้านใกล้ๆแยกบายพาสพนัส ถ้ามาจากพนัสจะเข้าชลบุรี ร้านจะอยู่ฝั่งซ้ายมือก่อนถึงแยกบายพาสพนัส (ตรงข้ามจะเป็นปั๊มเอสโซ่และปิโตรนัส สองปั๊มนี้จะอยู่ใกล้ๆกัน) แต่ผมจำชื่อร้านไม่ได้ แต่หาง่ายอยู่เพราะรู้สึกว่าในรัศมีสองร้อยเมตรจะมีร้านนี้ร้านเดียว

15. สบายใจไปแล้ว 1 อิอิ....

16. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    อ๋อ.................รู้แล้วครับ จะได้เข้าไปทำมั่ง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้