รบกวนสอบถามครับ ในรูปคือกรองน้ำมันเบ็นซินใช่ไหมครับ (Sunny B14)

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Nid, 10 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nid

Nid New Member Member

3
    0
    0
    รบกวนสอบถามครับ ในรูปคือกรองน้ำมันเบ็นซินใช่ไหมครับ (Sunny B14)
    คือมันมีน้ำมันซึมออกมาจากเจ้านี่ครับ
    แล้วกลิ่นมันเข้าห้องโดยสาร เลยจะจัดการเปลี่ยนมันซะ
    ถ้าเป็นกรองเบ็นซิน เวลาเราถอดสายออก น้ำมันมันจะไม่พุ่งถูกไหมครับ
    เพราะปั๊มติ๊กยังไม่ทำงาน // ใช่ไหมเอ่ย
    รบกวนแนะนำด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 ตุลาคม 2009
  2. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    พุ่งครับ มันยังมีแรงดันอยู่

เปิดฝาถังน้ำมันก่อน

จะพุ่งน้อยลง

3. pkanonwe

pkanonwe New Member Member

163
    3
    0

ตามพี่ 1st เลยครับ :D

4. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    ตามข้างบนเลยคับ...:D

5. NEXTWEEK

NEXTWEEK New Member Privilege

6,436
    996
    0
    เสริมอีกนิด ถ้าอยู่ดีๆ มีน้ำมันซึม แสดงว่าท่อน้ำมันโดนโซฮอล์กัดน่ะคร๊าบ เปลี่ยนท่อทนโซฮอล์ด้วยก็ดีน่ะ

6. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    บางทีมานก็รั่วจากฝาเลยนะ ผมเคยเป็น ก็เลยเปลี่ยนแบบอลูมิเนียมทั้งอันมาเลย ไม่มีกรอบบบ อิอิ

7. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    ในรูปเป็นของเทียม เป็นพลาสติกนะครับ ไม่ทน มันจะกรอบ แตกง่าย กรองไม่ค่อยจะดี
    เพิ่มอีกหน่อย ของแท้ เนียมไปเลย +++

8. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    ไม่แท้ แต่เนียม ก็มีนะ ห้าหกร้อย แพงป่ะ

9. DDLife

DDLife New Member Member

65
    3
    0
    ถ้ากลัวพุ่งก็ต้องถอดฟิวส์ปั๊มเชื้อเพลิงออกก่อนครับ(ดึงออกเพื่อไม่ให้ปั๊มเชื้อเพลิงมันทำงานครับเป็นการลดแรงดันเชื้อเพลิงในท่อทาง+เปิดฝาเติมน้ำมันเชื้อเพลิงด้วยก็ดีครับ) fuelpump น่ะครับในแผงฟิวส์ที่อยู่ในรถนะครับ พอถอดออกแล้วก็สตาร์ทเครื่องให้มันติดปล่อยเดินเบาจนดับ แล้วก็ติดใหม่อีกครั้งแล้วก็ดับ จนมันติดไม่ได้น่ะครับ แรงดันมันจะได้หมดท่อครับ (แต่ผมทำ2ครั้งก็ยังเคยโดนมันพุ่งใส่นะครับ555) ยังไงก็เอาผ้าคลุมเอาไว้ตอนจะดึงท่อยางออกอีกทีกันมันพุ่งเข้าตาเพราะมันแสบมากกกกก:D เปลี่ยนกรองเบนซินเสร็จอย่าลืมเสียบฟิวส์กลับด้วยนะครับแล้วเปิดสวิตซ์กุญแจทิ้งไว้ประมาณ10วินาที แล้วปิดสวิตซ์กุญแจ5วิฯ แล้วก็เปิดสวิตซ์ใหม่10วิแล้วลองสตาร์ท(ทำเพื่อให้ปั๊มเชื้อเพลิงมันปั๊มน้ำมันมาตามท่อทางจนเต็ม)
    ท่อยางเปลี่ยนไปเลยก็ดีครับ ดูแล้วจะยุ่งยากหน่อยเพราะติดแก๊ส พวกอุปกรณ์แก๊สมันจะขวางอยู่
    กรองเบนซินใช้ของแท้ไปเลยก็ดีครับแบบที่เป็นเหล็กทั้งลูกนะครับราคา585บาท ยังไม่รวมVAT7% รุ่นที่เป็นพลาสติกใช้ไปนานๆมันจะแตกตรงโคนท่อครับ น่ากลัวมากๆ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 ตุลาคม 2009
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้