@ เมื่อยางหุ้มเพลาขาด มันจะเกิดอะไรขึ้น มาดูครับ (ต่อจากเบรคค้างคราวที่แล้ว) @

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย auy@b-14, 5 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. auy@b-14

auy@b-14 New Member Member

711
    38
    0
    พอดีมีเรื่องต้องเอารถเข้าไปทำเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ได้ถ่ายรูปมาก็เลยคิดว่าเอามาลงให้เพื่อน ๆ

ดูเพื่อเป็นประโยชน์ดีกว่า เผื่อใครเจออาการแบบนี้จะได้ไม่ต้องตกใจ... :D

เรื่องมีอยู่ว่าพาขับ B14 พาคุณแม่ไปทำบุญที่วัด ขากลับมาบ้าน พี่ชายขับไปซื้อของใกล้ ๆ ถึงบ้านปุ๊ป

เฮ้ย รถเป็นไรว่ะ มีกลิ่นไหม้ที่ล้อหน้าขวา เดินไปใกล้ ๆ ไอร้อนแรงมาก แถมล้อ wata ล้อจี๋เลย :eek:

ก็เลยไปดูล้อหน้าซ้าย มันก็ไม่ร้อนนี่หว่า ผิดปกติแน่ ๆ แระ เดาว่าเบรคล้อหน้าขวาค้างชัวร์

เพราะพี่ชายบอกว่ามันอืด ๆ วันนี้วันอาทิตย์ซะด้วย ก็เลยขับมอไซด์ไปหาอู่ที่รู้จักกันใกล้บ้าน พร้อมขับ

รถเข้าไปทำ เดาว่าปั้มเบรคหน้าขวาค้าง พอมาถึงเอารถขึ้นแม่แรงยก 2 ล้อหน้าลอย ด้านขวาหมุน

ไม่ได้ ด้านซ้ายหมุนได้สบาย ๆ สรุปเบรคค้างครับ ก็เลยทำการถอดล้อรื้อเบรค Pulsar มาดูกัน

1. หน้าตาเบรค Pulsar ก่อนรื้ออกมาดู

2. ช่างอ้วน (อู่แถวมหาชัย) กำลังรื้อเบรคให้ สังเกตมือพี่ช่างอีกคนนะครับ เล่นไฟหน้าซะดำเลย

แก้ไขล่าสุด: 12 ตุลาคม 2009
    โอะโอ๋ ถูกใจสิ่งนี้
  2. NUTTO.B11

NUTTO.B11 New Member Member

906
    112
    0
    ขอบคุณคับ...

3. auy@b-14

711
    38
    0
    หลังจากถอดเบรค Pulsar ออกมาแล้ว ก็ลองรื้อปั้มเบรคออกมาดู ก็พบว่ามีสนิมเกาะที่ปลายลูกสูบ

ช่างอ้วนก็เอามาให้ผมดู แกก็เลยเอาไปล้างพร้อมทั้งเอากระดาษทรายขัดให้สะอาด พร้อมกับบอกว่า

ดีที่ออกมาล้าง + ขัดแล้วน่าจะใช้ได้อยู่ ก็เลยให้ผมวิ่งไปซื้อลูกยางปั้มเบรคร้านอะไหล่มาใหม่

ก็เลยเอาตัวอย่างไป แต่ดันใช้กับเบรคเดิมของ B14 ไม่ได้ เนื่องจากปั้มมันใหญ่กว่า ร้านอะไหล่

ก็เอาเวอร์เนียมาวัดลูกยางดู จนไปเจอของ U12 ซึ่งเท่ากัน ก็เลยซื้อกลับมา หลังจากนั้นก็กลับเอามาใส่

พร้อมน้ำมันเบรคใหม่อีก 1 กระป๋อง ก็ทำการล้างลูกสูบเบรคให้สะอาด พร้อมกับใส่เข้าไปใหม่

หลังจากนั้นก็ย้ำเบรคดูอีกรอบ ปรากฏว่าหายเป็นปกติ ล้อหมุนได้เหมือนเดิม เป็นอันจบคร้าบ

ค่าใช้จ่ายก็ค่าแรง 300 + ค่าอะไหล่ชุดลูกยาง U12 + น้ำมันเบรค 330 บาทครับ

สาเหตุก็มาจากตัวลูกสูบมีสนิมขึ้น มันเลยทำให้เบรคค้างครับ เอาออกมาขัด + ล้างก็น่าจะหาย

เสาร์หน้าคงเอารถเข้าไปใส่ยางกันฝุ่น + ยางหุ้มแรคใหม่ เพราะเช็คดูแล้วขาด

พร้อมกับล้างลูกสูบเบรคอีกข้างที่เหลือครับ

ว่าง ๆ คงหาซื้อชุดเบรค Pulsar เก็บไว้ชุดนึง จะได้มีอะไหล่ไว้เปลี่ยนเวลาเกิดปัญหา

หวังว่าคงเป็นประโยชน์กับพี่ ๆ เพื่อน ๆ น้อง ๆ นะครับ :D

4. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    ใช้ชุดซ่อมของU12 ได้นี่เอง ขอบคุณครับ :D

5. Nooky_B11

Nooky_B11 New Member Member

331
    2
    0
    ฮ่าๆๆๆ

ขอบคุณค้าบบ

ที่เอาความรู้มาแบ่งปันกัน

---------- Post added at 11:34:21 ---------- Previous post was at 11:33:45 ----------

ฮ่าๆๆๆ

ขอบคุณค้าบบ

ที่เอาความรู้มาแบ่งปันกัน

6. De@thNotez

De@thNotez New Member Member

1,017
    69
    0
    แจ่มมาก ครับพี่ :D:D:D:D:D

7. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    ความรู้ครับ ++++
    นี่ถ้าเป็น r32 คงต้องยกเบรคใหม่ละ อะไหล่ไม่น่าจะมี

8. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0

:sad::sad::sad::sad::sad:

9. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    ขอบคุณคร๊าบบบ....

10. นัทb14

นัทb14 New Member Member

456
    117
    0
    ขอบคุณคร้าบ

11. Emz-b14

Emz-b14 New Member Member

197
    6
    0
    มาเก็บความรู้คับ :cool::cool:

12. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    อยาก เปลี่ยนมั่งจัง แต่ เครื่อง ไม่ แรง พอ พี่ชาย บอก แค่นี้ ก็ พอแล้ว

13. pkanonwe

pkanonwe New Member Member

163
    3
    0
    ขอบคุณครับได้ความรู้อีกแล้ว

14. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    พัง ก็ จัด R33 GTS ไปดิ วู้

จะบอกว่า เงินแต่งรถอย่างอื่นน่ะ ลด ๆ ลง บ้าง :D:D
    มาใส่ใจเรื่อง monitor กับ เซพตี้ บ้างก็ดีน่ะ

เกจ วัดความร้อนน้ำ / น้ำมันเครื่อง
    เบรค upgrade

15. oopz!136

oopz!136 New Member Member

870
    33
    0
    คุณอุ้ยใจดีเอามาบอกด้วย แจ่มเลยๆ

16. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    R32 ชุดซ่อมเพื่อนเคยเทียบ ของรถไรจำไม่ได้ละ พวกกะบะเนี่ย

17. auy@b-14

711
    38
    0
    พอดีช่างเค้ารู้จักกับคุณพ่อผมครับ แกเอาของมาให้คุณพ่อผมทำบ่อย ๆ (บ้านเป็นโรงกลึงเล็ก ๆ)

เวลาแกรื้อออกมา แกก็จะเรียกผมไปดู ไปสอนว่ามันทำไมถึงเป็นแบบนี้ ซื้ออะไหล่แกก็ยังให้ผมขับมอไซด์แกไปซื้อเองเลย

ก็เลยมีเวลาถ่ายรูปเอามาฝากครับ

ส่วนไอ้เรื่องหาเบรคแต่งมาใส่ เวลามีปัญหาไปซื้ออะไหล่ตามร้านมาเปลี่ยน มักจะเจอปัญหาแบบนี้อ่ะครับ

ยิ่งบอกว่าเบรค Pulsar ก็งงกันเป็นแถบว่ารถอะไรหว่า ทางที่ดีถ้าเจอซื้อเก็บไว้เป็นอะไหล่ก็ดีครับ ...

18. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    อาการเดียวกะผมเลย แต่ของผมเบรคเดิม กว่าช่างจะยัดลูกสูบเข้ารูได้เล่นซะเกือบสองชั่วโมง ปาดเหงื่อเรย

19. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    เป็นความรู้ดีครับ กำลังจะหาเบรคใส่อยู่เหมือนกัน

20. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    ชุดซ่อม.............r32 s14 มีชุดซ่อมแท้ขายนะครับ..................ที่วรจักร คับ....................ถ้าของเทียบ ก็ tiger 4wd ครับ

21. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    เบิกศูนย์นิสสัน แค่ค่าลูกยางก็ล่อไป 2000 แหล่ว :D :D :D

22. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    ขอบคุณทุกข้อมูลครับ :)

23. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    ไม่แพงครับ

ถ้าเบรค ค้างราคานี้ ก็ 500-600 บาทครับ

ถ้า ชั่วคราว ถูกกว่านี้ แน่นอนครับ

แต่ไม่มีผ้าห่มให้นะ ครับ

24. 1ST

5,672
    583
    0
    ผ้าห่มผืนละ20 ต่อชั่วโมงๆละ100

น้ำเปิดเต็มอ่างได้ครั้งเดียว คิดให้ดี ก่อนปล่อยทิ้ง

25. auy@b-14

711
    38
    0
    หลังจากคราวที่แล้วเบรคค้าง แล้วช่างอ้วนแกเช็คดูว่ายางหุ้มเพลากับแรคขาด

แกก็แนะนำว่าจะเปลี่ยน เพราะช่วงนี้น่าฝนแล้ว เผื่อน้ำเข้าไปแล้วโดนอะไรเข้าด้านในมันจะยาว

ก็เลยฝากเงินแกไว้ 500 บอกให้แกซื้อของมาให้เลยวันเสาร์หน้าผมเข้ามาทำ

พอถึงวันเสาร์ที่ผ่านมาก็เอารถตัวเองไปที่อู่ เพื่อทำการเปลี่ยนลูกยางหุ้มเพลาขับทั้ง 2 ข้าง

พร้อมยางหุ้มแรคอีกข้างนึงที่ขาดแล้วขาดอีก มาถึงอู่บ่ายโมง พี่เค้าก็ลงมือรื้อเลยครับ

พึ่งรู้ว่าการเปลี่ยนยางหุ้มเพลามันไม่ใช่เรื่องง่ายเลย ต้องถอดเพลาขับออกมาจากตัวรถ เอามาล้าง

เปลี่ยนยางแล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ ผมเองดูช่างแกทำไป ถ้าคนไม่เคยทำไม่หมูแน่ ๆ

ทีนี้ ถ้ายางหุ้มเพลาขาดมันจะเกิดอะไรขึ้น

จาระบีกระจายครับ :cry: สังเกตเห็นแล้วแหระว่ามีจาระบีออกมา ไม่รู้ว่ามันเยอะขนาดนี้

(ในรูป เปลี่ยนเรียบร้อยแล้วนะครับ ถ่ายคราบจาระบีที่กระเด็นออกมาให้ดู)

26. auy@b-14

711
    38
    0
    ลูกยางพวกนี้มันมีหลายเกรดนะครับ เห็นช่างอ้วนบอกว่าร้านอะไหล่แถวนี้มีแต่ของโหล + แพง

แกวิ่งไปซื้อที่บางบอนมาให้ แถมกลับมาดันเล็กไปอีก ต้องไปเปลี่ยนกันอีกรอบ

ผมนั่งอยู่ที่อู่ตั้งแต่บ่ายโมงยันบ่าย 3 ช่างแกก็ไล่ให้กลับบ้าน เพราะเห็นว่าอยู่นานแระ เกะกะ

ก็ดีครับนั่งดูแกรื้อ ตอนนี้พวกลูกยางด้านหน้า ก็เปลี่ยนหมดแล้วครับ คงอยู่ได้อีกนาน

ให้แกเช็คดูก็มีผ้าเบรคที่ใกล้หมด นอกนั้นก็ไม่มีอะไรแล้ว

สรุปค่าใช้จ่ายนะครับ เปลี่ยนหางหุ้มเพลาขับ 2 ข้าง ยางหุ้มแรคอีก 1 ข้าง จาระบี 1 กระป๋อง

แล้วก็อะไรอีกไม่แน่ใจ รื้อตั้งแต่บ่ายยัน 5 โมงกว่า จ่ายไป 1100 ครับ

27. auy@b-14

711
    38
    0
    ราคานี้รวมค่าแรง + ค่าอะไหล่ทั้งหมดแล้วนะครับ

ตอนนี้เหลือเก็บผ้าเบรคที่ต้องเปลี่ยนอีก เดือนนี้ทำรถไปเกือบหมื่นแล้วคร้าบ (รวมของแต่งที่สั่งมาอีก) จนแท้ ...

แก้ไขล่าสุด: 12 ตุลาคม 2009
  28. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    เพิ่งโดน ยางหุ้มเพลา ไปเหมือนกัน ขาดกระจาย ใช้ของ sam

29. 1ST

5,672
    583
    0
    เคยเปลี่ยนเอง ยางกันฝุ่นเพลา โครตเหนื่อย

กว่าจะถอดดุม ดึงเพลา

กว่าจะ ล้างจารบี ถอดหัวเพลา

รัดยางอีก ใครจ้าง 500 ก็ไม่ทำ เปื้อนโครตๆ

หมดไป เกือบ 2 ชั่วโมง

30. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ไม่ชอบเลย
    แค่เห็นมันร้าว ก็เตรียมตัวเปลี่ยน
    แตกมา แล้วทรมาณใจ

รื้อทีก็หาเรื่อง เปลี่ยนโน้น นี่เลย เอาทีเดียว :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้