รถผมใช้น้ำมัน เหยียบๆแล้ววอด กับกระตุกครับ[B14]GA16DNE

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย pumkinseeds, 10 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    เป็นรถติดแก๊สนะครับ

แต่ใช้แก๊สไม่เป็น วิ่งได้ปกติดี

น้ำมันที่เติม ก็เติม โซฮอล 95 E10 ทิ้งไว้ สตาร์ท น้ำมัน วิ่งน้ำมันก่อน สัก สองโ ถึงเปลี่ยนเป็นแก๊สในตอนเช้า

แล้วก็ใช้น้ำมันบ้าง แล้วแต่อารมณ์

ตอนใช้น้ำมันนี่หล่ะครับปัญหา ไม่รู้เปนอะไร

บางครั้ง พอเปลี่ยนเกียร์ แล้วเร่ง ก็ตื้อ เร่งไม่ออกซะดื้อๆ หรือบางที เหยียบๆอยู่ผ่อน แล้วเหยียบใหม่

ก็ตื้อสักพัก ก่อนจะพุ่ง

หรือไม่บางทีตอนคลานๆ ตอนเปลี่ยนเกียร์ ก็มีอาการ เหมือนวอด จะดับ ต้องเหยียบคลัตช์ลงไปสุด ถึงจะกลับมา

ไม่รู้ว่าต้องเริ่มเช็คตรงไหนครับ

เท่าที่ลองดู ปั๊มติ๊ก ก็ยังมีเสียงปกติ เวลาก่อนสตาร์ท แล้วก็ตอนใช้น้ำมัน ก็ยังได้ยินเสียงมันทำงาน

ท่อน้ำมันไม่รั่ว เคยเปิดดู ไม่มีกลิ่น

ก็เหลือแต่หัวฉีดอ่ะครับ ไม่รู้เช็คยังไง

ตอนนี้อยากเช็คพวก หัวฉีด บ่าวาวล์ ตั้งวาวล์ เช็คกำลังอัด ไม่รู้จะเข้าที่ไหนดีครับ ตอนนี้เกือบเข้าสามแสนแล้วครับ

อ้อ ผมติด อะไรนะ แฟลชลูป ด้วยอ่ะครับ ไอ้ตัวที่เป็นน้ำมันหล่อบ่าวาวล์อ่ะ ตอนติดแก๊สเค้าแถมมา

ขอบคุณพี่ๆมากๆ ครับ

2. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ปัญหาต้องรอผู้รู้

แต่ผมว่าไม่น่าเติม โซฮอล 95 E10 นะครับ

3. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    gas ผสม น้ำมัน จ้า มาช่วยกันหน่อย :D

4. pumkinseeds

713
    9
    0
    อ่า ตอนนั้น ใช้น้ำมันจนหมดแล้วเติม 95 เข้าไป ก็ยังเป็นอยู่อ่ะครับ แต่น้อยกว่าโซฮอล์หน่อย ไม่รู้อุปทานป่าว

5. tuor-tuor

tuor-tuor New Member Member

20
    6
    0
    ผมเคยเป็นอาการประมาณนี้ครับ ไปเปลี่ยนรางหัวฉีดมาหายครับ เห็นช่างบอกประมาณว่า หัวฉีดมันฉีดไม่เป็นฝอยครับ ลองเช็คดูละกันนะครับ

6. NEXTWEEK

NEXTWEEK New Member Privilege

6,436
    996
    0
    แรงดันเบนซิลตก

7. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    หัวฉีด ก็เป็นไปได้ ของผมลองขับน้ำมันซัดยาวๆดูสักพักมานก็วิ่งปกตินะครับ

แต่ถ้ามานเจ๊งก็ลองเปลี่ยนดู หายากอยู่ครับหัวฉีด GA16

---------- Post added at 21:21:30 ---------- Previous post was at 21:21:15 ----------

หัวฉีด ก็เป็นไปได้ ของผมลองขับน้ำมันซัดยาวๆดูสักพักมานก็วิ่งปกตินะครับ

แต่ถ้ามานเจ๊งก็ลองเปลี่ยนดู หายากอยู่ครับหัวฉีด GA16

8. mafialady

mafialady New Member Member

235
    22
    0
    อาการแบบที่ว่านี้ ถ้าเป็นพวกเครื่องโตโยต้า ต้องปรับตัว IDL ใหม่ครับ เพราะปกติเวลาเราเหยียบคันเร่งลิ้นปีกผีเสื้อเปิด0.5องศา IDL จะต้องเปลี่ยนเป็น Off ถ้าไม่เหยียบคันเร่งปีกผีเสื้อจะปิด IDL จะเป็น On ในกรณีที่มัน On อยู่เหมือนกับว่าน้ำมันยังฉีดน้อย จึงทำให้เกิดอาการวูบ
    ถ้าเราเหยียบคันเร่งแล้ว IDL มัน Off ที่มากกว่า0.5เป็นแน่นอนครับ กรณีนี้เวลาใช้แก๊สจะไม่เป็นไรครับ เพราะ IDL ไม่ได้สั่งแก๊ส สั่งแต่น้ำมันอย่างเดียว

9. pumkinseeds

713
    9
    0
    ตรวจดูตรงไหนอ่ะครับ IDL แล้ว แรงดันเบ็นซิลตก นี่แก้ยังไงอ่าครับพี่กราน

10. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    เปลี่ยนหัวฉีด หาย ครับ :D:D:D:D

11. art-HB12

art-HB12 New Member Member

535
    10
    0
    ..!

ขอผมก็เป็นครับ ใช้น้ำมันแล้วเครื่องเบารอบตกวิ่งกระตุก สตาร์ทอาทิตย์ละครั้งเป็นไรไหมครับ
    เครื่องคาร์บิล

12. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    ระบบ จ่ายน้ำมัน มี ปัญหา ครับ เช็ค ของพี่กาน ก่อน แล้ว ตาม ด้วย ช่าง ติ่งครับ

13. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    ตาม2ท่านนี้ครับ ลองเอารถเข้าไปเให้พี่ๆเขาเช๊คดูก่อนก็ดีครับใก้ลที่ไหนไปที่นั่น พี่กาน-ลดพร้าว พี่ติ่ง-งามวงศ์วาน :D :D :D

14. pumkinseeds

713
    9
    0
    ผมอยู่ตรงกลางระหว่างลาดพร้าวกับนามวงวานเลยอ่า หะๆ

ไม่รู้ว่าตอนนี้สะพานพงเพชร ปิดซ่อมแล้วรถติดมหันต์ขนาดไหนด้วยอ่ะ

ลาดพร้าวก็ติดใช่ย่อย เอิ้กๆ

15. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    ถึงมือช่างไงก็จบ

16. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113

เหมือนของเค้าป่าวหว่า แรงดันตก พอเช็คอีกที แม่เจ้า ถามพี่ ๆ เค้าเลยครับ อย่าปล่อยนานเดี๋ยวยาว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้