กรองเปลือยสแตนเลท จะเพิ่มความสามารถในการกรอง ได้ยังไงครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Vasuta.com, 16 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    ผมในกรองของเฮอริเคน แบบนี้อยู่ครับ

กำลังคิดสงสารเครื่องยนต์อยู่ ว่าฝุ่นจะเข้าง่ายไป

(จริงๆ ตอนนี้ไปฮอลเครื่องมาใหม่ เลยคิดว่าจะถนอมมันหน่อย)

เราจะทำยังไง ให้มันกรองได้ละเอียดมาขึ้นครับ

มีคนแนะนำให้ใช้ถุงน่องคลุม
    มันจะทนความร้อนไหมครับ

หรือ เราเอาฟองน้ำ (ของกรองเห็ด)
    ยัดเข้าไปในกรอง ได้ไหมครับ
    มันจะเสี่ยงเศษฟองน้ำหลุดเข้าเครื่องไหม

หรือใครมีวิธีอื่นๆ แนะนำด้วยครับ

2. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    เปลี่ยนเป็นกรองแบบผ้า จบ

3. I-PONG

I-PONG Member Member

415
    22
    18
    ถุงน่องคลุมคงไม่ไหวมั๊งฮะ

แต่ผมก็ใช้กรองสแตนเลสยี่ห้อเนี่ยอยู่

ใช้มาสามปีแล้วก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ แต่รถผมวิ่งนอกเมืองแถว ๆ สุวรรณภูมิตลอดนะ เพราะฉะนั้นฝุ่นควันมันจะน้อยกว่าในเมือง

เปลี่ยนกรองผ้าดี ๆ ของพวก K&N ก็น่าจะโอเคมั๊งครับ พวกนี้เท่าที่ทราบมันถอดล้างได้ด้วย น้ำยาล้างมันก็มีขาย

และที่สำคัญความร้อนไม่สะสมเหมือนกรองเลส ( เค้าว่ากันว่าอะนะ )

4. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    เปลี่ยมาใช้ K&N ดูครับ ผมใช้อยู่ก็วิ่ง แถมกรองได้ละเอียดด้วย ล้างได้ตลอดอายุการใช้งานอีกตะหาก กัดฟันซื้อทีเดียวคุ้มครับ :D:D:D

5. Ton@CityMania

Ton@CityMania New Member Moderator VIP

1,341
    180
    0
    รู้สึกว่า มันจะมีฟองน้ำหุ้มเป็น option ขายนะคับ

ลองหาๆดูคับ เคยเห็นพวก mugen ใส่กันคับ

หรือโมเองก็ได้ เอาผ้ากรองฝุ่นแอร์ มาตัดหุ้มเองคับ

6. hnun

hnun Legend (R.I.P.)

406
    10
    0
    ลองหา น้ำมันเหนียว พ่นดูครับ หรือไม่ก็เปลี่ยนเป็นกรองผ้า แบบมีน้ำยาเคลือบ จะช่วยได้เยอะ

7. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    ของพวก K&N ที่เป็นกรองเปลือยเหมือนกัน น่าจะกรองได้ดีกว่านะครับ มันมีน้ำยาล้าง+เคลือบเฉพาะของมันด้วยเลย (แต่ต้องซื้อแยก)

ปล.ห้องเครื่องสะอาดมากครับ ปิ๊งๆเลย

8. Sandy

Sandy New Member Member

129
    3
    0
    กรองแบบเดิมๆติดรถจะกรองได้สะอาดสุดครับ...แต่ถ้าจำเป็นจะต้องใส่กรองเปลือยจริงๆก็กรองผ้าแบบที่เพื่อนๆด้านบนว่ามาจะดีกว่าครับ

9. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ง่ะพึ่งไปซื้อแบบ กรองสเตนเลสมาเองอ่า อิอิ งานเข้าเลยไง อิอิ

10. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    ถ้ามองแบบกรองฝุ่นละอองอาจจะสู้กรองเดิมไม่ได้แน่นอนครับ แต่ถ้าอัตตราเร่งดีกว่ากรองเดิมครับ
    แต่ถ้าซื้อมาใส่แล้วใส่ไปเถอะครับ ผมก็ใช้กรองแบบนี้ครับ
    ทั้งรถกระบะ ทั้งรถเก๋ง ไม่มีปัญหานะครับ
    ปล.รถกระบะผมใส่มา5ปีแล้ววิ่งใช้งานไป 3แสนกว่ากิโลเครื่องไม่เคยซ่อมปรกติดีทุกอย่าง

11. assanai

assanai New Member Member

263
    3
    0
    เรื่องกรองฝุ่นผมไม่รู้ แต่จะบอกว่าวัสดุมันร้อนง่าย ห้องเครื่องก็ร้อน ใส่แล้วจะวิ่งดีได้ไงในเมื่อมันดูดความร้อนเข้าไป

แล้วแต่ความคิดเห็นคับผมทราบแค่นี้

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 ตุลาคม 2009
  12. dogtown

dogtown New Member VIP

302
    9
    0
    กรองตัวนี้มีน้ำยาเคลือบขายครับ มันจับฝุ่นได้ครับ

13. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ใช้กรองเลสมาเกือบปีละ ยังไม่เจอปัญหา น้ำมันเครื่องไม่ดำ ลิ้นก็ไม่เลอะ

14. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    แต่กรองเลสน่าจะร้อนกว่านะครับ

15. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    ขอบคุณทุกความเห็นครับ
    ว่าจะลองหาน้ำยามาผ่นบ้าง

ต้องของมันเลยไหมครับ

เห็นของเฮอฯ ชอบมาตั้งที่โลตัส...

16. AWD_IMP

AWD_IMP New Member Member

1,260
    29
    0
    ผมเองก็ใช้กรองstanlessครับ แต่เป็นแบบแผ่น(ทรงstandard) ใช้มา5ปีกว่าๆแล้ว
    อัตราเร่งดีกว่ากรองเดิมๆนิดๆหน่อยๆ ที่ผมใช้เพราะไม่ต้องมาเปลี่ยน ไม่ต้องมาเป่าลม
    แค่นั้นจริงๆ

แต่ขอแนะนำว่า..

ถ้ารถใครเป็นairflowด้วยก็ควรล้างairflowบ่อยๆหน่อย ไม่งั้นอาจบรรลัยก่อนได้ รถผมก็
    เป็นairflow แต่ก็หมั่นล้างทุกเดือน ส่วนเรื่องฝุ่นละอองเข้าเครื่องก็มีผลแน่ครับ แต่สำหรับ
    ผมคิดว่ากว่าฝุ่นละอองต่างๆจะทำให้เครื่องหลวมได้เราก็วิ่งไปหลายแสนแล้วครับ นี่ผมวิ่ง
    มา 14x,xxx kmแล้ว ใส่มาตั้งแต่วางเครื่องเลย ปัจจุบันก็วิ่งดีไม่มีไรเกิดขึ้นครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้