ตามหา...กระทู้ที่บอกเรื่องกฎหมายกับการแต่งรถ...น่ะครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย P-Racecourse(pex), 6 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. P-Racecourse(pex)

P-Racecourse(pex) New Member Member

1,064
    17
    0
    ตามหา...กระทู้ที่บอกเรื่องกฎหมายกับการแต่งรถ...น่ะครับ

พอดีน้องสาวผมโดนจับเรื่องดัดแปลงท่อไอเสีย ทั้งๆที่มันก็ทำกันทั่วบ้านทั่วเมือง
    จะโดนเรื่องฝากระโปงดำด้วย งงเลย

ผมก็เลยบอกว่าทีหลังอย่าพึ่งให้ใบขับขี่ คุยไปก่อนว่าจับเรื่องอะไร

ยังไงถ้าไครหาเจอช่วยมาPostเป็นวิทยาทานหน่อยนะคร้าบ

2. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    ลองไปหาอ่านที่บอร์ดกลางอ่ะครับ เคยอ่านผ่านๆ อยู่

3. oetanoojj

oetanoojj New Member Member

238
    21
    0
    เพื่อนผมก็เคยโดนจับ ทั้งๆที่เพื่อนผมแจ้งถูกต้องตามกฎหมายทั้งสีและเครื่อง ทุกอย่างมีหมด
    สรุป มันจะเอา ไม่ให้ใบขับขี่มันก่อนเป็นดีที่สุดคับ

---------- Post added at 15:17:12 ---------- Previous post was at 15:16:51 ----------

เพื่อนผมก็เคยโดนจับ ทั้งๆที่เพื่อนผมแจ้งถูกต้องตามกฎหมายทั้งสีและเครื่อง ทุกอย่างมีหมด
    สรุป มันจะเอา ไม่ให้ใบขับขี่มันก่อนเป็นดีที่สุดคับ

4. golf_zahh

golf_zahh New Member Member

1,815
    498
    0
    ทีขับรถbenzโทรศัพผ่านหน้าแม่มไม่จับ

5. art-HB12

art-HB12 New Member Member

535
    10
    0
    ..!

สงสัยกลัวจะได้ค่าปรับน้อยเกินไปมั้งครับ อิอิ

6. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    ตำรวจเอี้ยๆ ถ้าแม่มจะเอา รถไม่ล้างแม่มก็เอามาเป็นข้อหาจับเราได้ ถ้าเค้าเจตนาดีจริง บอกดีๆตักเตือนก็จบ ผมก็เคยเจอบอกให้แก้ไขแล้วก็ปล่อย

7. Chattapol

Chattapol New Member Member

53
    3
    0
    เรื่องท่อไม่เคยโดยเลยครับ แต่เรื่องฝากระโปรงดำ โดนแน่นอนครับ ถ้าเรายังไม่ไปแจ้งเปลี่ยนสีเป็น ทูโทน ถ้าแจ้งเปลี่ยนแล้ว ก็ถ่ายสำเนาเล่มพกไว้ในรถ เวลาโดนเรียกก็ให้เค้าดู แต่ก็อย่างพี่คนข้างบนว่า นะแหละครับ ถ้าเค้าเจตนาไม่ดีเค้าก็จะไหลไปเรื่อยๆ ต้องเถียงกันยาวหน่อย ส่วนมากผมดดนฝากระโปรงอย่างเดียว โรลบา ไม่เคยพูดถึงเลยครับ ผมว่ามันน่าโดนมากกว่าดัดแปลงท่อไอ เสียอีก งงครับ

8. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    อืม...ผมเคยโดนมาแล้วคับ ฝากระโปรงดำ ตำรวจบอกว่าต้องแจ้งเปลียนสีเลยทำสีเดิมเลยคับได้จบๆกันไป ท่อยังไม่เคยนะคับ แต่ก็ขอบคุณคับข้อมูลใหม่จะได้รู้เพิ่มคับ

9. P-Racecourse(pex)

P-Racecourse(pex) New Member Member

1,064
    17
    0
    ผมก็ฝาโปงดำ แต่บอกเค้าว่าสีไม่เกิน40%ของสีจิง ก็ไม่โดนนะครับ

10. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    รถยนยต์ที่มีการเปลี่ยนแปลงขนาดท่อไอเสีย และปลายท่อด้านท้ายมีขนาดใหญ่กว่าปรกติ ซึ่งจะมีความผิดหรือไม่นั่นบอกได้เลยว่า ไม่ผิดครับ แต่สำคัญอย่าให้เสียงดังเกินกว่าที่กฎหมายกำหนดไว้ก็พอ

คือ ต้องไม่เกิน 100 เดซิเบล :D

THK. K.bigkeymouse
    http://topicstock.pantip.com/ratchada/topicstock/2009/01/V7419126/V7419126.html

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 ตุลาคม 2009
  11. deknon

deknon Well-Known Member Privilege

1,753
    66
    48
    ตามมาดูบ้างครับ

รถของแฟนผมสีชมพู เวลาเจอด่านมันเรียกเกือบทุกที่เลยครับ พอตำรวจเรียกผมไม่คุยเลยครับ ผมยื่น สำเนารถให้เลยครับพอตำรวจดูเสร็จเค้าก็โบกให้ไปครับ เพราะเราทำถูกกฎหมาย อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้