b14 (GA16DNE) วาล์วรั่วอาการเป็นไงครับ ซ่อมประมาณเท่าไหร่ครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Yeam SET, 7 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Yeam SET

Yeam SET New Member Member

1
    0
    0
    รบกวนปรึกษาหน่อยครับ
    b14 Siper Saloon ABS (GA16DNE) ติดแก๊ส fix mix วิ่งมา 25x,xxx (วิ่งแก๊สได้ 10x,xxx โล)

เช้าสตาร์ทปกติ วิ่งไปประมาณ สองโลเติมแก๊สเต็ม แล้ววิ่งไปห้างประมาณ สามโล จอดรถลงไปซื้อของ ประมาณยี่สิบนาที ลงมา รถสตาร์ทไม่ติด

ช่างมาลากไปอู่ วิเคราะห์อาการบอกว่าไฟไม่มา ช่างบอก
    ต้องเปลี่ยนคอยล์

เปลี่ยนคอยล์ (THB16,xxx)แล้วไฟยังไม่มา ช่างบอก
    จานจ่ายเสีย

จานจ่ายไม่ได้เปลี่ยน ช่างบอกว่าซ่อมได้ (THB800) ไฟมาแล้ว แต่ช่างบอกว่า เครื่องไม่มีแรงดูด ช่างบอกสงสัยวาวล์รั่ว และแถมด้วยแอร์โฟเสีย

ก่อนหน้าวิ่งปกติดีทั้งน้ำมัน และแก๊ส แต่มีอืดๆนิดๆ

รบกวนปรึกษาครับว่า
    1.ช่างวิเคราะห์มาถูกทางหรือเปล่า
    2. วาล์วรั่ว เกิดได้อย่างไร ไม่มีลางบอกเหตุก่อนเลยเหรอ หมายถึงอาการครับ
    3. ซ่อมได้รึเปล่าครับ แล้วค่าซ่อมประมาณเท่าไหร่
    4. จานจ่าย วาล์ว และแอร์โฟ เสียพร้อมกันเลยนี่แปลกๆ รึเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

2. apichan

apichan New Member Member

405
    4
    0
    รุ่นนี้ถ้าติดแก๊ซ airflow ชอบเสียครับ

3. mafialady

mafialady New Member Member

235
    22
    0
    วิเคราะห์ตามประสาผมนะครับ ถ้าอาการสตาร์ทไม่ติด(แบบว่าไม่มีเสียงของการระเบิดเลย)ผมจะเริ่มที่ไฟจุดระเบิดถ้าไฟมา ก้อตามด้วยเชคที่น้ำมันว่ามามั้ย ถ้ามาก้อไปสันนิษฐานที่สายพานไทม์มิ่ง ถ้าทั้งหมดที่กล่าวมาไม่ผิดปกติ ก้อค่อยไล่ไปที่วาล์ว
    ส่วนเรื่องแอร์โฟวล์เสียนั้นผมว่ามันยังสตาร์ทติดนะแต่มันเร่งไม่ขึ้น(ในเครื่อง4a20วาล์วของโตโยต้า)แต่ของนิสสันไม่ทราบเหมือนกันว่าเป็นแบบนี้หรือป่าว ผิดถูกอย่างไรขออภัยมาณ.ที่นี่

4. NEXTWEEK

NEXTWEEK New Member Privilege

6,436
    996
    0
    ผมว่าเปลี่ยนคอย์ 16,xxx เปลี่ยนเครื่องดีกว่า

5. sunny_green

sunny_green New Member Member

330
    50
    0
    เลือดสาด ตั้งแต่ 16000 แล้วครับ..เซ็งแทน เสียไปเกือบ 2 หมื่น ไม่หายเลยนิ

6. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    ยกเครื่องใหม่ ตามคน ข้างบน เลย ครับ
    แพง มาก ๆ

---------- Post added at 15:46:12 ---------- Previous post was at 15:45:53 ----------

ยกเครื่องใหม่ ตามคน ข้างบน เลย ครับ
    แพง มาก ๆ

7. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    โห้ว 16000 หรือ 1600 คอยตัวเดียวไมแพงจัง

8. newvenice

newvenice New Member Member

141
    5
    0
    นั่นดิคับ 16,000 หรือ 1,600 คับ..................... ลมใส่เลย ราคานี้

9. rawitsun

rawitsun New Member Member

140
    18
    0
    เครื่องตัวเดียวกันคะ มีอาการเดินเบาไม่ได้ ยกคันเร่งเป็นสดุดแล้วดับ ช่างเปลี่ยนจานจ่าย หัวเทียน กรองอากาศ หม้อต้มแก๊สแล้วไม่จบคะ กำลังจะเปลี่ยนเครื่องแล้ว ( ค่าเครื่อง Ga15de 17,500 ค่าวาง 2,500 ค่าเดินไฟ 3,000 อื่นๆ 3,500 จบประมาณ 26,000 คะ ) แต่พี่ๆในบอร์นแนะนำให้ลองเปลี่ยนช่างก่อนเพราะพี่ที่ติดแก๊สร้านเดียวกันเจอว่าร้านนั้นติดหม้อต้มมาผิดวิธีแล้วหม้อต้มเสียทำให้เครื่องมีปัญหาทั้งระบบเลยเดี๋ยวอาทิตย์หน้า จะไปคุยกับช่างแดงคะ ถ้าได้เรื่องยังไงจะกลับมารายงานคะ

10. sunny_green

sunny_green New Member Member

330
    50
    0
    เครื่อง จีเอ15 เครื่องอย่างเดียว เหรอครับ ทำไม แพงจัง 17500 ราคานี้ น่าจะได้ทั้งชุด เครื่อง+เกียร์ออโต้
    ถ้าเครื่องเดิม จีเอ16 เปลี่ยน จีเอ15 มันต้องคิดค่าเดินสายไฟอีกเหรอ

รอพี่ๆเขามาตอบอีกที ผมเดานะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้