ข้อความรู้นิด ...เกี่ยวกับด้ามเกียร์ควิกชิฟครับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย My_Mint, 9 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    มีคำถามนิดหน่อยครับ อยากจะหามาใ่ส่แต่ไม่รู้เกี่ยวกับมันเลย :p :p

1. หลักการของด้ามควิกชิฟมันทำงานยังไงอ่ะ ถึงทำให้เข้าเกียร์ได้เร็วขึ้น
    2. ใส่แล้วเข้าฟิลลิ่งการเข้าเกียร์แตกต่างจากด้ามเกียร์เดิมเยอะป่าวครับ
    3. ด้ามเกียร์ที่ติดรถ EK9 Type R มันเป็นควิกชิฟด้วยเปล่าครับ หรือว่าธรรมดา
    4. ถ้าหาแต่ด้ามควิกชิฟมา ใช้กับกระบองเกียร์เดิมได้เลยมั้ยครับ หรือว่าต้องแปลง ( บล็อค D )
    5. เพื่อนๆ ควิกชิฟยี่ห้ออะไรกันอ่ะ มีกี่แบรนด์ที่ทำ ราคาประมาณ ?

ขอบคุณล่วงหน้าทุกความเห็นครับ :D

2. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    เอาเท่าที่พอรู้ครับ รอท่านอื่นมาเสริม ผิดถูกขออภัยด้วยคับ

1. หลักการของด้ามควิกชิฟมันทำงานยังไงอ่ะ ถึงทำให้เข้าเกียร์ได้เร็วขึ้น
    = มันทำให้ระยะการเข้าเกียร์สั้นลงครับ นึกภาพไม้กระดก ถ้าเราไปจับปลายมันเลื่อนขึ้นลง ระยะมันจะเยอะ
    กลับกันถ้าไปจับโคนๆ แถวๆ จุดหมุนทำให้เรายกขึ้นลงในระยะที่สั้นขึ้นครับ พอระยะสั้นลงก็ใช้เวลาเข้าน้อยลง

2. ใส่แล้วเข้าฟิลลิ่งการเข้าเกียร์แตกต่างจากด้ามเกียร์เดิมเยอะป่าวครับ
    = แล้วแต่ยี่ห้อครับ สั้นยาวต่างกัน
    3. ด้ามเกียร์ที่ติดรถ EK9 Type R มันเป็นควิกชิฟด้วยเปล่าครับ หรือว่าธรรมดา
    = สั้นกว่าเดิมนิดหน่อยครับ เล้นของซิ่งเลยน่าจะให้ความรู้สึกแตกต่างมากกว่า
    4. ถ้าหาแต่ด้ามควิกชิฟมา ใช้กับกระบองเกียร์เดิมได้เลยมั้ยครับ หรือว่าต้องแปลง ( บล็อค D )
    = ได้
    5. เพื่อนๆ ควิกชิฟยี่ห้ออะไรกันอ่ะ มีกี่แบรนด์ที่ทำ ราคาประมาณ ?
    = เห็นๆมาของแต่งก็น่าจะ 1-2 พันขึ้นครับ

3. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    ตามที่โดมบอกเลยครับ

เคยของ EK9 ดีกว่าเดิมนิดหน่อย ใส่บูชเอนเนอร์ยี่เพิ่มเข้าไปก็ดีขึ้นอีก

ตอนนี้ใช้ของ Skunk มันดีกว่ามากครับ สั้นกว่าเร็วกว่าครับ

4. My_Mint

1,617
    9
    0
    ขอบคุณมากคร๊าบบ พี่โดมกับพี่โส ได้ข้อมูลใส่หัวอีกแล้ว :)

ปล. ตกลงเชียร์ skunk 2 ใช่ป่ะครับ อิอิ

5. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    คำตอบข้อ 1. ด้าม quick shift ทำให้เข้าเกียร์สั้นลง แต่อาจไม่เร็วขึ้นครับ เคยลองเล่นของคนในคลับรู้สึกได้ว่าสั้นลงจริง แต่ลื่นไม่เท่าของ type r ในบางเกียร์ (วัดจากความรู้สึกผม)

ข้อเสียก็มี เช่น สับเกียร์ว่าว เพราะไม่ชิน รอบฝาดเกิน พังมาก็เยอะครับ ขอเล่นราคาไม่แรงซื้อมาเล่นก็ไม่เสียหลายครับ เบื่อก็ขายต่อได้

---------- Post added at 22:56:13 ---------- Previous post was at 22:55:58 ----------

คำตอบข้อ 1. ด้าม quick shift ทำให้เข้าเกียร์สั้นลง แต่อาจไม่เร็วขึ้นครับ เคยลองเล่นของคนในคลับรู้สึกได้ว่าสั้นลงจริง แต่ลื่นไม่เท่าของ type r ในบางเกียร์ (วัดจากความรู้สึกผม)

ข้อเสียก็มี เช่น สับเกียร์ว่าว เพราะไม่ชิน รอบฝาดเกิน พังมาก็เยอะครับ ขอเล่นราคาไม่แรงซื้อมาเล่นก็ไม่เสียหลายครับ เบื่อก็ขายต่อได้

6. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ตอบเพิ่มเติม ข้อ 4 ครับ
    กระบองเกียร์ D กับ B ไม่เท่ากันนะครับ ตรงจุดยึดด้ามเกียร์ D จะสั้นกว่าครับ ถ้าเอาของ Type R มาแปลงใส่จำเป็นต้องโมดิฟายหรือไม่ก็เปลี่ยนกระบองเกียร์นะครับ

7. My_Mint

1,617
    9
    0
    อ่า...จริงด้วย แล้วถ้าเป็น skunk 2 อ่ะลุงหนวด มันแยกโมเดลบล็อก D กับ B ป่ะ :confused:

8. มีครับ

ส่วนข้ออื่น ๆ ก็ตามน้องโดม กับพี่โสบอกเลยครับ

9. yu yu u12

yu yu u12 New Member Member

882
    36
    0

ใช้ได้เหมือนกัน แก้เรื่องน๊อต นิหน่อย

10. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    ใช้ของ skunk2 อยู่ ก็ชิดดี นะ

11. ่nuttanun

่nuttanun New Member Member

216
    2
    0
    เขาพูดเรื่องไรกันนะ สงสัยเราจะโง่นะเนี่ย:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้