ท่อที่มี Jasma มันจะดังไหมครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย I'm Designer, 7 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. I'm Designer

I'm Designer New Member Member

204
    11
    0
    TANABE ทรงรีใส้ตรง 2.5'' รุ่น HYPER MEDALION ถ้าใส่กับ A33 เครื่อง 2.0 เดิมๆ
    เสียงมันจะดังไหมครับ แล้วจะโล่งไปไหมครับ

2. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    JASMA ย่อมาจาก The Japan Automotive Muffler Association เปรียบเสมือน หน่วยงานที่คอยกำกับดูแล/ตรวจสอบ/ควบคุม ท่อไอเสียที่ผลิตในประเทศญี่ปุ่น รวมทั้งมลภาวะทางเสียงตามท้องถนน ให้อยู่ในมาตรฐานความปลอดภัยภายใต้ พรบ.จราจรทางบกของญี่ปุ่น

ด้วยมาตรฐานการควบคุม ผมเลยคาดว่ามันจะไม่ดังเกินควรหรอกนะครับ

3. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    ขับธรรมดา ไม่ดัง แต่พอ ลากรอบ สูง ดังกำลังดี +++

4. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    เสียงน่าจะทุ้มๆขึ้นหน่อยครับ

5. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    ิเท่าที่ สังเกตุ มา ท่อที่ มี JASMA เสียง จะ ออก แนว ทุ้มๆ ไม่ แตก เหมือน ท่อ บ้าน เรา

มีทั้ง ดัง ลั่น ทุ่ง หรือ แบบ แน่นเงียบ อิอิ

ของ ผม TRUST วงรี ไส้ตรง 3" อยู่

เสียงไม่ดัง เวอร์ คับ แบบ ว่า

ทุ้มๆ นุ่มๆ น่าขับ อิอิ

6. Napp

Napp New Member Member

334
    11
    0
    ลองอ่านรายละเอียดในบทความที่ผมเคยแปลไว้แล้วกันนะครับ :D ความว่า....

พอดีมีคนถามผมเกี่ยวกับเรื่อง ความหมายของเพลท JASMA ผมก็เลยลอง searchๆ ดูใน internet แล้วเจอเวปไซต์ JASMA เข้าพอดี

เลยลองอ่านดูแล้ว น่าจะเป็นประโยชน์ให้กับหลายๆ ท่านที่ยังไม่ทราบ หรือ เข้าใจผิดๆ ............

ไอ้ภาษาญี่ปุ่น ผมก้ออ่านไม่ออก ส่วนภาษาอังกฤษ ก้อ snakeๆ fishๆ ยังไงแล้ว ทนๆ กับ "การแปลโดยสรุป" ของผมหน่อยนะคร้าบ :D :D
    .
    .
    .
    JASMA คือ อะไร ???

ทำความเข้าใจกันก่อน........

๋JASMA ย่อมาจาก The Japan Automotive Muffler Association เปรียบเสมือน หน่วยงานที่คอยกำกับดูแล/ตรวจสอบ/ควบคุม ท่อไอเสียที่ผลิตในประเทศญี่ปุ่นให้อยู่ในมาตรฐานความปลอดภัยภายใต้ พรบ.จราจรทางบกของญี่ปุ่น

เริ่มใช้เมื่อ ค.ศ.1990 เพื่อแสดงว่า โรงงานผลิตท่อไอเสียที่สมัครใจเข้ารับการตรวจสภาพความดัง ได้ผ่าน "มาตรฐานของ JASMA" และจะมี เลขทะเบียน ปรากฎอยู่ รถทุกประเภท ทุกแบบเครื่องยนต์ ต้องผ่านการตรวจสภาพความดังตามมาตรฐานที่ JASMA กำหนด ซึ่งมาตรฐานความดังสูงสุดที่หน้าเครื่องจะอยู่ที่ 95db(A) และด้านท้ายเครื่องที่ 98db(A) ตาม พรบ.มลภาวะทางเสียง ปี Heisei 10 (ปีของญี่ปุ่น) ค่ามาตรฐานอาจแตกต่างกันที่ ค่ามาตรฐานเสียงสูงสุด (หากท่อไอเสียนั้นได้ผลิตก่อน พรบ.ฯ กำหนด จะสูงสุดที่ 100db(A)) ซึ่งการทดสอบนั้นจะถูกบันทึกลงในฐานของมูลของ JASMA สามารถตรวจสอบที่ใดก็ได้ทั่วประเทศ

คล้ายกับเพลทที่ปรากฎอยู่ด้านบน ซึ่งเริ่มใช้เมื่อ ค.ศ.1998 ตามข้อกำหนดนั้น สามารถติดเพลทได้เมื่อผ่านมาตรฐาน JASMA ซึ่งมาตรฐานความดังสูงสุดที่หน้าเครื่องจะอยู่ที่ 95db(A) และด้านท้ายเครื่องที่ 98db(A) ซึ่งเพลท R98 JASMA นั้นอยู่บนพื้นฐานมาตรฐานความปลอดภัยที่ได้แก้ไข พรบ.มลภาวะทางเสียง ในปี Heisei 10

ผลิตภัณฑ์หลากชนิดหลั่งไหลเข้าสู่ท้องตลาดหลังจากที่ได้ระงับข้อกำหนด และผู้ผลิต หรืตัวแทนจำหน่าย ที่ผลิตภัณฑ์ไม่ได้ขึ้นทะเบียน จะติดเพลทชนิดนี้ตามที่สมาชิกของสมาคมได้ลงมติว่า ผลิตภัณฑ์ที่ไม่ได้อยู่ในกลุ่ม/สมาคม ได้ถูกนำออกมาโดยสมาคม เพลทนี้จะติดให้กับสินค้าที่ตัดสินว่าได้ผ่านมาตรฐานมลภาวะทางเสียง และสมาชิกกลุ่มผ่านมาตรฐานมลภาวะทางเสีย ตามที่รัฐบาลกำหนดในการรับผิดชอบของตนในฐานะผู้ผลิตที่แยกออกจากกลุ่ม/สมาคม

อ้างอิง: http://www.jasma.org/

แหล่งที่มา
    >>> http://www.club1500cc.net/forums/index.php?topic=23191.0
    >>> http://www.vios-club.com/2009/viewtopic.php?t=70350

ผิดถูกอย่างไรก็ขออภัย

7. honeydiws

honeydiws New Member Member

8
    0
    0
    แล้วท่อแต่ละแบบต่างกันไงครับ

พวกท่อทรง HYPER อะไรพวกนี้อะครับ มันจะดังมากไหมครับ

J M/T ใส่ท่อแบบไหนไม่ต้องดังมากครับ ไม่ทราบเรื่องท่อเลยครับ

ปล.ผมขออนุญาติ จขกท. ด้วยครับ กำลังจะตั้งกระทู้ถามประมาณนี้พอดีครับ

8. corona ตัวน้อย

corona ตัวน้อย New Member Member

385
    7
    0
    เเน่นๆ

9. I'm Designer

I'm Designer New Member Member

204
    11
    0
    ขอบคุณครับ เพราะใจจิง อยากใส่ แต่กลัวดัง ช่วงนี้กำลังชอบแบบเงียบๆ ครับ

10. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    เพิ่มนิดนึง ของเจแปนเค้าวัดที่หน้าเครื่อง และท้ายรถ ดังไม่เกิน 95 และ 98 ตามลำดับ

บ้านเราท้ายรถที่7.5เมตร และ 0.5เมตร ที่ 85 และ 100 ตามลำดับนะคับ

**ข้อนี้น่าสนใจมาก การวัดต้องวัด2ครั้ง ที่3/4ของรอบเครื่องที่ให้กำลังสูงสุด**

ถ้า2ครั้งต่างกันเกิน2เดซีเบล ต้องวัดใหม่นะคับ!!

---------- Post added at 08:11:58 ---------- Previous post was at 08:11:43 ----------

เพิ่มนิดนึง ของเจแปนเค้าวัดที่หน้าเครื่อง และท้ายรถ ดังไม่เกิน 95 และ 98 ตามลำดับ

บ้านเราท้ายรถที่7.5เมตร และ 0.5เมตร ที่ 85 และ 100 ตามลำดับนะคับ

**ข้อนี้น่าสนใจมาก การวัดต้องวัด2ครั้ง ที่3/4ของรอบเครื่องที่ให้กำลังสูงสุด**

ถ้า2ครั้งต่างกันเกิน2เดซีเบล ต้องวัดใหม่นะคับ!!

oOน้องโอ๋งับOo ถูกใจสิ่งนี้
  11. Wit-chinjang

Wit-chinjang New Member Member

189
    2
    0
    ที่เคยใส่ก็ไม่ดังมากเสียงออกนุ่มแน่นๆอ่ะครับ

12. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0
    ที่ญี่ปุ่นขายท่อแล้วเอามาใช้มือ 2 เนี่ย มือ 1 มันมีทั้งแบบพักปลายใบเดียว และ ชุดคิททั้งเส้น

แถมมันเฉพาะรุ่นและเครื่องอีกเป็นส่วนมาก

ฉะนั้นเอามาใส่เฉพาะใบปลาย หรือข้ามเครื่องที่ผลิตมา เสียงมันก็อาจจะดังก็ได้คับ

แต่ถึงยังไงผมว่าดีกว่าท่อไทยหลายๆที่แน่นอน เบิ้ลเครื่อง 2 ที ใยก็ละลายหมดแล้ว ไม่รู้ใยท่อหรือสายไหม เหอๆๆๆ

ท่อมี Jasma ไม่เกี่ยวกับการโดน ตร. จับท่อดังนะคับ เค้าไม่รู้จักหรอก มี มอก. ว่าไปอย่าง การวัดเสียงที่ถูกวิธี เค้ายังทำไม่เป็นเลย

---------- Post added at 09:00:58 ---------- Previous post was at 09:00:41 ----------

ที่ญี่ปุ่นขายท่อแล้วเอามาใช้มือ 2 เนี่ย มือ 1 มันมีทั้งแบบพักปลายใบเดียว และ ชุดคิททั้งเส้น

แถมมันเฉพาะรุ่นและเครื่องอีกเป็นส่วนมาก

ฉะนั้นเอามาใส่เฉพาะใบปลาย หรือข้ามเครื่องที่ผลิตมา เสียงมันก็อาจจะดังก็ได้คับ

แต่ถึงยังไงผมว่าดีกว่าท่อไทยหลายๆที่แน่นอน เบิ้ลเครื่อง 2 ที ใยก็ละลายหมดแล้ว ไม่รู้ใยท่อหรือสายไหม เหอๆๆๆ

ท่อมี Jasma ไม่เกี่ยวกับการโดน ตร. จับท่อดังนะคับ เค้าไม่รู้จักหรอก มี มอก. ว่าไปอย่าง การวัดเสียงที่ถูกวิธี เค้ายังทำไม่เป็นเลย

13. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    ของผมใส่ hks super drager มันก้มีไอ jasma นะไม่ดังครับมันออกนุ่มๆ

14. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    เห็นด้วยกับพี่โต้งครับ:sad:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้