จุดแต้มสีตรงขอบยาง มีไว้เพื่ออะไร?

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Ea"RT"h, 5 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    เพื่อนๆพี่ๆเคยสังเกตุกันบ้างมั๊ยว่าตอนเราซื้อยางมาใหม่ๆจะมีจุดแต้มสีมาให้ แต่ไม่รู้เหมือนกันว่ามันมีมาเพื่ออะไร ผมเพิ่งได้ความรู้มาใหม่เลยอยากเอามาเล่าสู่กันฟังครับ
    จุดแต้มสีที่ทางบริษัทยางแต้มมาให้ก็เพื่อให้ช่างที่ใส่ยางได้สังเกตุเห็นจุดที่รองรับลมยางที่วิศวกรออกแบบมาเพื่อเป็นจุดที่แข็งแรงกว่าบริเวณทั่วไปอยู่นิดหน่อย หรือที่ถูกต้องง่ายๆคือช่างที่ใส่ยางควรจะใส่ยางโดยให้จุดแต้มสีบนขอบยางนั้นตรงกับบริเวณจุ๊บเลสที่เราอัดลมเข้าไปในตอนแรก แต่ว่าถ้าถามว่าเราใส่ไม่ตรงเป็นไรมั๊ยส่วนตัวผมว่าไม่เห็นผลหรอกครับ(เพราะช่างที่ร้านยางผมว่าส่วนใหญ่ก็ไม่รู้) แต่ที่รู้จากวิศวกรบริษัทยางเขาว่าเพื่อให้ใช้ยางอย่างเต็มประสิทธิภาพ ควรเติมและใส่ยางให้จุดแต้มสีให้ตรงกับจุ๊บเติมลม และที่สำคัญเขาบอกว่าลดเปอร์เซ็นต์ที่ยางจะระเบิดกลางทางถึง 15%เชียวนะครับ
    ถูกผิดขออภัย

2. โดมน้อย

โดมน้อย Well-Known Member VIP

1,494
    42
    48
    ความรู้ใหม่ๆ

3. AWD_IMP

AWD_IMP New Member Member

1,260
    29
    0
    ขอบคุณครับ ความรู้เพิ่มเติม ใกล้เปลี่ยนยางละจะได้บอกร้านยางซักหน่อย

4. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    ถูกต้องครับ

5. ch_opas

ch_opas New Member Member

559
    6
    0
    เพิ่งเปลี่ยนยางมาพอดีครับ

กะลังสงสัยเลย สีรัยว๊า ..... ของผมมีแดงกะเหลืองอ่ะ

ปล.แต้มสีไม่เห็นตงจุ๊บลมเลย เวนกำ

6. แว่น_RUN@BOUT

แว่น_RUN@BOUT New Member Member

1,308
    9
    0
    ไม่ตรงก็ไม่มีผลไรหรอกครับ.....เพียงแต่เค้าให้มาเพื่อให้ช่างมีจุดเริ่มตอนงัดยางเข้า

และก็ควรจะให้ตรงกะจุ๊บมันจะพอดีครับ

7. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    ความรู้ ขอบคุณครับ

8. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    ถูกตามที่เอิร์ธว่ามาล่ะครับ แต่ที่มีสองสีนี่มาเพิ่มเติมให้นิดนึงครับ

จุดสีเหลืองนี้ เรียกว่าจุด weight mark ซึ่งผู้ผลิตยาง จะทำเครื่องหมายด้วยการแต้มสีลงบนส่วนที่เบาที่สุดของยาง
    เพื่อให้ช่างทราบว่า ส่วนใดมีน้ำหนัดเบาที่สุด บนยางเส้นนี้

และก็ควรใส่ยางโดยเอาจุ๊บลม (ซึ่งมีน้ำหนักถ่วง) ให้ตรงกับจุดสีเหลืองนั้น เพื่อที่จะได้เกิดความสมมาตรมากที่สุด เวลาที่ถ่วงล้อ

การผลิตยางแต่ละเส้น แต่ละล๊อตเป็นไปไม่ได้ที่น้ำหนักยางจะคงที่เท่ากันทั้งหมด
    จุดสีเหลือง จึงเป็นเรื่องที่เราควรทราบ และ ช่างก็ควรทราบ จะได้ไม่เปลืองตะกั่วถ่วงยางมากเกินไปนะครับ

แต่เมื่อใด ที่เห็นจุดสีแดงปรากฏอยู่บนแก้มยางด้วย ให้ลืมจุดสีเหลืองไปได้เลย แล้วยึดจุดสีแดงแทนครับ

9. R2D2

1,212
    237
    63
    ทีนี้มารู้ถึงสีที่เป็นเส้นอยู่บนหน้ายางบ้าง

เส้นนั้นเรียกว่า runout stripes ซึ่งบ่งบอกถึงความกลมของยาง

เราควรเลือกยางที่เส้นสีนี้อยู่ตรงกลาง หรือมีเส้นสมมาตร สองเส้นทั้งซ้ายขวา
    หรือถ้ามีเส้นนี้อยู่ด้านนอก ทุกเส้น ก็ควรเลือกที่ใส่ยาง ให้เส้นนี้อยู่ด้านนอกของยางคนละฝั่งกัน
    ไม่ควรให้เส้นสีอยู่ด้านเดียวกัน เพราะมันจะทำให้รถเราวิ่งกินแทร็คไปด้านของเส้นสีที่ปรากฏ

เช่นถ้าล้อหน้า มีเส้นสีนี้อยู่ด้านซ้ายทั้งสองล้อ รถจะวิ่งกินซ้าย

สังเกตุจากรูป

10. โอ๊ค_TENGUNOYU

โอ๊ค_TENGUNOYU New Member VIP

2,185
    64
    0
    ขอบคุณครับ ความรู้ๆๆ

11. R2D2

1,212
    237
    63
    ทีนี้มาทราบถึงเครื่องหมายสามเหลี่ยมบนแก้มยางบ้าง

สามเหลี่ยมเล็กๆ ที่บนสุดของแก้มยาง คือ tiretread marker
    จะหมายถึง เครื่องหมายลูกศรที่ชี้ไปยัง Tread Wear Indicators หรือจุดชี้วัดความหนาของดอกยางครับ

ที่เขาทำลูกศร ชี้ไปหา Tread Wear Indicators เอาไว้ที่แก้มยาง ก็เพราะ แก้มยาง จะไม่สึกไปมากเท่ากับที่หน้ายาง
    ทำให้เรายังเห็นจุดมาร์คนี้อยู่ตลอด แม้ Tread Wear Indicators จะสึกไปหมดแล้วก็ตาม (คือยางน้อยก็รู้ว่ามันเคยอยู่ตรงไหน)

ซึ่งผู้ผลิตแต่ละราย ใช้เครื่องหมายแสดงไว้ไม่เหมือนกัน แปลว่าอาจไม่ใช่เครื่องหมาย สามเหลี่ยมก็ได้ครับ

ทีนี้เรามาดู Tread Wear Indicators ที่เจ้าสามเหลี่ยมนี้ ชี้ไปหากันครับ

คุ้นตามั๊ยครับ เจ้าเนื้อยางที่โผล่มาตรงกลางร่องดอกยาง ถ้าเนื้อยางสึกถึงจุดนี้เมื่อไร ควรเปลี่ยนได้แล้วครับ

และก็แปลว่า สามเหลี่ยมนั้นๆ ไม่ได้เกี่ยวข้องกับการสึกหรอ ของแก้มยางแต่อย่างใด
    แต่มันเป็นเพียง ตัวชี้ไปยัง จุดชี้วัดความหนาของดอกยางเท่านั้นเองอ่ะครับ

หากข้อมูลผมผิดพลาดประการใด ขออภัยไว้ ณ. ที่นี้ด้วยนะครับ ร้านยางบางร้านยังใส่ยางไม่ตรงกะมาร์คสีที่โรงงานกำหนดมาเลยครับ

---------- Post added at 09:48:14 ---------- Previous post was at 09:47:55 ----------

ทีนี้มาทราบถึงเครื่องหมายสามเหลี่ยมบนแก้มยางบ้าง

สามเหลี่ยมเล็กๆ ที่บนสุดของแก้มยาง คือ tiretread marker
    จะหมายถึง เครื่องหมายลูกศรที่ชี้ไปยัง Tread Wear Indicators หรือจุดชี้วัดความหนาของดอกยางครับ

ที่เขาทำลูกศร ชี้ไปหา Tread Wear Indicators เอาไว้ที่แก้มยาง ก็เพราะ แก้มยาง จะไม่สึกไปมากเท่ากับที่หน้ายาง
    ทำให้เรายังเห็นจุดมาร์คนี้อยู่ตลอด แม้ Tread Wear Indicators จะสึกไปหมดแล้วก็ตาม (คือยางน้อยก็รู้ว่ามันเคยอยู่ตรงไหน)

ซึ่งผู้ผลิตแต่ละราย ใช้เครื่องหมายแสดงไว้ไม่เหมือนกัน แปลว่าอาจไม่ใช่เครื่องหมาย สามเหลี่ยมก็ได้ครับ

ทีนี้เรามาดู Tread Wear Indicators ที่เจ้าสามเหลี่ยมนี้ ชี้ไปหากันครับ

คุ้นตามั๊ยครับ เจ้าเนื้อยางที่โผล่มาตรงกลางร่องดอกยาง ถ้าเนื้อยางสึกถึงจุดนี้เมื่อไร ควรเปลี่ยนได้แล้วครับ

และก็แปลว่า สามเหลี่ยมนั้นๆ ไม่ได้เกี่ยวข้องกับการสึกหรอ ของแก้มยางแต่อย่างใด
    แต่มันเป็นเพียง ตัวชี้ไปยัง จุดชี้วัดความหนาของดอกยางเท่านั้นเองอ่ะครับ

หากข้อมูลผมผิดพลาดประการใด ขออภัยไว้ ณ. ที่นี้ด้วยนะครับ ร้านยางบางร้านยังใส่ยางไม่ตรงกะมาร์คสีที่โรงงานกำหนดมาเลยครับ

12. ton_bulldog

ton_bulldog New Member Member

19
    1
    0
    ขอบคุณครับ เป็นความรู้ให่มครับ

13. FIFTYFIFTY AC-M92

FIFTYFIFTY AC-M92 New Member VIP

1,790
    29
    0
    ...ความรู้ ความรู้ ขอบคุณครับ...

14. RA 720

RA 720 Well-Known Member Member

1,137
    88
    48
    ข้อมูลดีดี จริงๆครับ

แล้วช่างเค้ารู้ไหมเนี่ยเรื่องรายละเอียดของยาง เล็กๆน้อยๆแบบนี้แต่สำคัญ อยากให้ช่างละเอียดในอาชีพอีกนิดนึง เพื่อลูกค้าดีๆอย่างเรา

เรารู้แบบนี้บอกเค้า แล้วเค้าจะเชื่อไหมเนี่ย

R2D2 ถูกใจสิ่งนี้
  15. กระทู้ความรู้ครับ ขอบคุณๆๆ

16. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    เยี่ยมไปเลยครับ

17. artjesus

artjesus New Member Member

55
    0
    0
    เคยเจอแต่ไอ้พวกตั้งศูนย์ แม่มชอบบอกว่า พี่ ยางญี่ปุ่น มันกินซ้ายหมดแหละ พี่ !!!! 5555 ตั้งยังไงก้อไม่เคยจะตรงซักที อ้างไปเรื่อย 5555

18. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    โอ้ว ความรู้ดีๆ

19. yubzaaa

yubzaaa New Member Member

314
    7
    0
    อัพๆๆๆ ความรู้ๆ

20. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ขอบคุงคับ
    ความรู้ทั้งน้าน แต่ไม่เคยเห็นช่างมันสนใจสักกะที 555+

21. อืม...นะ

อืม...นะ New Member Member

218
    12
    0
    ความรู้มากมาย ขอบคุณครับ

22. มีฟามรู้ขึ้นมาอีกแล้ว.....ขอบคุณคัฟ

23. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ขอบคุณมากครับ อาหารสมอง :D:D:D

24. kwan22324

kwan22324 New Member Member

309
    7
    0
    ขอบคุณ สำหรับข้อมูลดีๆครับ

25. Tensino

Tensino Legend (R.I.P.)

151
    10
    0
    ขอบคุณสำหรับความรู้ดี ๆ ครับผม และมีอีกคำถามครับ ผู้หญิงในรูปของคุณอสูรลูกรัง เธอพูดว่าอะไรครับ ?

26. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    มีประโยชน์มากๆครับ ขอบคุณครับ :D

27. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    ขอบคุณครับ

28. Mr.Lee

Mr.Lee New Member Member

77
    0
    0
    สงสัยมาตั้งนาน พึ่งจะรู้ก้อเพราะได้อ่านกระทู้นี้เนี้ยแหละ ขอบคุณครับ..

29. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    เพิ่งรู้เหมือนกันคับ

30. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    ความรู้ๆ ครับ
    ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้