ถามผู้รู้หน่อยครับ ยาง 205/45/ขอบ 17 กดลงมากๆ ติดซุ้มล้อ หรือป่าวครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย NT.SHOP, 2 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NT.SHOP

NT.SHOP New Member Member

523
    1
    0
    :cry:ไม่ทราบว่า ถ้ากดหน้าลง เอาแบบพอดีขอบยาง จะติดซุ้มล้อ หรือ กันโคลนหรือปล่าว ครับ เพราะ ของเก่า มันเน่า แล้ว ขาดด้วย เวลาลุยน้ำ น้ำมันกระเด็นเข้าสายพาน อะครับ เพราะของเก่ามันขาดเยอะมาก อยากจะเปลี่ยนใหม่ แต่กลัวติดซุ้ม อะครับ ช่วยแนะนำหน่อย นะคับ ควรทำไงดี เป็น แม็ก 17 ขนาดยาง 205/45/17 รบกวน พี่ ๆ ด้วย นะครับ:cry:

2. Tonkun

Tonkun New Member Member

227
    5
    0
    ถ้าใส่ 205/45/17 แล้วโหลดลงมากๆ ตามที่บอกไว้ ติดซุ้มแน่นอนครับ
    เพราะขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางของล้อรวมยาง จะใหญ่มากขึ้นกว่าเดิม
    ยิ่งถ้าใส่ล้อที่ กว้าง 7" ขึ้นไปแล้วด้วยล่ะก็นะ ขับยากมากๆ

ตอนแรกผมก้อใส่ล้อ+ยาง ขนาดเดียวกับ จขกท นี่แหล่ะ
    แต่วันนี้ (เมื่อช่วงเย็นๆ นี้เอง) ผมเปลี่ยนกลับมาใส่ขอบ 15 แระ

เพราะขี้เกียจเปลี่ยนพลาสติกซุ้มล้อแระ ขาดกระจุยมาไม่รู้กี่คู่แระ

ผมว่านะ EK เรา ใส่ 15 หรือเต็มที่ 16 ก้อสวยแล้วล่ะครับ
    ใส่ 17 ผมว่ามันล้นซุ้มล้อเราเกินไป ถ้ารักจะใส่ 17 จริงๆ
    ต้องเลือก แม็ก เลือก ยาง ให้ดีๆ เลยล่ะครับ
    ความกว้างเอย ออฟเซตเอยย ซีรีย์ของยางเอย มันมีผลทั้งหมดเลยอ่ะ

3. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    อยู่ที่การเลือก Offset + หน้ากว้าง + series ยางครับ

แต่ของผมใส่ 205/40/17 สบายครับ ไม่มีติด ไม่สีซุ้มล้อ :D

---------- Post added at 01:25:48 ---------- Previous post was at 01:25:33 ----------

อยู่ที่การเลือก Offset + หน้ากว้าง + series ยางครับ

แต่ของผมใส่ 205/40/17 สบายครับ ไม่มีติด ไม่สีซุ้มล้อ :D

4. NT.SHOP

NT.SHOP New Member Member

523
    1
    0
    ขอบคุณ สำหรับ ทุกคำตอบ ครับ .... ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ เมื่อก่อนเคยใส TE37 16 อยู่ไม่น่า ดันทุลัง มาใส่ 17 เล้ย.. สงสัยต้องกลับ ไปใส่ 16 อีกครั้ง แระ ครับ อิอิ ..............

(พี่ น้อง ชาว EK กันแอง และอบอุ่น อย่างนี้ คงรัก EK ไปอีกนาน แสนนาน เลย....)

5. chai119911

chai119911 New Member Member

49
    0
    0
    ผมใส่ 205 45 17 กดลงเยอะครับ ขนาดใส่ไฟแช็คตามขวางเข้าได้อะครับ ยางกันโคลนฉีกหมดแล้วครับกินขอบซุ้มอีกต่างหากว่าจะเปลียนยางกันโคลนเหมือนกันราคาเท่าไรได้ครับ (ตอนนี้ไม่อยากเปลี่ยนยังรัก17 ใส่แล้วสวยครับแต่ขี่ไม่หนุกเลยต้องระวังตลอด)

6. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    ระวังนะคับใส่ 17 + 205 /45 แล้วโหลดมากๆ
    ยางจะสีกับซุ้ม จนขาดหมด แล้ว ตรงกลางซุ้มจะมี ตะเข็บตัวถังอยู่
    เคยมาแล้ว ยางฉีก เป็นร่องเลย

.ใส่ 205/40 เหมือนข้างบนว่าดีกว่า แต่ขับ ไม่ดี เจอหลุมนิดเดียว แม็กดุ้งเอาง่ายๆเลย

ยางกันโคลนราคาหลักร้อย เองครับ น่าจะ 3-4 ร้อย จำไม่ได้
    แต่ ถ้าไม่แก้ที่ต้นเหตุ เดี๋ยวมันก็ขาดอีก

7. SINGHUTSATIT

SINGHUTSATIT New Member Member

191
    2
    0
    เลือกค่า k สัก 20 เลยคับ 555

8. Tonkun

Tonkun New Member Member

227
    5
    0
    ยางกันโคลน(พลาสติกซุ้มล้อ) เบิกศูนย์เอาเลยครับ
    ซ้าย+ขวา ไม่เกิน 600 บาทครับ

9. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ไม่ต้องใส่ครับ ยางกันโคลน

เราควรแก้ที่ต้นเหตุ

10. maythee

maythee New Member Member

274
    12
    0
    ตามนี้เลยเตี้ยกับแข็งมันคู่กันอยู่แล้ว ได้อย่างเสียหลายอย่าง

11. Spider-Man

Spider-Man New Member Member

145
    1
    0
    เยี่ยมยอด

12. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    เดี่ยวโทรไปคุยคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้