รักรถ HONDA EK ที่สุดเลย

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย spuknic, 10 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. spuknic

spuknic New Member Member

501
    52
    0
    หลังจากได้นอกใจไปขับ SUBARU มาปีกว่า
    ยอมรับว่าขับ 4 มันเกาะถนนจริงๆ เทอร์โบเวลาดึงก็สนุกไปอีกแบบแต่ผมว่าก้อไม่ได้แรงกว่าเทคเราๆอะไรกันมากมาย Vtec ยังจะลากรอบได้มันกว่าด้วยซ้ำ
    แต่ในเรื่องค่าใช้จ่ายในการดูแลรักษานี่ซิครับผมยอมเลย มันหนักเอาเรื่องจริงๆอะหลั่ยสเตนดาร์ดก็แสนแพงกว่า ของฮอนด้าเราๆหลายขุม อะหลั่ยบอดี้ขอมือสองก้อราคาพอๆกับขอใหม่ของ เราๆ
    แถมเวลาซ่อมงานจุกๆจิกก็ดูเองไม่ได้อีกต้องพึ่งอู่ตลอดซึ่งต่างจาก เครื่องฮอนด้าเราๆผมว่าดูแลรักษาเองง่ายกว่าเยอะระบบต่างๆก็เข้าใจง่ายอู่ที่สามารถดูรถให้เราได้ก้มีเยอะ
    สรุป รัก Honda รัก EK ครับ
    ปล.พอดีอยากระบายกันนิดหน่อยคงไม่ว่ากันนะครับ ^^

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 เมษายน 2009
  2. sarut

sarut New Member Member

372
    66
    0
    อิอิ

เข้าใจคับ

อิอิ

ผมเองก้อเคยไปหลงเซฟอยู่ๆหลายเดือน

ฮ่าๆ

3. Egsport191

Egsport191 New Member Member

97
    22
    0
    ผมว่า EK นี่น่าใช้และจะเป็นตำนานรถ Honda ไปอีกนานแสนนาน ครับ

4. ขับ EK ตังเหลือ>>>เพียบ

5. NENG_VTEC

NENG_VTEC New Member Member

526
    31
    0
    ยินดีต้อนรับกลับบ้าน EK

6. oak_99

oak_99 New Member Member

49
    5
    0
    ดีใจจัง เป็นคันแรกในชีวิต เคยคิดขายทิ้งหลายรอบแล้ว สุดท้ายโมใหม่ไปหลายตังค์ เลยคิดว่าจะขับไปอีกนาน

ประสบการณ์จะค้นหาสิ่งที่ดีที่สุด

7. RC_ZERO

RC_ZERO New Member Member

324
    10
    0
    อ่ะ ดีด้วยคน แต่รถผมเครื่องจะพังเลยไม่ค่อยดีและ ต้องอ้อนเมียให้วางเครื่องใหม่ (ดันเอาเงินไปลงเครื่องเสียงหมดและ ซวยเลย เวรจริงๆ ) :cry:

8. oak_99

oak_99 New Member Member

49
    5
    0
    แต่ก็คุ้มไม่ใช่รึ สาเหตุที่คนขอติดรถนี่

9. ping0168

ping0168 New Member Member

210
    11
    0
    คันแรกในชีวิตเหมือนกันครับ รักมากหวงมาก 55

10. tit_satit

tit_satit New Member Member

109
    26
    0
    คันแรกในชีวิต เหมือนกันครับ ขับรถเป็นก็เพราะคันนี้ นี่แหล่ะ....รักสุดๆ :D

11. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    ไม่จริงอะ ทำไม ผมมีเท่าไหร่ก็หมดเอาๆ

อิอิ แต่ก็มีความสุขกับ เจ้าคูเป้ ผม :D

12. คุณขนุน

คุณขนุน New Member Member

569
    27
    0
    รถของพ่อยกให้ครับ
    รักคันนี้มากๆ

สิ่งที่ผมรู้สึกกับ EK คือ
    - เป็นรถระดับกลาง กำลังดี อะไหล่ไม่แพง
    - ของแต่งเยอะชิบหาย หลายสำนัก ราคาแรง เบาสลับกัน
    - ทรงสวย และดูเตี้ยสำหรับ LEV หลายคนมักทักว่าโหลดมารึเปล่า

13. เห็นด้วยกับพี่ต่อ 100% เลยครับ เมื่อก่อนผมก็ขับพวก Porsche
    Ferrari, Lamboghini, Aston Martin ยอมรับว่าตอนนั้นค่าใช้จ่าย
    ค่อนข้างแพง เลยต้องตัดสินใจขายทิ้ง มาขับ EK สบายกระเป๋า
    กว่าเมื่อก่อนเยอะเลยครับ

spuknic ถูกใจสิ่งนี้
  14. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    เห็นด้วยครับ ม่ะก่อนขับ TOYOTA ช่างเหยียบสีเหลือง ขับยาก พวงมาลัยไม่นิ่งเลย ขาบตรงๆต้องคอยเลี้ยงพวงมาลัยตลอด แอร์ก้อไม่มี ต้องเปิดหูช้างให้ลมเข้า เสียงก้อดัง เบรกก้อไม่ค่อยอยู่
    แต่พอมาขับ EK แล้วรู้สึกดีจิงๆครับ ขอบอก

15. ก๊วยเจ๋ง@ASIMO

ก๊วยเจ๋ง@ASIMO New Member Moderator

833
    158
    0
    จะใช้จนกว่า มันจะใช้ไม่ได้

16. khwan21

khwan21 Member Member

206
    17
    18
    ผมชอบ EK ตั้งแต่ผมเด็กแล้วละครับ ตอนนั้น ประมาณ 11 ขวบ

จำได้ พี่ ขับ เป็น สีทอง ชอบตั้งแต่ตอนนั้น เห็นแล้วใช้เลย

พอตอนนี้ 18 ก็ ซื้อ มา ขับ บ้าง รักมากคร้าบผมม

17. ยินดีต้อนรับกลับบ้าน EK 555

18. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    HonDa ดี๊ดี

19. idom04

idom04 New Member Member

79
    8
    0
    Honda ด้วยคนครับ...EK นะ

20. ka8506

ka8506 New Member Member

408
    136
    0
    คันแรกก็ honda city คันต่อมาก็ honda civic ek
    ถึงตอนนี้จะขาย ek ไปแล้วคันต่อไปก็ยังเป็น honda ........อยู่ครับ:D

21. BOWYER

BOWYER New Member Member

318
    16
    0
    แล้วถ้าเป็น subaru impresa ล่ะครับมันน่าใช้กว่า EK หรือเปล่าครับ
    มันน่าจะแรงกว่าเยอะนะครับ EK น่าจะใช้เงินมากถ้าจะให้แรงเท่ากับ gc8 คอแดงเดิมๆ
    แต่เครื่อง turbo มันก็ต้องเอาใจใส่มากกว่า na เป็นธรรมดา อันนี้ไม่ได้ว่า EK ไม่ดีนะครับ
    ผมก็ขับอยู่แต่เห็นราคาเครื่องเชียงกงราคามัน over เกินไปอ่ะครับ 1600/1800 แพงกว่า j อีก

22. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ผมว่าตาโต ยังอยู่ได้อีกนานคับ สวยลงตัว อะไหล่ของเล่นเยอะ ยังไงก้อคิดว่าจะเก็บและรักรุ่นนี้ไปอีกนานคับ

23. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    11 ปีแล้วครับ กะให้ถึงรุ่น เรโทร แก่พอดี55

24. EK0785

EK0785 New Member Member

77
    5
    0
    รัก EK คันนี้มากคับ ผมรักมันตั้งแต่ซื้อมาแล้วคับ ผมชอบที่หุ่นมันสวยดีคับ พอใช้แล้วรู้สึกดีขึ้นเรื่อยๆ คับ ไม่อยากเปลี่ยนรถ ใหม่เลยคับ

25. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    อยู่กันจนผุครับคันนี้

26. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    สวยกว่ารถใหม่ๆอีกนะ

27. ari

ari New Member Member

670
    185
    0
    จะเก็บคันนี้ไว้เป็น Retro Car เลยล่ะ:D:D

28. Pond_Ek

Pond_Ek New Member Member

363
    49
    0
    ถึงจะเก่าแต่ก็ยังเก๋าครับ

29. spuknic

spuknic New Member Member

501
    52
    0

เรื่องแรงหรือหนึบผมไม่เถียงว่าน่าใช้...แต่พอต้องเข้าอู่แต่ละทีจ่ายหลายอยู่จนแฟนผมบอกว่าซูบารุนี่สงสัยรถคนรวยซ่อมแต่ละที
    กลับกันฮอนด้าเราทุกอู่ทำได้หรือบางอย่างเราก็ยังทำกันได้เองรึเข้าอู่ที่รู้ใจก็ยังไม่เสียงตังค์..ผมว่าความสบายกระเป๋านี่แล่ะน่าใช้สำหรับผม

30. oneness

oneness New Member Member

441
    73
    0
    - จริงอย่างพี่ต่อพูดเลยครับ เพราะพี่ต่อมีประสบการณ์มาแล้วนี้ครับ ก็เล่นซูบารุ มาแล้ว เรื่องเครื่องที่ใช้ระบบอัดอากาศมันค่อนข้างจบยากครับ เพือนผมเล่นกันหลายคนต่างก็ใช้ได้ไม่ทันไรก็พังบ้างเก็บงานไม่จบบ้างจูนเครืองไม่จบบ้าง คือจะเล่นแรงๆๆทีต้องเล่นเค้นทุกจุดอะครับไม่งั้นไม่จบ ไหนจะเพลาอีก อย่างซูบารุเนีย เหตุที่หลายๆๆอย่างแพงเนื่องยังเป็นรถที่ไม่ใช้รถตลาดอะครับ รถนำเข้าด้วย อะไหล่หลายๆๆอย่างตามเชียงกงยังหายากเลย คนจะเล่นจริงๆๆต้องรู้ที่ ไม่งั้นแย้เลยนะครับผมว่านะ แต่ถ้าพูดกันตรงที่ ความแรง ช่วงล่าง ความสวย เขาเจ๋งกว่าอยู่แล้วครับ แต่มันก็คนละแนวกันแล้วแต่ความชอบด้วยครับ

- แต่EK ไม่มีระบบตรงนั้นครับ ใช้แรงเครืองล้วนๆๆเลย ระบบไฟต่างๆๆๆเข้าใจง่ายกว่าครับ อาการเวลาจะเป็นะไรก็แก้ไข หรือดูอาการง่ายกว่าด้วย อู่ก็มีทำเยอะ อะไหล่ก็หาง่ายกว่า มีทั้งมือ1 มือ2 ให้เพียบเลย อยู่ที่ว่าใครมีเงินมากน้อยแค่ไหน

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวผมนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้