ถามเรื่องย้ายแบตครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย โบตั๋น, 9 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ตอนนี้ แบตอยู่หน้าครับ รู้สึกไม่มีที่ให้ทำอะไรเลย
    ย้ายคอยล์ไม่ได้ ใส่กรองลำบาก เลยอยากจะถามว่า
    ถ้าจะย้ายเอง ต้องทำไงบ้างครับ เดินสายเส้นใหญ่ ๆ มาได้เลยมั้ย
    หรือต้องผ่านสะพานไฟ รีเลย์ อะไรหรือเปล่า

ที่สำคัญ หลังรถมีถังแก๊ส ควรย้ายมั้ย มีโอกาสเกิดเหตุการณ์ไม่คาดคิด
    มาน้อยแค่ไหน มีใครมีถังแก๊สหลังรถ แล้วย้ายแบตบ้างครับ

ขอดูรูปด้วย จะดีมากเลยครับ

2. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    เป็นพี่ ไม่ย้าย เพราะเสียว :D

3. koco_mcdonal

koco_mcdonal New Member Member

320
    26
    0
    ถูกต้องตามที่พรี่เด่นบอกเลยครับเพื่อนตั๋น อย่าเสี่ยงเลย เสียวเป็นคนที่ สอง

4. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    เอาถังออกก่อนจิอ้วน

5. Emz-b14

Emz-b14 New Member Member

197
    6
    0
    เสี่ยงมากครับ เพราะข้อต่อทองเหลืองที่ออกจากถังแก๊สผมเคยหลวมเนื่องจากกระเทือนบ่อยๆ มันเลยขยับทีละนิด แก๊สไหลออกมาเสียงดังฟู่ๆเลย น้ำแข็งจับเต็มไปหมด แล้วลองคิดดูว่า ถ้ามีแบตอยู่ตรงนั้น แล้วมันสปาร์กนิดนึง จะเกิดอะไรขึ้น เสียวแน่นอนครับ :D:D:D

6. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    อ่า งั้นเอาถังออกเลยละกัน ไม่ตงไม่ติดมันแระ
    ขอบคุณค๊าบบบ จุ๊บุ ทุกท่านจ้า

7. De@thNotez

De@thNotez New Member Member

1,017
    69
    0

ถ้าไม่มีถังแก็สก็น่าย้ายคับ แต่ยังมีเรื่องต้องคิดอีกนะถ้าเอาแบ๊ตไว้ท้ายรถ เรื่องการระเหยของแบต ถ้าเป็นแบ๊ตน้ำนะ
    แสบจมูกมากๆ เลยละเพราะท้ายรถกับตัวรถมันเชื่อมต่อกันได้มีแค่เบาะหลังกั้น ถ้าจะให้ดีแบตแห้งน่าจะเป็นทางเลือกที่ดี

8. Chitchai Vilaikaew

Chitchai Vilaikaew New Member Member

1,779
    455
    0
    วินมีทั้งถัง ทั้งแบตเลย เพราะว่าไม่มีที่จิงๆๆๆๆ

อิอิ

9. art-HB12

art-HB12 New Member Member

535
    10
    0
    ขอโทษพี่ตั๋นนะครับ ขอโพสถามเรื่องแบตในกระทู้พี่

คือว่าระหว่างแบตแห้ง กับ แบตน้ำกลั่นอย่างไหนดีกว่ากัน ต่างกันอย่างไร อายุใช้งานอันไหนเยอะกว่ากัน
    คือว่าแบตข้าพเจ้า3ปีแล้วใกล้จะเปลี่ยนแล้วจึงขอสอบถามครับ

10. sunny_green

sunny_green New Member Member

330
    50
    0
    แบต แห้งแท้ๆ เกือบๆ หมื่น เลยนะ เท่าที่เคยๆเจอ

ถ้า แบตน้ำ จะมี 2 แบบ
    คือแบบ เมนเทอร์เนน ฟรี นานๆดูน้ำกลั่นที จุกเติม จะถูกซ่อนอยู่
    กับแบบ ธรรมดา คือ แบบน้ำ ทั่วไป

11. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    ย้าย ไป เลยครับ อย่าไปกลัว
    ขนาด ngv ยัง เติม ที่กระโปรงหน้า เลย
    ใกล้ แบต ด้วย ยังไม่ เห็น มี อะไร เลยครับ
    อิอิอิ
    ( โปรดใช้วิจารณญาณ ขณะอ่านข้อความ )

12. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    วิน ชอบเสียว อ่ะดิ :D

13. โบตั๋น

4,842
    815
    113
    อยากย้ายนะครับ เพราะมันแน่นจริง ๆ
    จะได้เมนเทนง่าย ๆ ด้วย

ว่างทำวันไหน จะเอารูปมาให้ดูนะครับ

---------- Post added at 16:32:03 ---------- Previous post was at 16:31:37 ----------

อยากย้ายนะครับ เพราะมันแน่นจริง ๆ
    จะได้เมนเทนง่าย ๆ ด้วย

ว่างทำวันไหน จะเอารูปมาให้ดูนะครับ

14. DaySpeed

8,976
    822
    0

เอาจิงเหรอ

ว่างๆเจอหน้าเจอตาหน่อยเว้ย

15. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    ทำวันไหนพี่อาทิตย์หน้าหยุดยาวทั้งอาทิตย์เลย เดี๋ยวไปเป็นลูกมือ :D :D :D

16. ย้ายไว้ข้างหลัง ถ้ากลัวเรื่องไอระเหย ก็ตีกล่องปิด (ให้เปิดได้ด้วยนะครับ) แล้วเจาะรูทำท่อ เอาสายยาง ลงรูพื้นรถไป

แต่ผมว่าไม่ต้องทำก็ได้ครับ ไม่น่าซีเรียสเท่าไหร่ รถผมย้ายไว้ข้างๆคนขับ เปิดกระจกขับตลอดก้ไม่ได้ปิดไว้เหมือนกันครับ พี่ตั๋น

ส่วนสายไฟเอาบวกลากมาอย่างเดียว สายไฟบวกจากอุปกรณ์อื่นๆที่เคยต่อที่ขั้ว ก็ย้ายไปต่อบวกเมนจากไดชาร์ท ไล่

หาเอาในรถอ่ะครับ ถ้าหาไม่ถูกก้เอาหางปลาใหญ่ๆต่อจากสายเดิมมาก้ได้พี่ ยั้มหัวให้แน่นๆละกันครับ ส่วนสายกราวด์ ก็ลงตัวรถไปเลย แนะนำให้เอาหัวสว่านหินขัดปัดสีออกไปเลยครับ แล้วค่อยยึดน็อต..

โชคดีนะครับพี่ ขอให้สนุกในการทำรถครับ

17. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    มันน่ากลัวตรงไหนเนี่ย

เดินสายไฟดี จุดยึดแบตดี มีกล่องปิด

BMW แบตอยู่หลัง ติดแกสกันให้รึ่ม

18. Chitchai Vilaikaew

Chitchai Vilaikaew New Member Member

1,779
    455
    0
    จัดไปจะได้เสียวๆ เป็นเพื่อนกัน

อิอิ

19. โบตั๋น

4,842
    815
    113
    เอ้า ๆ จัดปายยยยยยยย
    ขอบคุณทุกท่านครับ

20. DaySpeed

8,976
    822
    0

ย้ายเสดแล้วมาย้ายมังคุดให้ด้วยนะอ้วน:D

21. โบตั๋น

4,842
    815
    113
    บ้านใครดีอ่ะพี่ คงหลังจากคลอง 5 อ่ะครับ
    นัดไปด้วยกันเลยดีก่า เด๋วเอาของเหลวไปให้ครับ

22. NUTTO.B11

NUTTO.B11 New Member Member

906
    112
    0
    พี่ๆคับของผมจะย้ายไว้ในรถเลยอ่ะหลังเบาะคนขับอ่ะคับ

ไม่ทราบว่าจะมีไอระเหยของตัวแบตป่าวมีอันตรายอะไรไหมคับ

ขอบคุณกระทู้พี่ตั๋นนะคับ

23. deknon

deknon Well-Known Member Privilege

1,753
    66
    48
    ผมก็เคยคิดจะทำเหนือมกันครับ แต่ตอนนี้ไม่ทำแล้วเพราะขี้เกียจอะ อิอิ

24. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    รอดูนะจ๊ะ...:D:D:D

25. NEXTWEEK

NEXTWEEK New Member Privilege

6,436
    996
    0
    งั๊น ย้ายแบตไปไว้หน้ารถดีกว่า หรือ ย้ายถังไปไว้หน้ารถดี
    :D:D:D

26. โบตั๋น

4,842
    815
    113
    ไอเดีย บรรเจิดเลยครับ

ย้ายแบตมาด้านหลัง เสียว
    ก็ย้ายถังไปหน้ารถ หลบแบต โอ้ว พี่กานนี่ เทพมาก ๆ

เด๋วจัดให้อีโอ๊ตคนแรกเลย

27. Denn

9,716
    819
    113
    ยังไง ก็พกถังดับเพลิงไว้ด้วยน่ะ
    ปุ๊ปปั๊ป มา กระเจี้ยว กะ ตาโป๊ด พอง เลยน่ะวุ้ย :D

28. โบตั๋น

4,842
    815
    113
    ขอบคุณครับพี่

ทุกวันนี้ พกอยู่แล้ว ของแบบนี้ ไม่แน่นอนทั้งนั้นครับ
    เผื่อเพื่อนร่วมทางด้วย กะว่า ถ้าย้ายแล้ว จะหาถังแดง ๆ ใส่กันเลยทีเดียว
    มีเสียว อิอิ
    :D:D:D

29. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83

ใส่แบตแห้งดิ จบ...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้