ขอถามหน่อย

การสนทนาใน 'Sport Truck.' เริ่มโดย aa69, 6 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aa69

aa69 New Member Member

38
    0
    0
    dragon eye อยากแปลงเบรค r 32 ทำยังงัยคับ มีของแล้ว แบบว่าอยากลองทำเอง แล้วอาการเฟรดของเบรคมันคืออะไรคับรบกวนตอบหน่อยนะคับ(ละเอียดนิดก็ดี)

2. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    วิธีการทำ...
    1ดุม
    1.1 หากต้องการ6รู ให้เอาจาดิสไปคว้านให้และเจาะใหม่เป็น6รูแล้วครอบใส่กับดุมเดิม ซึ่งดุมเดิมต้องเอาไปปาดวงนอกให้เล็กลงด้วยครับ
    1.2 หากต้องการ 5 รูให้ไปซื้อดุมไมตี้มาครับ แล้วปาดวงนอกดุมออก ล้วงจงในนิดหน่อยให้สวมได้พอดี แล้วก็ครอบไปเลยครับ
    2 อาจจะต้องเปลี่ยนน็อตล้อหากครอบแล้วน็อตสั้นไป ซื้อรุ่นที่ยาวกว่าเดิมประมาณ 1 cm
    3 เอาคาลิเปอร์ ครอบแล้วหาต่ำแหน่งว่า คาลิเปอร์ ตั้งอยู่ตรงกลางได้เซนเตอร์และขนานกับจานพอดี
    4 วัดระจากหูคอม้ามาตรงกับรูของคาลิเปอร์ ว่าห่างกันเท่าไหร่เพื่อเอาไปกลึงเป็นบูชมาเสริม ให้ใช้แหวนรองเยอะๆไปก่อนก็ได้แล้วขันให้ตึงๆ........
    5 อึกหูนึงส่วนมากไม่ตรงเราต้องสร้างเป็นบูชเยื้อง 2รู ต้องหาPCD ของ2รูนี้แล้ว ก็เจาะร้อย1รู และเจาะต๊าบ 1รู
    6 เมื่อได้มาแล้วประกอบให้เข้าที่ลองเช็คดูว่ามีโก่ง เอียงแบาะหรือไม่ ถ้าไม่มี ให้ลวดเชื่อมแสตนเลส เชื่อมบูชติดตายกับคอม้าเลยและมีน็อตขันยืดแน่นอยู่อีกชั้นหนึ่ง(จะไม่เชื่อมก็ได้)
    7 สร้างจูดยึดสายเบรคอ่อนไม่ให้ไปสีหรือหักพับโดนล้อได้
    8 ต่อสายไล่น้ำมันเบรค
    9 ถ้าเป็นผม ผมจะใช้จานทรูปเปอร์ และซื้อคาลิเปอร์สกายไม่เอาจานมาครอบ จานใหญ่กว่าด้วย ไม่มาเจาะมาล้วง ง่ายกว่าแข็งแรงกว่า

3. aa69

38
    0
    0
    ช่วยด้วย

DRAGONEYE...อยากแปลงเบรค r32 ใส่หน้า-หลัง ทำยังงัยคับ มีของแล้วอยากลองทำเอง(น่าจะอยากตรงขายึดคาลิปเปอร์) :cry:

4. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    เอามาใส่ที่ร้าน A-TEC ข้างล่างนี่ก็ได้ครับผม

5. aa69

38
    0
    0
    ขอบคุณมากๆๆๆครับพี่เจี๊ยบ
    รถผมใส่ดุมไมตี้มานานแล้ว แม็กก็5รูแล้ว มีจานรุ่นใหนบ้างที่ใหญ่ และทำง่ายเหมือนทรูเปอร์บ้างคับ

6. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    งั้นก็ใส่จานอริสโต้ดิครับ 315 มม. ใส่17 ได้อย่างเดียว คาลิเปอร์สกายก็ได้ แต่ไปเช็คความหนาด้วยนะว่าเท่ากันป่าว

7. aa69

38
    0
    0
    o.k. คับ

8. NONG_SCG

NONG_SCG New Member Member

2,132
    3
    0

เดี๋ยวให้ดูเป็นตัวอย่างก็ได้ หรือว่าเดี๋ยวขายต่อให้ก็ได้......อิอิ

9. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    +++ UP +++

มาแว้วคับ พี่น้องอะไหล่ซิ่ง :D

10. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    พี่น้องจะขายไปใส่ เบรคแอร์บัสเลยหรอครับ

11. NONG_SCG

2,132
    3
    0
    เหอะๆ แค่ทดลองเป็นพ่อค้าดูบ้างครับ

12. aa69

38
    0
    0
    ขอดูเป็นตัวอย่างดีกว่า.......จ้า
    ผู้ไม่รู้ย่อมไม่ผิด ดีกว่า ผู้รู้แล้วชอบปกปิด..เน้อ...

13. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    เปิดมากไม่ได้ครับ อนาจาร คริคริ

14. NONG_SCG

2,132
    3
    0

จัดหั้ยครับใส่มา 2คันและ โทรมาละกัลครับ

15. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ไม่อยากให้เป็นประวัติศาสตร์ซ้ำ 2 ให้ไปคุยกันเองนะ เท่าไหร่ไม่รู้ล่ะครับผม เห่อเซ็ง....เลย

16. NONG_SCG

2,132
    3
    0

เสร็จไวๆนะครับ เดี๋ยวแวะไปดู

17. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    พี่ซะอย่าง ทำแกงหมูป่าเห็นโคน ยังยากกว่าเลยจริงป่ะครับ .555

18. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    +++ UP +++

:D:D:D

19. aa69

38
    0
    0
    เสร็จแล้ว (โว้ย) เล่นเอาเหนื่อย...
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆๆ ขอบคุณมากคับ...น้าเจี๊ยบ.....
    น้อง..ขอบจัยเน้อที่แวะมา......(ถ้าติดเบียร์มาด้วยจะดีกว่านี้ ฮิฮิ)

20. NONG_SCG

2,132
    3
    0

มิเป็นไรครับ เด๋ววันหน้าละกัลครับ เหล้าเบียร์เพียบ.....คริๆๆ

21. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ช้างอีกแล้วครับท่าน(หันหน้าเข้าหากัน) ดีกว่าหันหลังแล้วโก่ง.....มันเสียตังค์ ก๊ากๆๆๆๆ

22. aa69

38
    0
    0
    อะจึ๋ยๆๆ

23. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    กรั่กๆๆๆ....ล้อเล่นน่ะครับ พี่เอชอบป่ะล่ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้