ช่วยด้วยครับ อาการรถ รอบเครื่องมันเร่งเอง! ตอนติดไฟแดง

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย FirstCar, 2 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. FirstCar

FirstCar New Member Member

105
    0
    0
    ไคส์เลอร์ นีออน เวลาจอดเข้าเกียร์ N หรือ P จอดติดไฟแดงอยู่ รอบเครื่องมันวิ่งขึ้นไปเองมองเข็มขึ้นไปถึงสามพัน รอบเป็นอย่างนี้มาสองสามวันแล้ว เสียงน่ากลัวมาก ลองปิด-เปิดแอร์ก็ยังเป็นอยู่แต่ถ้าปิดแอร์มันจะไม่ถึงสามพันแต่ก็ยังพันกว่าๆ ถามช่างก็ยังไม่รู้สาเหตุ ใครเคยเจอปัญหานี้บ้าง หรือ พอจะตรวจสอบตัวไหนได้บ้างจากอาการที่ผมเล่ามา รบกวนพี่ๆ ในนี้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

2. transpo

transpo New Member Member

7
    0
    0
    ผมก็เจอคับ เห็นช่างบอกว่าตัวเร่งเสีย พึ่งเป็นเมื่อปลายเดือนกันยานิละ แต่
    ซ่อมมารู้สึกว่าเครื่องมันดับตอนแรกๆอะคับ แต่ไม่บ่อยพึ่งดับไปครั้งสองครั้งยังไม่รู้เหมือนกัน
    ว่าเป็นอะไร มีไรคืบหน้าจะมาบอกคับ

3. narong_k

narong_k New Member Member

197
    0
    0
    ลองดูที่ปลั๊กมอเตอร์เดินเบาทีปีกผีเสื้อซิครับ อาจหลวม

4. ekk@5852

ekk@5852 New Member Member

525
    0
    0
    มีอากาศมันรั่วเข้าทางอื่น นอกจากท่อไอดีหรือเปล่าคับ ทำให้ sensor ตรวจจับอากาศไม่เหมาะสม
    แล้วสั่งจ่ายน้ำมันมากบ้างน้อยบ้าง รอบเครื่องยนต์เลยสูงๆต่ำๆ ให้สังเกตอาการเช่น เหยียบไม่ค่อยขึ้น
    หรืออืดๆ หรือเหม็นเชื้อเพลิงเหมือนเผาไหม้ไม่หมด หรือเหมือนติดไม่ครบสูบ(อาการแบบหัวเทียนบอด)
    แต่จะมีผลให้เห็นชัดเจนตอนรอบเดินเบาหรือยกคันเร่งแล้วรอบตกเร็ว(จนเกือบดับ) จอดแล้วเร่งเป็น
    จังหวะ(อยู่ดีๆก็เร่งขึ้นมาแล้วก็ผ่อนเองอยู่ตลอด) ใครมีอาการดังกล่าวให้ตรวจสอบว่าหัวเทียนทำงาน
    ครบทุกหัวหรือไม่ ถ้าหัวเทียนไม่บอดให้หาจุดรั่วให้พบ เช่นท่อ vacuum ต่างๆ ซีลต่างๆ ของผมเคย
    เป็นกินเชื้อเพลิงมากแต่ของผมรั่วที่ซีลหัวฉีด เลยเปลี่ยนซีลใหม่ ก็หายเลยคับ ประหยัดดีด้วย หาตั้งนาน
    ว่าเป็นอะไรเปลี่ยนหัวเทียนก็ไม่หาย ล้างหม้อต้มก็ไม่หาย แต่สังเกตมีเสียงดังเหมีอน vacuum รั่ว
    เลยเอาน้ำมาหยอดที่ซีลหัวฉีด ปรากฎว่าน้ำเข้าไปในห้องเผาไหม้หมดเลยที่สูบ 2 สูบอื่นปกติไม่รั่ว

5. jit95

jit95 New Member Member

382
    0
    0
    ปลักไฟที่ปีกผีเสือหลุดครับ ดูดีนะครับ ผมเคยเป็นแล้วตอนเปิดแอร์เป็น ปิดแอร์หาย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้