คุณภาพฟิลม์กรองแสง ติดนอกกับศูนย์ เหมือนหรือต่างกัน

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย puky, 2 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    การติดตั้งฟีลม์กรองแสงพวก 3m hi-cool lamina พรือเป็นพวกฟีลม์ยี่ห้อติดตลาดอื่นๆ สามารถหาติดได้ทั้วไปแต่มีอยู 2 ประเภทที่ราคาต่างกันครึ่งต่อครึ่ง

1. ติดตามร้านหรือคาร์แคทั่วไป เอาเงินไปให้ถึงที่ตั้งตารอคิว ทั้งคันค่าติดตั้งประมาณ 5000-6000
    2. หาผู้ติดตั้งตามเวปทั้วไป มาติดตั้งถึงที่บ้าน ไม่ต้องดิ้นรน ทั้งคันค่าติดตั้งประมาณ 2300- 2800

ทั้งที่เป็นฟิลม์ยี้ห้อเดียวกัน ผมจึงเกิดข้อสงสัยครับว่า ฟีลม์ที่ช่างมาติดให้ถึงบ้านราคาถูกกว่าครึ่ง คุณภาพตัวฟีลม์(มีปลอมไหม) การรับประกัน จะเหมือนกับของที่ร้านใหญ่ๆ ไหมครับ รบกวนท่านที่เคยสัมผัสด้านนี้ชี้แนะหน่อย

2. ARTO940

ARTO940 New Member Member

372
    37
    0
    ผมว่าถ้าตัดเรื่องฟิลม์ปลอมไป...

เรื่อง Factor ทางการตลาดอื่นๆก็มีส่วนนะครับ
    เพราะพวกที่มีหน้าร้านจะมีเงื่อนไขต่างๆเหล่านี้ ครับ
    1. ค่าสถานที่..จะเช่า เซ้ง ซื้อ ก็เป็น cost ทั้งนั้นครับ
    2. ค่าอุปกรณ์ต่างๆ
    3. ค่าจ้างช่าง ลูกมือ
    4. ภาษีต่างๆ ทั้งภาษีรายได้ ภาษีโรงเรือน ภาษีป้าย บลาๆๆ
    5. ราคากลางทางการตลาด (อันนี้สำคัญครับ ถ้าร้านไม่ยึดราคากลางไว้ตัดกันตัดกันมาเจ๊งครับ)
    6. แล้วไหนจะเรื่องค่าใช้จ่ายในการเป็นตัวแทนจำหน่ายของฟิลม์แต่ละยี่ห้ออีก อย่างน้อยก้อต้องมีการสต๊อกสินค้าพอสมควรเลยครับ

ปล. น่าจะยังมีอีกเยอะที่ผมคิดไม่ออกครับ...แต่ผมคิดว่าส่วนต่างเหล่านี้แหละครับที่ทำให้ GAP ราคามันต่างกันครับ

3. Bast

Bast New Member Member

115
    2
    0
    ฟิลม์มีปลอมแน่นอนคับ

4. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    บางศูนย์มันก็ชุ่ย บอกจะติดลามิน่าให้ แต่ไปติดยี่ห้อโนเนม แล้วลบสกรีนยี่ห้อออก ก็ไม่รุ้ว่าที่ติดไปยี่ห้ออะไร

5. TonRacing

TonRacing New Member VIP

309
    58
    0
    รถผมไปติดที่ลามิน่า เอ็กคูซิฟ(พวกตัวแทนอย่างเป็นทางการ)
    กับรถน้องที่จ้างคนที่พ่อรู้จักมาติดที่บ้าน

ของน้องก่อนละกัน อุปกรณ์ คัตเตอร์ , บัตรเติมเงิน , ที่ฉีดน้ำ
    ขั้นตอน ตัดฟิล์มใหญ่กว่ากระจกนิดนึง ฉีดน้ำใส่กระจกข้างใน วางฟิล์มแล้วเอาคัดเตอร์กรีดเลย เสร็จแล้วก็เอาบัตรเติมเงินรูดๆไล่ฟองอากาศ จบ

ส่วนของตัวแทนจำหน่าย อุปกรณ์ กระดาษหนังสือพิมพ์ กระดาษกาว คัตเตอร์ ที่ฉีดน้ำ ผ้าไว้เช็ดที่เปือนๆ แล้วก็อุปกรณ์รีด น่าจะเป็นพาสติก(แต่ก็ดูดีกว่าบัตรเติมเงิน)
    ขั้นตอน เอากระดาษหนังสือพิมพ์มาแปะไว้ที่กระจกข้างนอกแล้วตัดตามรูปกระจก แล้วก็เอาไปทาบกับฟิล์ม แล้วก็ตัดให้เหลือพอสมควร แล้วก็ฉีดน้ำที่ฟิล์มแล้วก็ที่กระจกข้างนอก ทาบแล้วก็กรีด เสร็จก็ฉีดน้ำกระจกข้างในแล้วก็แปะ เสร็จก็รีดอากาศ คร่าวๆก็ประมาณนี้แหละครับ ไม่ค่อยแน่ใจเท่าไหร่

ก็ทำคล้ายๆกันแต่ที่ไปทำมาเขาก็ละเอียดกว่าแหละครับ แล้วก็มีประกันฟิล์ม(แต่จำไม่ได้ว่ากี่ปี)

สรุป ผลเหมือนๆกัน น่าจะอยู่ที่ประสบการณ์มากกว่าแหละครับ

ปล.ก็แล้วแต่ความสบายใจแหละครับ

6. TechWash

TechWash New Member Member

44
    3
    0
    เคยได้ยินร้านติดฟิล์มบอกว่า พวกฟิล์มที่แถมมาจากศูนย์เวลาซื้อรถ บางทีเค้ามากดราคาร้านมาก ร้านบางร้านเลยเอาของปลอมติดผสมกันไป โดยเฉพาะพวกศูนย์รถที่บอกว่าถ้าไม่เอาฟิล์มแล้วลดราคาไปสองสามพันบาท แต่ไม่ได้หมายความว่าร้านทุกร้านจะเป็นแบบนี้นะครับ ยังไงก็ดูดีๆหาร้านที่เก่าแก่มีชื่อเสียงหรือมีคนรู้จักกันน่าจะเป็นทางเลือกที่ดีครับ

7. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    เหมือนกันคับ ต่างกันที่ประสบการณ์ของช่างในแต่ล่ะร้านมากกว่าคับ ช่างบางคนที่ผมรู้จัก รับงานนอก ทำงานเนียนๆเยอะแยะไปคับ

หลักๆแล้วที่มันแพงกว่า เพราะว่าร้านมันมีค่าใช้จ่ายที่มากกว่า ไม่ว่าจะเป็นลูกจ้าง พนักงานต้อนรับ ค่าเสื่อมของร้านที่ลงเงินสร้างไป แต่ช่างที่รับงานนอกเค้ารับของเค้าคนเดียว ราคามันเลยถูกคับ

8. onobee_13

onobee_13 New Member Member

725
    253
    0
    ตอนนี้คิดอยู่ว่าจะรอ งาน ปลาย ปี เพื่อมีส่วนลด แต่ว่าเพื่อนใช้ของไรอยู่อ่ะครับ ราคาเป็นไงบ้างคับ

9. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    เข้ามาศึกษา.. แล้วขออนุญาติถามต่อเลยละกันนะครับ

อย่างด้านบนที่ว่าประสบการณ์การติดตั้งที่ต่างกัน จะส่งผลถึงเรื่องอายุการใช้งานไหมครับ ขอบคุณครับ :D

10. Rush_OverSize

Rush_OverSize Member Moderator

413
    12
    18
    ที่รู้จากผู้รับเหมาติดฟีล์มตามโชว์รูมเดี๋ยวนี้เขาประมูลกันครับว่าล๊อตนี้กี่คันคิดเท่าไหร่ ฟีล์มก็ของแท้ครับแต่จำนวนเยอะเลยราคาถูกกว่าครึ่ง
    ราคาฟีล์มจริงๆล่ามิน่าทั้งคันพันกว่าบาทครับ ขนาดวีคูลทั้งคันหมื่นเดียว(อันนี้ราคาแบบคนรู้จักนะครับ) แต่เจ้าไหนใช้ของปลอมหรือเอายี่ห้ออื่นมาปน ก็หากินได้ไม่นานครับ ร้านข้างนอกที่รับติดถึงบ้านเขาเอากำไรน้อยเขาเลยติดได้ถูกครับ
    ส่วนเรื่องรับประกันติดกับร้านแน่นอนกว่าเพราะราคาที่ติดมันบวกประกันไปแล้ว แต่ที่ติดแบบติดถึงที่ก็ประกันใจครับ เจอเจ้าที่ใจถึงก็ดีไป
    เจอแบบห่วยๆก็ซวยไป เคยติดที่โฆษณาในเว๊บนี้แหละ ติดได้สองวันฟีล์มเป็นเม็ดๆเลยลองโพสถาม เขารีบโทรกลับมาแล้วนัดวันแก้ไขเลยครับอันนี้ถือว่าใช่ได้เลยครับ
    ปล.ของถูกและดียังพอหาได้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้