ขอคำชี้แนะคับ ถ้าใส่ลูก wisco85.5mm ในเครื่องevo6 ไม่ทราบกล่องเดิมเอาอยู่ป่าวคับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย numtong, 1 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. numtong

numtong New Member Member

17
    0
    0
    - ขอคำชี้แนะคับ ตอนนี้กำลังประกอบเครื่องevo6คับ มีลูกสูบ wisco 85.5 mm กำลังอัด 8.5
    ก้าน eagle ชาร์ป calico ปะเก็น สแตนดาร์ด ส่วนฝาสูบยังเดิมๆอยู่คับ มีปั้มติก walbo กะ turbo evo6 tommy ไม่ทราบว่า กล่องเดิมevo6สามารถรับได้ป่าวคับ ถ้ายังบูส 1 บาร์ตามเดิม
    - และไม่ทราบว่าสเตปนี้ ถ้ามีกล่องซิ่ง สามารถบูสได้กี่บาร์คับ เห็นพี่ที่ทำเครื่องให้บอกว่า ถ้ามีแคมtomai 260 สปริงวาว และกล่องดีๆสักใบ ให้ lowบูส 1.3 hi 1.5 ไม่ทราบว่าเหมาะสมป่าวคับ (รถใช้งานทุกวันคับ) ขอขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ

2. toom evo

toom evo New Member Member

587
    2
    0
    รอผู้รู้มาตอบดีกว่า ผมก็อยากรู้เหมือนกันคับ

3. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    ถ้า พูด ตามแบบ รู้งูๆปลาๆ นะคับ

ผมว่า ได้นะคับ ถ้า ปั้มติ๊กแรง ดันไม่ถอย แล้ว การเปลี่ยนลูกเพิ่มขึ้น .5 คงเพิ่มความ จุเข้ามา แทบจะไม่เห็นผล

ส่วนถ้ามี กล่องจูน หัวฉีดเดิม evo6 ก็น่าจะพอไหวอยู่นะคับ 1.5 บาร์ แต่ถ้า ให้ดี ใส่หัวฉีดอีกชุด รับรอง แจ่มแน่ๆ

4. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ผมว่ากำลังอัด8.5 กับบูสแค่1บาร์+ลูกซิ่ง ก้านซิ่ง
    มันน้อยไปนะ รถมันจะไม่แรงเท่าที่ควร

ผมว่าสเตป แคม260+กล่องจูนได้ แจ๋วเลยครับกำลังได้ ใช้งานถนนขับสนุก

5. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    spec นี้ Load Map ของกล่องเดิมใช้ได้สบายครับ แต่ต้องจูนใหม่ ต้องเกลี่ยตารางใหม่ครับ
    ลูก85.5 กำลังอัดที่เหมาะสมที่บูสท์สูงสุด 1 บาร์ ควรทำให้อยู่ราว 8.7-8.8 จะขับสนุกกว่าครับ
    แต่ 8.5 ก็ได้แต่จะรู้สึกว่าต้นไม่ค่อยมีกำลัง

ฉะนั้นถ้าจะทำกำลังอัดที่ 8.5 ตามที่ช่างคำนวณได้ ต้องบูสท์สูงสุดที่ 1.5 บาร์ ตามที่ช่างแนะนำ ถือว่าถูกต้องครับ
    การจะบูสท์สูงสุดได้เท่าไร ต้องขึ้นอยู่กับHardwareว่ารับภาระได้เท่าไรก่อนครับ
    จากนั้นจึงเกลี่ยกล่องตามกำลังอัดที่เหมาะสมของเครื่องยนต์ครับ
    จูนกล่องอย่างเดียวแต่Hardwareรับภาระไม่ได้ = พัง ครับ

6. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ต้องหยดน้ำวัดปริมาตรที่หัวลูกสูบให้ได้ก่อนครับ ว่าลูก85.5ของwc
    มีปริมาตรบนหัวลูกสูบเท่าไร
    เพื่อจะได้รู้ว่า กำลังอัดต่ำถึง8.5จริงหรือไม่ และลักษณะหัวลูกสูบจะดันองศาไฟจุดระเบิดได้เท่าไร
    ที่สำคัญก่อนดันไฟ ต้องตั้งโจทย์ก่อนครับ ว่าจะใช้กับน้ำมันออกเทนอะไรครับ
    จากนั้นก็ไปกำหนดเบอร์หัวเทียนที่จะใช้เป็นลำดับต่อไปครับ

แล้วถึงจะตอบได้ว่ากำลังอัด 8.5 เหมาะสมหรือไม่

ถามว่าถ้าไม่ทำหรือคำนวณอย่างที่ผมบอก
    สามารถวิ่งได้ครับ ไม่พังหรอกครับ ไม่ต้องกลัวครับ
    แต่ปัญหาคือมันจะวิ่งไม่ดีเท่าที่ควรจะเป็นครับ และ ต้นไม่มีกำลัง เพราะกำลังอัด8.5 น้ำมันจะหนาพอสมควรครับ
    ต้องเกลี่ยนน้ำมันให้บางลง และดันIngition advance ขึ้นไปอีกครับ เพื่อชดเชยกำลังอัดที่8.5ครับ
    ตามที่ช่างบอกให้ บูสท์ 1.5 + cam260 ถือว่าถูกต้องครับ
    เพราะเป็นจุดที่เครื่องสเป็คนี้จะมีกำลังที่เหมาะสมที่สุดครับ
    ลองดูครับ ทำรถให้วิ่งได้ กับ ทำให้วิ่งดี มีรายละเอียดที่ต้องออกแบบมากครับ
    กว่าจะรู้กันแบบนี้ ก็หมดกันเป็นล้าน 555..

7. numtong

numtong New Member Member

17
    0
    0
    พี่คับไม่ทราบว่า turbo 6 tommy ตัวนี้สามารถบูส 1.5 บาร์ได้ป่าวคับ หรือพี่ๆมี turbo ตัวไหนที่ดีๆแนะนำด้วยคับ ขอบคุณคับ

8. toom evo

toom evo New Member Member

587
    2
    0
    สงสัยว่า คงต้องคิดใหม่ทำใหม่ซะแล้วล่ะผม

9. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    tommi Hi บูสท์1.5 ถือว่าปกติครับ
    ที่เหลือก็ทำพื้นฐานเครื่องให้สามารถรับบูสท์1.5 ได้ก็สามารถใช้งานถูกวันได้ปกติครับ
    แค่จะเปลืองคลัตซ์เท่านั้นเองครับ

10. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    ช อ บ ก า ร ต อ บ ก ร ะ ทู้ ข อ ง ท่ า น นี้ ม า ก จ ริ ง ๆ

อ่ า น ที่ ไ ร ไ ด้ ค ว า ม รู้ ทุ ก ที . . .

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้