ถามเรื่องท่อยางตรงปั๊มน้ำค่ะ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย satank, 18 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. satank

satank New Member Member

81
    0
    0
    สายท่อยางตรงปั๊มน้ำช่วงหลังเครื่องเหมือนจะมีคราบเหลืองๆเกาะติดอยู่ตรงช่วงปลายสายรัดท่อค่ะ เหมือนน้ำมันจะซึมหรือเปล่า ไม่แน่ใจ สาเหตุมาจากอะไรคะ ที่ศูนย์เคยเช็คให้ บอกว่าต้องเปลี่ยนท่อยาง+ปั๊มน้ำ (จำเป็นมั้ยคะที่จะต้องเปลี่ยนปั๊มด้วย) ไม่อยากเสียค่าใช้จ่ายโดยไม่จำเป็นค่ะ เปลี่ยนแค่ท่อยางอย่างเดียวได้หรือเปล่า แล้วประมาณเท่าไหร่คะ

2. satank

81
    0
    0
    อ้อ...ลืมถามไปอีกค่ะ อาการแบบนี้จำเป็นต้องรีบเปลี่ยนมั้ยคะ

หรือพอใช้งานได้ อันตรายหรือเปล่าคะ เพราะวิ่งทางไกลบ่อย

ช่วงนี้ซ่อมรถจนทรัพย์จางแล้วค่ะ หุหุ

3. denny

denny New Member Member

224
    2
    0
    เปลี่ยนท่อยางพร้อมเข็มขัดรัดท่อด่วน ครับ อู่นอกน่าจะถูกกว่า

ส่วนปั้มถ้าไม่ดังยังไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ ราคา 0 แรงเอาการอยู่

4. ถ่ายรูปมาให้ดูด้วยดิครับ...

5. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    รีบเปลี่ยนครับ ผมเปลี่ยนไป 1 เหลืออีกว่าจะเปลี่ยนให้ครบมันเริ่มหมดสภาพครับ

6. satank

81
    0
    0
    ไปให้อู่นอกดูแล้วค่ะ เค้าบอกว่าไหนๆก็จะเปลี่ยนท่อยางแล้ว ก็เปลี่ยนปั๊มน้ำไปด้วยเลยดีมั้ย ก็เลยยังไม่อยากทำค่ะ เพราะปั๊มมันไม่ได้เป็นอะไร ไม่ได้ดังอย่างที่คุณ denny บอก สงสัยขี้เกียจรื้อหรือเปล่า เพราะมันอยู่หลังเครื่อง มีใครพอแนะนำอู่ที่ไว้ใจได้แถวๆพระโขนง และก็ในโคราชบ้างมั้ยคะ เพราะรถจะวิ่ง 2 จังหวัดนี้ค่ะ ขอบคุณค่ะ:cry:

7. satank

81
    0
    0
    ดูตามภาพเลยค่ะ

8. โอ้ว....รีบเปลี่ยนเถอะครับ....
    เหลือง....มาเชียว....

9. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ควรเปลี่ยนอย่างยิ่งครับผม ยางเริ่มเสื่อมแล้วครับ
    ส่วนปั้มน้ำถ้าเปลี่ยนเลยก็ดีครับ ของเทียมอยู่ที่ 1800 บาทครับ
    ของแท้ 3000 กว่านะครับ
    เชียงกง ของแท้มือ 2 1000 เดียว
    ไหนไหนก็ดูด้านหลังแล้ว ตรวจเช็ควาวน้ำไปด้วยนะครับ
    แล้วอย่าลืมใส่น้ำยาหม้อน้ำด้วยนะครับ กันพวกท่อยาง ห้อมน้ำ เป็นสนิมครับผม

10. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  11. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    คอผุ รึเปล่าครับ นั่น

ใช้น้ำยาหม้อน้ำรึเปล่าครับ

ทำไมสนิมขึ้นขนาดนั้น

12. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    สงสัยไม่เคยใช้น้ำยาหม้อน้ำเลย ถึงได้เหลืองขนาดนั้น
    เสียอีกหลายตังนะนั่น ขับทางไกลบ่อยๆ ต้องหาน้ำใส่ถังใว้สำรองด้วยนะ เผื่อขาดกลางทาง

13. satank

81
    0
    0
    สีเหลืองๆที่เห็นมันเป็นสีของน้ำหล่อเย็นที่มันซึมออกมาจกท่อค่ะ ขอบคุณทุกๆท่านที่ช่วยโพสต์แนะนำนะคะ จะรีบเปลี่ยนโดยด่วยเลยค่ะ

อยากให้สมาชิกท่านใดพอจะทราบร้านที่หรืออู่ที่โอเคๆ ช่วยแนะนำหน่อยนะคะไม่อยากเข้าศูนย์ ตอนนี้อยู่กรุงเทพฯค่ะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

14. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    สมาชิกท่านใดอยู่แถวพระโขนง บอกน้องเค้าหน่อยครับ ว่ามีอู่อยู่แถวนั้นมั๊ย

15. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    แนะนำร้าน รุ่งอรุโณบริการ ครับ
    ทำท่อ และ หม้อน้ำฝีมือดี
    เจ้าของเล่น NV เหมือนกัน ครับ
    ราคาไม่แพง

บอกว่า เก่ง NV VAN ขาวตากลมแนะนำมา ครับ

:)

60 ถนนสรรพาวุธ
    แขวงบางนา, เขตบางนา, กรุงเทพมหานคร 10260
    02-3936033‎

16. satank

81
    0
    0
    ขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่แนะนำมานะคะ และคุณเก่ง NV VAN ที่แนะนำอู่มา ขอไว้เก็บเป็นข้อมูลค่ะ ไม่ได้เข้ามาแวะอ่านในเว็บนาน งานยุ่งๆ ก่อนหน้านี้ มีเพื่อนบ้านแนะนำไปอู่ตรงพัฒนาการ เค้าก็ทำโอเคค่ะ งานละเอียดดี รถคันนี้ไม่เคยเติมน้ำยา และคอผุจริงๆด้วย ที่ไม่ทราบเพราะซื้อมือ 2 ค่ะ ซื้อมาก็เติมน้ำยามาตลอด แต่เจ้าของเดิมไม่เคยเติมน้ำยาหม้อน้ำเลย คราวนี้ต้องดูแลให้ดีต่อไปค่ะ เปลี่ยนนั่นเปลี่ยนนี่มาตลอดทั้งปีเลย...มะรู้ใครมีปัญหาเยอะแบบนี้มั้ย พอกลับไปโคราช รถก็ดับไปเฉยๆซะงั้น ต้องให้พ่อกับน้าลากเข้าอู่ จานจ่ายพังซะงั้น เคยเปลี่ยนคอยด์มา 2 รอบแล้ว แต่ช่างบอกว่า ต่อให้เปลี่ยนกี่รอบๆมันก็จะดับแบบนี้แหล่ะ เพราะมันต้องเปลี่ยนยกชุดไม่ใช่แกะใส่แต่คอยด์ เหอะๆๆ คราวนี้หวังว่าคงหมดปัญหาค่ะ

17. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    ยินดีด้วยคับ ที่รถกลับมาเป็นปกติคับ

18. ihim

ihim New Member Member

73
    2
    0
    หมดปัญหาแล้ว ดีใจด้วยครับ

ว่าแต่ทำอะไรไปมั่ง ราคาเท่าไหร่ รบกวนช่วยโพสบอกในกระทู้ปักหมุดข้างบน เผื่อเป็นข้อมูลให้สมาชิกท่านอื่นด้วยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้