++ รถเก่าเติมโซฮอล ระวังกันด้วยนะครับ... ++

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย GaB, 30 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    โดนกับตัวเองวันนี้เลยครับ รถผมเป็น Civic EG ท่อทางน้ำมันก็เป็นของเดิมๆโรงงาน และจูนรอมเรียลไทม์เพื่อจะใช้โซฮอล 95 (ก่อนหน้านี้ใช้ 95 ตลอด) แล้วใช้โซฮอลมาได้ไม่กี่เดือนครับ

วันนี้ตอนเช้า สตาร์ทรถจะไปเรียน สตาร์ทแก๊กแรกปั๊มติ๊กทำงาน แต่!! ได้ยินเสียงแปลกๆเหมือนเสียงน้ำหรืออะไรซักอย่างแถวๆท้ายรถ เลยบิดกลับ แล้วบิดใหม่แก๊กเดียวเหมือนเดิม แล้วลงมาเดินดูรอบๆรถ พร้อมกับกลิ่นน้ำมันหึ่งเลยครับ ก้มไปดูที่พื้น ชัดเลย!! น้ำมันนองเต็มพื้นบ้านเลยครับ ตอนนั้นคิดไรไม่ออก เลยถอยรถออกมาหน้าบ้านก่อน น้ำมันไหลตามทางมาเลยครับ จังหวะนั้นถ้าดูดบุหรี่ก็คงไหม้บ้านแน่นอน (เยอะมากๆ) เลยเลื่อนรถเข้าบ้าน แล้วนั่งแท็กซี่ไปแทน

สรุปเป็นที่ท่อยางส่งน้ำมันออกจากถัง ช่วงก่อนเข้าแป๊บเหล็ก เปื่อยครับ เลยจัดการเข้าอู่ไปเปลี่ยนเรียบร้อย (ก่อนไปอู่ลองรื้อดูบนฝาปั๊มติ๊กอีกรอบ น้ำมันไม่มีไหลแล้ว แต่ตอนขับไปอู่อย่างเสียวเลยครับ) เปลี่ยนใหม่เกือบหมดเลยครับ ทั้งเส้นที่เปื่อย เส้นเข้ากรองเบนซิน เปลี่ยนกรองเบนซินด้วยซะเลย ส่วนท่อไหลกลับเอาของเก่าญี่ปุ่นสภาพดีๆใส่แทน (น้ำมันหายไปเป็นขีดเลย)

เลยอยากเตือนทุกคนที่ใช้รถเก่าแต่เติมโซฮอลนะครับว่าเปลี่ยนท่อยางเกี่ยวกับน้ำมันเบนซินใหม่หมดเลยดีกว่า เพื่อความสบายใจ ของผมยังโชคดีที่ได้ยินเสียง และรถยังอยู่ในบ้าน ลองนึกภาพว่าขับๆแล้วน้ำมันไหลไม่รู้ตัว หรือไปเป็นในที่เปลี่ยวๆ แย่แน่ๆครับ บางทีว่าเช็ครถตัวเองบ่อยๆแล้วก็อย่าใจเย็นครับ อย่างของผมท่อยางมันปริๆนิดเดียวเอง มองแทบไม่เห็น ต้องเอาออกมาบิดๆดูถึงจะเห็น

คนที่ติดแก๊สก็ต้องระวังนะครับ ควรเติมน้ำมันเป็นเบนซินเพียวๆไว้ในถังนะครับ เพิ่งนึกขึ้นได้ว่าเคยเจอรถที่ติดแก๊สแล้วเจ้าของเติมโซฮอลทิ้งไว้ในถัง สรุปคือเป็นอาการแบบผมเหมือนกันครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 ตุลาคม 2009
    ToPmAn ถูกใจสิ่งนี้
  2. Dunkinz_1pt

Dunkinz_1pt New Member VIP

232
    14
    0
    ขอบคุณคับ ผมก็ใช้ โซฮอล น่ากัว แต่ยังไม่มีปัญหาอาไร !!

3. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ท่อน้ำมันพวกนี้โดนโซฮอล์ทำเหตุต้องหมั่นดูแลหน่อยอ่ะค้าบ

4. `aMiZpAnDa~*

`aMiZpAnDa~* New Member VIP

1,180
    45
    0
    แก๊ซ โซฮอลล์ นั่น แหล่ะ ผิด ! !!

ฮี่ ๆๆ

5. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    ผมก็เติมอยู่ ไม่ไหวๆๆถ้าเจอแบบนี้คง ช๊อค !!

6. kenglek

kenglek Active Member Moderator VIP

1,034
    19
    38
    ใช่เลยแก๊บ

พี่ก็พึ่งเปลี่ยนไปยกเซตเลย

แต่ตอนที่เปลี่ยนมันยังไม่แตกนะ แค่กลิ่นมันโชยๆ

เลยกันไว้ก่อน

7. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    งั้น เดี๋ยวต้องเช็คบ้างแล้วคับ

8. arto2

arto2 New Member Member

73
    2
    0
    เคยเป็นเหมือนกัน แต่ ดีที่ได้กลิ่นเสียก่อน ขนาดใช้ท่อแบบเลสถักยางหนาๆ ยังรั่วเลย ตอนนี้ใช้ท่อของ เกรด อยู่เท่าที่ดูมาหลายเดือนยังไม่มีอะไร....

9. โดมน้อย

โดมน้อย Well-Known Member VIP

1,494
    42
    48
    โดน ค่าทำ มาทั้งหมดเท่าไรครับ เผื่อไว้ทำบ้าง

10. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    เห้อ เนี่ยจำใจเติมเพราะแม่มแพงจริงๆ เบนซินเพียวๆ

11. pop vr4

pop vr4 Member VIP

989
    19
    18
    ลองไปตามหาไอ้คนที่โฆษณา พังมาซ่อมกับผม(มันหายไปไหนแล้ว)
    ส่วนตัวไม่เคยเติมเลยสำหรับแก๊สโซฮอล์
    ไม่แค่ท่อยางน้ำมันอย่างเดียวนะ
    กรองเบนซินที่ข้างในเป็นกระดาษก็ยุ่ย
    ปั้มน้ำมันเบนซินที่มีชิ้นส่วนที่เป็นยางหลุดออกมา
    และสุดท้ายที่สำคัญเศษยางเล็กๆที่ผ่านท่อยางเข้าไปได้
    จะไปตันอยู่ทางเข้าของหัวฉีด ทำให้เครื่องเดินไม่สมูท

12. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ตอนเติม95 ก้ได้กลิ่น ส่วนตอนนี้จูนโซฮอลก็ยังได้กลิ่น แต่ดูแล้วไม่มีน้ำมันรั่ว เลยไม่แน่ใจว่ามันเกิดจากอะไรกลิ่นน้ำมันเนี่ย

13. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ขอบคุณครับ

14. dek_rayum

dek_rayum New Member VIP

1,720
    21
    0
    เปลี่ยนแว้วววใช้ยาว

15. AWD_IMP

AWD_IMP New Member Member

1,260
    29
    0
    ว่าจะเปลี่ยนอยู่ เห็นมีท่อยางแบบทนE10 E20 E85ขายอยู่บ้างแล้ว

16. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    เคยเป็นเหมือนกันครับ

17. โต๊ะโต๋

โต๊ะโต๋ New Member VIP

635
    21
    0
    ผมก็เป็นเหมือนกันครับ รถที่บ้าน ไหลนองเลย เลยคิดซะว่า เปลี่ยนไปตามอายุมันครับ

18. Adhi

Adhi Member Member

235
    8
    18
    พวกนี้มันจะซึมๆหรอครับ

มันโดนแรงดันของปั๊มติ๊ก ไม่พุ่งเป็นฉี่เลยหรอเนี่ย

จะได้เอาไปเปลี่ยนมั่ง ไม่ได้ใช้นานซะด้วย เสียว

19. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    สงสัยต้องลองไปเช็คท่อทางเดินน้ำมันบ้างแล้วล่ะ เพราะก็ใช้โซลฮอลสลับกับ95เหมือนกัน :D

20. NEXTWEEK

NEXTWEEK New Member Privilege

6,436
    996
    0
    แตกไป5รอบแล้ว ในถังก็โชคดีหน่อย นอกถังนี่ท่วมพื้น แนะนำว่ามันมีท่อเกรดใช้กับโซฮอล์ขายน่ะ ซื้อที่ร้านน๊อต อ.เจริญ โค้งวัดลาดพร้าว

21. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0

พาไปซื้อหน่อยพี่ :D

22. BANK3650

BANK3650 New Member Member

838
    22
    0
    ขอบคุณครับ

23. ` e@|G|Le* `

` e@|G|Le* ` New Member Member

268
    9
    0
    แล้วยังมีหน้ามาบังคับให้ใช้แก๊สโซฮอลอีก ของถูกและดีไม่มีในโลก

24. K.J.

K.J. New Member Member

442
    15
    0
    ยังกัดฟันเติม95 อยู่ครับ+แก๊ส

25. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    เสียวเลยผม :D

26. Mr.Lee

Mr.Lee New Member Member

77
    0
    0
    ชิบและ!.. สงสัยต้องกลับไปเช็ครถตัวเองบ้างแล้ว รู้สึกว่ากลิ่นจะเริ่มมา.

27. ARTO940

ARTO940 New Member Member

372
    37
    0
    ผมก็แตกมาแล้วครับ....

คิดจะใช้โซฮอลล์ ไม่ยากครับ

ไปซื้อท่อเกรดที่ทนโซฮอลล์ได้ตามร้านอะไหล่เมตรละ 100 กว่าบาท
    คันนึงใช้เมตร เมตรกว่าก็เหลือแล้วครับ...เปลี่ยนเองได้เลยครับ

หรือจะเอาชัวร์เดินแป๊ป แม่มเลยครับ แล้วเอาท่อยางต่อสั้นๆพอ
    รับรองชัวร์

28. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    ขอบคุณครับต้องดูรถตัวเองมั๊งละเริ่มกลัวละ เหอะๆ

29. FIFTYFIFTY AC-M92

FIFTYFIFTY AC-M92 New Member VIP

1,790
    29
    0
    ...ขอบคุณมากครับ...

30. pound M/T

pound M/T New Member Member

147
    3
    0
    ไม่เคยมีน้ำมันในถังให้เหลือรั่วซะที

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้