ปั้ม abs

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย SEE_2813, 14 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. SEE_2813

SEE_2813 New Member Member

2
    0
    0
    ต้องการปั้ม abs รถ rover 623 gsi ครับ พึ่งเป็นสมาชิกใหม่ครับ อยู่พัทลุงครับ

2. studee

studee New Member Member

20
    0
    0
    คัดลอกมาอีกทีนะครับ

เนื่องจาก accord 95-97 มีจุดอ่อนอยู่ที่ pump ABS ชอบเสียกันเกือบทุกคัน บางคนก็เลิกใช้ถอดปลั๊ก ถอดฟิวส์กันไปแล้วก็มี การซื้อของเชียงกงมาเปลี่ยนก็เป็นอีกทางเลือกนึง ซึ่งถ้าได้ปั๊มสภาพดี ๆ ไม่รั่ว หลังจากเปลี่ยนไปแล้วใช้งานได้ซักปีนึงหรือมากกว่านั ้นก็น่าจะคุ้ม เมื่อเทียบกับระบบ ABS ที่กลับมาใช้งานได้เหมือนปกติ ช่วยเพิ่มความมั่นใจเวลาเบรคมากขึ้น

ค่าใช้จ่าย

1) ปั๊ม ABS เชียงกงดูสภาพดี ๆ หน่อย (ของผมได้มาจาก น้าที poolbar วันมิตติ้งที่พัทยา) ราคาไม่แรง 1,XXX บาท
    2) ค่าถอดเปลี่ยนติดตั้ง ไล่ลมระบบเบรค ล้างปั๊ม ไล่น้ำมันเดิม 600 บาท
    3) ค่าน้ำมันเบรค น้ำมัน ABS 300 บาท

เปลี่ยนเสร็จลองทดลองติดเครื่อง ปั๊ม ABS ทำงานปกติ ไฟไม่โชว์ ลองไปขับย้ำ ๆ ให้ ABS ทำงานดูแล้วไม่มีปัญหา กะว่าได้ใช้ ABSอีกซัก 8-9 เดือนหรือ 1 ปีก็คุ้มแล้ว

ลองดูครับสำหรับใครที่ ABS พังไปแล้ว ถ้าได้ปั๊มเชียงกงสภาพดี ๆ ราคาไม่แรงหรือรับประกันการใช้งานซักระยะ ก็น่าจะเป็นตัวเลือกที่คุ้มค่า

เวลาสตาร์ทมีเสียง ABS PUMP ทำงานดัง ตื้ด ๆ ๆ หรือป่าวคับหลังจากนั้นไฟจะโชว์ตลอด
    ถ้าใช่ ปั้ม ABS เสียคับ ต้องเปลี่ยนสถานเดียวคับ จะเอาของมือ 2 ราคาประมาณ 4000 คับ ของใหม่ประมาณ 39000 คับ หรือถ้าจะเลิกใช้ก้อถอด ปลั๊กสีส้ม ใต้กาบบันได้ด้านคนนั่งด้านหน้าออก 2 ตัว เบรคก้อใช้ได้ดังเดิม แต่จะไม่มีระบบ ABS ขณะเบรครุนแรง คับ ;)

ของผมก็เคยเป็นเหมือนกันและถอดเจ้าปลั๊กเหลืองๆ2 ตัว ออก..... จึงนำรถไปร้านไดร์(ร้านซ่อมไดร์ชาทร์)ไปเช๊คระบบไฟทางร้านตรวจสายไฟแบตพบขี้เกลือในสายจึงเปลี่ยนสายขั้วแบต(บวก) เส้นจากแบตถึงกล่องฟิวส์และเปลี่ยนสายขั้วแบต(บวก)ถึงกล่องฟิวส์ ABS สตาทรถที่ร้านไดร์รู้สึกเหมือนมอเตอร์ ABS ทำงานจึงเสียบเจ้าปลั๊กเหลืองๆ 2 ตัวกลับไปใหม่ .......ปรากฎว่า ABS กลับมาทำงานเหมือนปรกติ......จ่ายค่าสายไฟ+ค่าแรง+ค่าเช็คมอเตอร์สตาทร์ รวม 510 บาท
    อีกวิธีถอดสายขั้วลบที่แบตออกประมาณ 10 วินาที(รีสตาทร์ระบบทั้งหมด) วิธีต้องตั้งเวลาในรถใหม่ด้วย
    ถ้าทำแล้วไม่หายก็คงต้องทำจัยแล้วละท่าน ;)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 กันยายน 2009
  3. SEE_2813

SEE_2813 New Member Member

2
    0
    0
    ขอขอบคุณ คุณstudee มากครับที่ให้ความรู้......abs คงเสียแล้วเวลาสตาร์ทจะดังตึด ๆ ๆ.....เหมือนมอเตอร์ทำงาน..สักพักไฟ abs จะติดเหลืองขึ้นมา......คงต้องหาของเซียงกงใส่แล้ว......สมาชิกท่านใดเจอสภาพสวย ๆ บอกด้วยนะครับของพระคุณล่วงหน้าครับ

4. studee

studee New Member Member

20
    0
    0
    หาเผื่อผมด้วยนะครับผม..

อาการผมก็เหมือนกันดังสักพักก็หยุด แต่ไฟไม่ขี้นครับ

ลองดูที่เซนเซอร์ที่หัวเพลาครับ อาจจะสกปรกไปหน่อย ไฟเลยเตือน

5. tanakhon

tanakhon New Member Member

73
    0
    0
    เสียเหมือนกันคับใครเจอบอกกันบ้างน่ะครับไม่ได้ใช้มาเกือบปีแล้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้