วิธียืดอายุการใช้งานมือเปิดประตูครับ

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย Original, 30 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Original

Original New Member Member

322
    0
    0
    เนื่องจากผมได้สังเกตุ อาการของมือเปิดประตูที่หักกันบ่อยๆ

มาจากยางของประตูรถมันเริ่มเสื่อมครับ มันดูดติดกันทำให้เปิดยากครับ
    เมื่อดึงมือเปิดประตูแล้วประตูไม่เปิดติดมือออกมา แต่กลายเป็นมือเปิดติดมือออกมาแทน
    -----------------------------------------------------------------------
    วิธีแก้ไข
    ลองใช้ แว๊คซี่ ทาตามขอบยางประตูดูครับ อาการของยางขอบประตูที่ดูดติดกันหายไปเลยครับ

จะทำให้ประตูเปิดออกได้ง่าย อย่างเห็นได้ชัดเลยครับ

ลดปัญหามือเปิดประตูหักครับ
    ----------------------------------------------------------------------
    ลองดูนะครับ

2. WATrover

WATrover New Member Member

611
    1
    0
    โอ้วโห...มันดูดแรงขนาดนั้นเชียว..

มันดูดแรงขนาดนั้นเชียว..โดนแกล้งป่าวเอากาวไปหยอดอ่ะ..
    มีวิธีอีกอย่างไม่ต้องเปิดประตูไงให้เปิดกระจกทิ้งไว้เอาตาข่าย
    มาขึงแทนแบบรถแข่งเวลาเข้าก็ปีนเข้าไปไง..มือเปิดไม่หักด้วย.
    :D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

3. Original

322
    0
    0
    โหถ้าทำแบบนั้น ก็ต้องเอาขันไว้ในรถ สำหรับวิดน้ำ
    หรือก็ต้องหาปลามาเลี้ยงซะเลย 555++++++++++++

-----------------------------------------------------------
    เออพี่แต่ผมเอาแว๊คซี่ ทาแล้วก็มันเปิดออกง่ายขึ้นนะพี่

4. WATrover

611
    1
    0
    ไม่จริงอ่ะ..ถ้าเปิดง่ายต้อง..

ถ้าเปิดง่ายๆต้อง..ยาไอซ์.หรือ.ยาเลิฟ.ยานอนหลับ
    โดนเข้าไปเปิดง่ายเลยไม่ขัดขืน...ลองซ่ะแล้วจะรู้
    ไมโลอย่าเอาวาสลียล่ะเดี๋ยวลื่นล่ะคราวนี้..555+++
    ..แว็คซี่ทาได้มันจะดำและเงาสวยแต่มันไม่ถูกกับ
    น้ำนะต้องทาบ่อยๆนะถ้ามันโดนน้ำอ่ะมันจะออก
    สีขาวๆต้องคอยทาไว้ถ้าไม่ทานานๆยางมันจะแห้ง
    เน้อ....เอายารักษายางโดยตรงเป็นน้ำเหนียวๆใส
    ทาดีกว่านะ..มันกันน้ำและอยู่ได้นานยี่ห้อ....อยากรู้
    เดี๋ยวบอก....

5. Original

322
    0
    0
    มีไหม
    เอามาองใช้หน่อยซิ
    ไอ้ที่ว่าเหนียวๆ ใสๆ น่ะ

6. nice827

nice827 New Member Member

382
    0
    0
    พี่ไมโลคับ ซ่อมของ 820 ได้ป่าว ของผมหัก

7. Original

322
    0
    0
    ถ้าเรื่องซ่อม ต้องพี่ WAT ครับพี่เค้าถนัด

ลองโทรไปถามพี่เค้าดู
    ของน้องไนซ์ มันจะคล้ายกับ ACCORD ตาเพชรรุ่นแรกไหม
    ถ้าใช่ลองหาในคลับตาเพชรดู พี่เห็นมีลงขายอยู่ครับ

8. nice827

382
    0
    0
    ของผมถ้ามองผิวเผิน จะคล้ายหลายรุ่นเลยครับ ทั้ง Accord และ Civic ตัวเก่าอะคับ แต่ไม่เคยเทียบเลย แล้ว็ติดตรงที่ว่า ของผมมันนูนๆ เพราะที่ตัวถังรถมีเส้นตัด แต่ แอคคอร์ด มันเรียบๆอะคับ ของผมมัน หักแบบว่า ถ้าเชื่อมได้หรือต่อได้ก็ไม่มีปัญหาอะคับ แต่ผมถอดไม่เป็นซิคับป๊ญหา ด้านหน้ายังพอซ่อมเองได้ ด้านหลังมะไหวคับ แหะๆ แล้วก็ มีปํญหานิดหน่อยคือ บางทีก็เปิดประตูได้ บางทีก็ไม่ได้ เป็นเฉพาะประตูด้านซ้ายทั้ง 2 ด้านเลยคับ แล้วก็ เวลาล๊อครถ บางที ลงจากรถปิดประตูเสร็จต้องรอสักพักถึงจะล๊อกได้ บางทก็ไม่ต้องรอคับ ยังไม่หมดคับ เบาะไฟฟ้า ไฟระวังหมอกหลัง กระจกข้าง และละลายฝ้ากระจกหลัง บางทีก็ใช้ไม่ได้คับ แต่ถ้าจอดรถข้ามคืน เชามาใช้ได้ วิ่งไปสักพักก็ใช้ไม่ได้คับ แผงฟิวส์ของอุปกรณ์พวกนี้ผมดูหมดแล้วไม่มีขาด เวลาเป็นจะเป็นพร้อมกันหมดทั้ง 4อย่างเลยคับ แหะๆ ปัญหาเยอะจิงคันนี้ อิอิ

9. Original

322
    0
    0
    ลองถามพี่ WAT ดูเลย

ระบบไฟ อย่างนี้ ลองเชคดูที่ รีเลย์ บ้างก็ดี
    เพราะบางที่ อาจเสื่อมบ้าง หรือขาแข้งอาจหลวม
    มีความชื้นมากๆจะเป็นไอน้ำมาเกาะก็อาจส่งผลต่อการทำงานได้เหมือนกัน

หรือเชคชุดสายกราวของอุปกรณ์ดูด้วยก็ดีครับ

ที่อธิบายไปก็ไม่รู้ว่าจะตรงประเด็นหรือเปล่า 5555
    แต่ลองทำดูก่อนละกัน เพราะไม่เสียตังค์
    ส่วนเรื่องของมือเปิด คงต้องลองถอดออก มาแล้วถ่ายรูป อย่างละเอียด
    มาโพสลงไว้ด้วย แล้ววัดขนาดโดยละเอียดให้ด้วย เผื่อไปเดินเจอที่ไหนจะได้โทรแจ้งเบาะแส
    หรือถ้ารุ่นไหนใช้แทนได้จะได้บอกต่อๆ กันไปสำหรับสมาชิก 820 ครับ

ยังไงโทรมาคุยกัน
    ผม " ไมโล "
    086-384-8948
    087-676-9191

10. nice827

382
    0
    0
    ที่สำคัญคือ ผมถอดไม่ออกอะพี่ เหมือนมันต้องถอดกระจกด้วยอะคับ งงมาก แต่มือเปิดหน้าเปิดง่ายมากเลย ยังไงเดี๋ยวผมจะโทรไปครับ พรุ่งนี้สอบวันสุดท้าย

11. WATrover

611
    1
    0
    ขอ.ฟ้องพาดพิงบุคคลที่สาม

.เคยได้ฟังเมื่อนานมาแล้วมีนักร้องออกอัลบั้มอยู่ชุดชื่อ
    อัลบั้ม...ปลั๊คหลุด....ไหม..นั่นล่ะ.รถคันนี้คงชอบอัลบั้มนี้.
    ส่วนที่เปิดอยากสวยไหมล่ะไปเทียบของ A/Cดูว่าเท่าไหม
    ลวดลายไม่ต้องกลัวไปซื้อเครื่องสำอางมาตกแต่งเดี๋ยวเหมือน
    เองล่ะ..เข้าใจป่าว..(พุ๊ตตี้ของทามิย่า)เอามาพอกตกแต่งให้
    เหมือนหรือจะทำดัดแปลงตามใจทิ้งไว้ให้แห้งจะแข็งโป๊กเลย
    แล้วขัดแต่งทำสีก็เหมือนแล้ว..สร้างชิ้นงานเองเลยปั้นได้..:p

12. nice827

382
    0
    0
    เดี๋ยวลองเอาข้างหน้าไปลองหาเทียบดูคับ ว่าแต่ พี่วัฒน์บ้านอยู่แถวไหนครับ ถ้าหาไม่ได้จะได้ไปให้พี่ถอดซ่อมคับ อิอิ

13. nice827

382
    0
    0
    รูปทรงตัวนี้คล้ายคับ ภายนอก แต่ตัวเตะเวลาปลดล๊อกไม่เหมือนอะคับพี่ อันนี้ขของ ac 89

14. nice827

382
    0
    0
    ข่าวดีครับ สำหรับชาว 820 มือเปิดประตูนอก วันนี้ผมได้ดูรูป Hoda Legend 1987 มาได้สังเกตุเห็น มือเปิดนอกคล้ายกันมากๆ ตอนนี้ผมก็ยังหาไม่ได้ แต่จะลองไปเซียงกงลองเทียบดูคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้