SR20DET Pulsar AWD ใน NX Coupe

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย slimant, 30 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ออกตัวก่อนว่า ผมไม่รู้ข้อมูล เกี่ยวกับ Nissan เลย
    แต่อยากจะวาง SR20DET AWD แล้วอุดเกียร์ ใช้ขับ 2 อย่างเดียว
    เห็น ส่วนใหญ่ จะชนเกียร์ SR20DE กัน เลยสงสัย ว่า ทำไม?

เลยหาข้อมูลใน www.SR20forum.com มาซักพัก
    ก็ ไปเจอคันนี้ คับ

NX Coupe ( พื้นฐานเดียวกับ NV เราครับ ) ของ คุณ BusinessMan_24

เค้ามี Project จะเปลี่ยนเครื่อง SR20DET Pulsa GTI-R และ ทำระบบขับเคลื่อน 4 ล้อ AWD

มาดูกัน ว่าเค้าทำยังไง ครับ

จะทยอย Up รูปให้นะครับ
    ใครอยากอ่าน เรื่องราว เต็มๆ ก็ ไปได้ ที่ http://www.sr20forum.com/nx2000/245572-nx2000-awd-conversion.html

ข้อความใด ผิดพลาดไป ขออภัย ด้วยนะครับ
    ขอขอบคุณ คุณ BusinessMan_24 และ www.SR20forum.com มา ณ ที่นี้ครับ

2. slimant

1,271
    4
    0
    เครื่อง เดิม ของเค้า เป็น SR20DE set turbo ของ Bluebird ครับ

ยกเครื่องออกมาแล้วครับ

3. slimant

1,271
    4
    0
    มาถึงเรื่องที่ผมอยากรู้ มากๆ
    เครื่องขับ 4 เอาลง ขับ สอง แล้วมัน ติดอะไร บ้าง

เค้าเอาเครื่อง ลงแล้วครับ

แท่นเครื่องด้านขวา ห่างจาก แท่นเครื่องเดิม เกือบ 1 นิ้ว และ ต่ำกว่าเดิม เกือบ 2 นิ้ว

ด้ามต่อเหล็กคันเกียร์ ก็ไม่ถึงครับ

เป็นเพราะไอ่นี่แหละ ครับ ที่ผมสงสัยมานาน ว่ามันจะไปติดอะไรมั๊ย
    เกียร์ ขับสี่ เพื่อประกบ กับ เพลากลาง
    ติดครับ มันติดตัว sub frame แท่นเครื่อง ด้านหลัง

เค้าอธิบายไว้ว่า แท่นเครื่องตัวขับสี่ จะ ติดอยู่กับตัวรถครับ
    ซึ่งจะแตกต่างกับตัวขับสอง โดยตัวขับสองจะยึดกับ Sub Frame ตัวนี้ ครับ

เพราะงั้น ขับสี่ ไม่มีตัวนี้ครับ
    เดี๋ยวจะหา รูปมาให้ดู อีกทีนะครับ
    ว่า Sub Frame ขับสองเป็นยังไง แล้วมันต่างกับ ขับ 4 ยังไง

4. slimant

1,271
    4
    0
    มาต่อ ครับ พอดี ช่วงนี้งานเข้า
    รอติดตามกันหน่อยนะครับ

:)

หาภาพมาได้แล้วครับ

ภาพบนสุดเป็นช่วงล่างของ Pulsa GTI-R
    ภาพกลาง เป็นของ NX Coupe
    ภาพล่าง เป็น ของ NV VAN ครับ

ที่ทำสีไว้ คือแท่นเครื่อง และ Sub frame ครับ
    ลองสังเกตุดู ว่า ของ NX Coupe กับ NV เหมือนกัน เด๊ะเลย
    แต่ กับ Pulsa มันต่างกันค่อนข้างมากนะครับ

ที่เห็นชัดๆ คือ แท่นเครื่องด้านหน้า และ ด้านหลัง ครับ
    ของ NV จะมี คานพาดมา ยึดกับ Sub Frame เป็นแท่นเครื่องหน้าและหลัง

แต่ของตัวขับสี่ ด้านหน้าจะ มีคานขวางพาดเพื่อ เป็นแท่นเครื่องด้านหน้า
    ส่วนด้่านหลัง แท่นเครื่องจะยึดกับตัวถังรถครับ มันจึงไม่มี Sub Frame เพื่อ ที่จะได้มีช่องให้เพลาหลังครับ

5. slimant

1,271
    4
    0
    แล้วเค้าทำยังไง มาดูกัน ครับ

เค้าตัด Sub Frame ออก เพื่อหลบเกียร์ ครับ

เชื่อมกลับเข้าไปใหม่ หลังจากทำเป็นอุโมงค์

พอลองใส่ดู ก็เจอปัญหาใหม่ ติด Rack ครับ

ต้องย้าย ประกับยึด Rack ขึ้นด้านบน

โม เสร็จแล้ว ครับ โคด เนียน ( คิดได้ไงเนี่ย เทพ โคดๆ )

6. slimant

1,271
    4
    0
    มาดูแท่นเครื่องด้านหน้ามั่ง

ตอนแรกเค้าจะทำคล้ายๆของ Pulsa คือเป็นคานขวาง

แต่เปลี่ยนใจ คิดแบบเองดีกว่า ( เทพ อีกแล้ว ) ได้เป็นแบบนี้ครับ

ยึดกับคานหน้าและเครื่องแบบนี้ ครับ

7. slimant

1,271
    4
    0
    ลองมาดูตัวถังกันมั่งว่าติดอะไร มั่ง
    อันแรกที่เฉือน ทิ้งคือซุ้มล้อด้านซ้าย ติด เกียร์ ครับ

ซุ้มล้อด้านขวาติด ปั๊ม Power

8. slimant

1,271
    4
    0
    มาดู แท่นเครื่อง ด้านหลังกันมั่ง
    ของขับสี่ อยู่ติดกับตัวถังครับ เลยต้องเชื่อมเข้าไป แบบนี้

แท่นเครื่องด้านข้างก็ เอาแท่นเครื่อง Pulsa มา เจาะยึดได้เลยครับ

เท่านี้ ก็วางเครื่อง ขับ 4 ลงไปได้แล้วครับ

ถ้าเป็นผมคงหยุดไว้แค่นี้ แต่นี่ เค้าต้องการ AWD ครับ

9. slimant

1,271
    4
    0
    หลังจากนี้ไป คงไม่เหมือน NV เรา เท่าไหร่ เพราะ ช่วงล่างไม่เหมือนกัน
    แต่ อยากให้ ดู ความใจถึงของเค้า

จะเอา เจ้าชุด ขับสี่ใส่เข้าไป ต้องมี เจ้านี่

จะยัดเข้าไปได้ก็ต้องเอาของเก่าออก แต่ มันดัน เชื่อมติดกับตัวถัง เพราะงั้นหั่นมันออกไปซะ

ยัดได้ แล้ววววว

ต่อไปทำจุดยึด ช่วงล่างหลังกับตัวถัง
    กลัวมันไม่แข็งแรง งั้นจัดมันพร้อมกับ คำ้โช๊ค และ ค้ำตัวถังเลย แล้วกัน

เก็บความเรียบร้อย สร้างถังน้ำมันใหม่

เพลากลาง ต้องยึดกับตัวถัง เพราะงั้น เจาะอีกแล้ว

เก็บความเรียบร้อย ต่าง ก็เสร็จ แล้ว ครับ

จบแล้วครับ
    สุดยอดจริงๆ ครับ ไม่รู้จะบอกไง
    คันนี้ ได้ใจครับ ชอบมากๆ ใจถึงสุดๆ แถมทำเองอีก

ขอบคุณ คุญ BusinessMan_24 อีกครัั้งนะครับ
    คุณทำให้รู้ว่า ไม่มีอะไรต้องกลัว แค่เข้าใจ ครับ

คงเป็นความรู้่ให้กับเพื่อนๆ ไม่มากก็น้อยนะครับ

10. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    จบที่เท่าไหร่คับ ไม่เห็นสรุปเลยอ่ะ

11. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ว่างนะคุณเก่ง
    เอาแบบเค้าเลย
    เทพแน่นอน
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

12. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    สุดยอดคับ ขอบคุณ คุณเก่งคับ หาแปลกมาให้ดู

13. ไม่ใช่แค่มีกะตังนะ...ต้องมีความกล้า+บ้านิด...นิด...ด้วย....นับถือ...นับถือ...

14. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    อยากแรงอยากแรง

15. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    พี่เค้าใจถึงมากเลยคับ คุณบอล คงต้องใช่เวลา ความอดทน ความกล้า กำลังทรัพย์ กว่าจะเสร็จ นับถือคับ

16. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0

สุดยอดเลย....ถ้ามีคนทำบ้างเทพแน่ๆ

ขอบคุณครับคุณเก่ง

:D :D :D

17. GODFIER

GODFIER New Member Member

675
    0
    0
    น่าคิด น่าลอง

18. apichan

apichan New Member Member

405
    4
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลเจ๋งๆครับ

จะมีใครเป็นหนูลองยามั้งนี่ :)

---------- Post added at 21:54:20 ---------- Previous post was at 21:53:45 ----------

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเจ๋งๆครับ

จะมีใครเป็นหนูลองยามั้งนี่ :)

19. singcoohteam

5,303
    108
    0
    อยากเป็นหนูลองยา แต่...........
    ใครจะเป็นสปอนเซอร์? 555

20. TURBO DYNAMIC

TURBO DYNAMIC New Member Member

4
    0
    0
    สวัสดีครับ กระทู้นี้ก็นานมากแล้วแต่อยากบอกว่าจริงๆแล้วรถ NX ที่ทำขับสี่ในบ้านเรามีคนทำตั้งนานแล้วครับ ตั้งแต่ 4 ปี ที่แล้วมั้งครับประมาณลองหาข้อมูลในคลับ NX ดูนะครับ ไม่ได้ยกถังขึ้นมาแบบนี้ด้วยถังเอาของพัลซ่ามาใส่เลย เบาะหลังก็ยังมีอยู่ด้วย
    ขอบคุณครับ

21. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ครับ ... ใน NV ก็ มี คน ทำ มา ตั้ง แปด เก้า ปี และครับ
    วิ่ง สนาม พีระ สมัย นู๊นนน ครับ :D

ก็ ขึ้น อยู่ กับ งบ ประมาณ การแปลง นะครับ
    ง่าย ถูก จบ แล้ว แต่ จะ แปลง แบบ ไหน :D

22. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ขอบคุณครับพี่แจ๊ค

23. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ไม่เป็นไรครับ น้องอ๊อด :p

24. Kc1.6SLX

Kc1.6SLX New Member Member

520
    2
    0
    งานเนียนดีจัง

ขอบคุณคับพี่อ๊อด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้