อยากเปลี่ยนโฉมเจ้าNVกระบะ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย TheBigMan, 10 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TheBigMan

TheBigMan New Member Member

43
    0
    0
    อยากปรึกษาท่านกูรูทั้งหลายว่าผมมีเจ้า NV กระบะไม่มีแคป แต่ต้องการให้นั่งได้หลายคนเลยมีแนวคิดสองอย่าง...หนี่งแปลงเป็นแบบควีนแคป...สองแปลงเป็นVan ซะเลย ไม่ทราบว่าท่านใดเคยไปทำมาแล้วหรือพอจะมีคำแนะนำได้โปรดแนะนำ เพราะโดยหลักอยากทราบว่าทำได้หรือไม่และค่าใช้จ่ายแพงหรือไม่ครับ....ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. NVไขมันเฮฮา

NVไขมันเฮฮา New Member Member

119
    7
    0
    เห็นมีคนทำอยู่นะคับใส่หลังคาแล้วเจาะกระบะ แต่ไม่ทราบค่าใช้จ่ายว่าจ้างทำเท่าไหร่ รอผู้รู้มาตอบนะคับ

3. TheBigMan

43
    0
    0
    เอ่อ...จิงป่าวคับพี่เฮฮา...ผมต้องการทราบรายละเอียดจิงๆคับขอความกรุณาชี้แนะด้วยครับผม

4. kooknv

kooknv New Member Member

319
    13
    0
    พี่ๆเขาก็ทำกันหลาย คนครับ พี่ไขมัมเฮฮา เขาก็ทำแบบนี้ นะ

5. virus_x

virus_x New Member Member

483
    3
    0
    ไม่ทราบว่าเป็นรถของสมาชิกท่านใด ผมขออนุญาติโพสให้เพื่อนสมาชิกดูเป็นแบบนะครับ

6. TheBigMan

43
    0
    0
    ขอขอบคุณท่าน X มากๆ รูปเหล่านี้ท่านได้แต่ใดมา โปรดชี้ช่องด้วยครับ

7. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    แถมอีก2รูปครับ รถท่านประธานเป้ครับ ทราบมาว่าเจาะเองด้วย ขออนุญาตด้วยนะครับ :)

ขอถามนิดนึงครับ....เวลาเจาะแล้ว กลิ่นควันท่อไอเสียย้อนเข้ามาในรถบ้างมั้ยครับ

คิดอยากทำอยู่เหมือนกันครับ :):)

8. aj11

aj11 New Member Member

201
    2
    0
    ผมมีข้อสงสัยอยู่อย่างหนึ่งคับถ้ากรมขนส่งตรวจเจอจะโดนป่าวคับแล้วต้องไปแจ้งเปลี่ยนอะไรที่ข่นส่งป่าวคับ ขอบคุณคับ

9. GODFIER

GODFIER New Member Member

675
    0
    0
    นั่นสิครับผมก็อยากรู้เหมือนกัน

งานเจาะทำไม่ยากแต่เรื่องลงเล่มผมก็ยังต้องการอยากรู้

อนาคตเผื่ออยากใส่หลังคาบ้าง

10. romkloa

623
    2
    0

มีเพื่อนสมาชิกเราเคยแจ้งว่าต้องเสียค่าภาษีสรรพสามิตรการดัดแปลงเป็นเก๋งประมาณ 18,000 บาท

อ้างอิงจากกระทู้นี้ครับ http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=666902

11. TheBigMan

43
    0
    0
    ค่าภาษี 18,000 ค่าแรง+ของอีก...ประมาณเท่าไหร่ครับ? จักได้เตรียมพร้อมปาดเหงื่อเพื่อน้องม่วงน้อยๆของผม

12. killerman_47

killerman_47 New Member Member

412
    2
    0
    มาเก็บข้อมูลครับ..อิอิ
    เผื่ออยากทำมั้ง

13. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  14. tanawat028

tanawat028 New Member Member

35
    0
    0
    รถผมก็ทำมาครับ แต่ผมไม่ได้ไปทำเองนะ แต่ผมไปถามเจ้าของเก่าที่เค้าทำมา เค้าบอกว่า ราคา 15000 บาท รวมค่าทำสีหลังคาและค่าเบาะครับ (ราคาเมื่อ1ปีที่แล้ว) รูปผมยังไม่มีเวลาได้ถ่ายเพิ่มเลยครับ ต้องขอโทษพี่ๆด้วยครับ ลองเข้าไปดูที่นี่ก่อนละกันครับ http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=666902 ส่วนเรื่องการแก้ไขเล่ม รถผมค่อนข้างจะเรื่องมากหน่อยเพราะยังโอนไม่ได้เลย ตอนนี้กำลังรอเรื่องจากสรรพสามิตรครับเรื่องภาษีย้อนหลังการดัดแปลง ถ้าเรื่องของภาษีสรรพสามิตรเรียบร้อยแล้วผมก็จะสามารถทำการโอนได้เลย แต่เค้าว่า เรื่องรถดัดแปลง อาจจะต้องรอนาน 2-3 เดือน หรือ รอจนลืมไปเลยก็ได้ = =" (เจ้าหน้าที่เค้าบอกมา) และถ้าเรื่องภาษีผ่านแล้วเราต้องเสียภาษีน่าจะราคาประมาณเท่าราคาที่เราดัดแปลงมา (ไม่แน่ใจ) แต่ก่อนที่จะมายื่นเรื่องให้สรรพสามิตร สิ่งที่ต้องทำหลังการดัดแปลงก็คือ 1.ใบรับรองความมั่นคงปลอดภัยจากสามัญวิศวะ 2.ใบเสร็จค่าดัดแปลงจากอู่ที่เราทำ 3.รูปถ่ายบางส่วนของการดัดแปลง ใน 3 ข้อที่บอกมานี้ ถ้าคุณมีครบแล้ว คุณสามารถไปดำเนินเรื่องได้เลยครับ แล้วก็ รอ รอ รอ.........จ่ายตัง = ="

ปล. จากคุณ aj11 ถ้าขนส่งตรวจเจอก็คือ ซวยครับ เพราะตอนผมซื้อรถแล้วการโอนรถต้องตรวจสภาพรถก่อนการโอนทุกครั้ง ซึ่งรถผมตรวจสภาพไม่ผ่าน ผมก็เลยต้องมาดำเนินเรื่องการดัดแปลงและเสียภาษีย้อนหลังอยู่ครับ ตอนนี้รถยังไม่ได้โอนเลย T-T และค่าภาษีที่ผมเคยแจ้งว่า 18000 มันไม่น่าเกิน 25000 นะครับ (เพราะผมยังไม่ได้จ่ายเค้า กำลังรอเรื่องอยู่ครับว่าต้องจ่ายเท่าไร แต่คงต้องรออีกนานเลยล่ะ)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 กันยายน 2009
  15. romkloa

623
    2
    0
    คิดเล่นๆ.....

1. ค่าเจาะ+ทำสี+เบาะ 15,000

2. ค่าภาษีสรรพสามิตร 25,000 :eek::eek:

รวม 40,000 :eek:

ขายคันเก่า เพิ่มเงิน 40,000 น่าจะได้ NV VAN นะครับ :)

ถ้าจะทำใช้จริงๆ ตัดรายการที่2ออกน่าจะพอไหวนะครับ

แต่เวลาจะโอน คงจะต้องตรวจสภาพด้วยวิธีพิเศษ :D

16. ae 80

ae 80 New Member Member

75
    1
    0
    อยากแปลงร่างเหมื่อนกันคับ...เห็นรายการต่างๆแล้ว....ถอยดีกว่าคับ

17. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ผมเจาะเองก็เสียแต่ค่าอุปกรณ์นิดๆหน่อยๆ หลายๆอย่างก็ใช้อุปกรณ์ของที่ทำงาน ที่พิงหลังก็ใช้ของตัวแวน ตัวเบาะรองนั่งใช้เป็นเบาะญี่ปุ่น

ถ้าเอาแบบนั่งสบายจริงๆ ก็คงต้องตัวแวนครับ ตัวกระบะหรือตัวCAB คนตัวใหญ่ๆนั่งก็มีอึดอัดกันบ้าง

เรื่องตรวจสภาพ ต่อภาษี รถผมต่อได้ปกติ ไม่เคยมีปัญหากับพี่ๆตำหนวดครับ...:D

18. tanawat028

tanawat028 New Member Member

35
    0
    0
    ความคิดผมนะครับ ผมว่าถ้าแปลงเป็น 4 ที่นั่ง ก็เป็นรถที่เอนกประสงค์ดีครับ ในความรู้สึกนะ 4 ที่นั่ง ทำแล้วเหมือนรถเก๋งเลย แล้วเวลาไปเที่ยวไรงี้ ก็เอาสัมภาระใส่ที่กระบะ ดูไปดูมามันก็ประโยชน์ใช้สอยคล้ายๆ Fortuner แต่เป็น Fortuner ขนาดเล็กๆกระทัดรัด อิอิ แต่ผมว่าถ้าค่าดัดแปลง+ค่าภาษี+ค่าวิศวะ +- แล้วไม่เกิน 3 หมื่นผมว่ามันคุ้มอยู่นะครับ ถ้าเกินนี้เป็นผมๆก็ไม่ทำเหมือนกัน อิอิ

ปล. ถ้าได้จ่ายค่าภาษีแล้วเดี๋ยวผมจะมาโพสบอกนะครับ ว่ามันจ่ายเท่าไรกันแน่ แต่อย่างที่ว่าอ่ะครับ ก็คงต้องรออีกนาน......... T-T

19. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ใครขับเอ็นวีแล้วไม่ต้องกลัวอะไรทั้งสิ้นครับ
    กลัวตำรวจทำไมครับอย่างมากก็ร้อยสองร้อย
    ทำไปเถอะครับถ้าใจรัก
    ไม่เชื่อถามเป้ดู

20. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  21. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ตามนั้นครับอิอิ

22. TheBigMan

43
    0
    0
    พี่ Green NV พอมีรูปถ่ายให้ดูหรือเปล่าครับ เพราะเท่าที่อ่านจากพี่ๆด้านบนค่าใช้จ่ายมันเยอะไปตอนนี้ก็น่าสนวิธีของพี่ แล้วล่ะ...ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

23. เห็นด้วยกะพี่ดิว....ขายคันเก่าซื้อแวนไปเลยยยยยย

24. green nv #032

2,789
    89
    0
    กลิ่นควันไม่เข้ามากกว่าเดิมครับผม...:D

25. green nv #032

2,789
    89
    0
    รูปตอนเจาะไม่ได้ถ่ายเอาไว้ครับ
    แต่ถ้าคิดจะเจาะจริงๆวัน meeting เข้ามาดูเป็นแนวทางได้ครับ...:D

แต่กรณีการโอนรถของคุณ tanawat028 นี่ยุ่งยากเอาเรื่องเลยนะครับ
    ยังไงคนที่คิดจะเจาะ ผมก็อยากให้เก็บไว้เป็นกรณีศึกษาด้วยนะครับ...:)

26. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ต้องถามพี่เก้าครับ แกเจาะแล้วแกเก็บเด็กมาได้กี่คนแล้ว อิอิ
    เจาะนี้ดีจริงๆๆนะครับหลับได้ยาวๆๆ อิอิ

27. TheBigMan

43
    0
    0
    ขอบพระคุณครับพี่..คงรอmeetingรอบหน้าจะไปร่วมวงด้วยเพื่อหา idias ขอรับ..:D

....ส่วนการโอนก็ต้องใช้วิธีพิเศษเหมือนพี่ๆข้างบนบอกอ่ะครับ...ปล.หากท่านมีคำแนะนำเพิ่มเติมก็รบกวนบอกมาได้ครับ:teeth:

28. singcoohteam

5,303
    108
    0
    มิตติ้งหน้าขอให้ออกพรรษาก่อนนะครับ
    แล้วค่อยเจอกัน
    เดี๋ยวให้เป้จัดวันอีกที

29. TheBigMan

43
    0
    0
    ขอบพระคุณครับท่าน...ปกติเราจะทำการmeetingกันทุกๆกี่เพลาขอรับ:D

30. green nv #032

2,789
    89
    0
    ยังไม่ออกพรรษาก็ดื่มชา ดื่มน้ำอัดลม แทนก็ได้ครับพี่อ็อด...:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้