มือใหม่มีปัญหาเรื่องแอร์คับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย pattago, 5 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pattago

pattago New Member Member

78
    0
    0
    ก่อนอื่นขอฝากเนื้อฝากตัวกับพี่น้อง ชาว NV Club ด้วยครับ ผมเพิ่งจะได้ รับ NV VAN ต่อมาจากพ่อ(เขาให้มา)

ปัญหาคือ
    1. ในบางครั้ง ที่สตาร์ทเครื่อง มันจะมีเสียง "เอี๊ยดๆๆๆๆ" เหมือนเสียงอาไรมัน สีๆกันสักอย่าง แต่เปิดและปิดแอร์ เสียงมันก้อหายไป(ผมจะสตาร์ทเครื่องตอนปิดแอร์) และพอเปิดแอร์ใหม่อีกที ก้อทำงานได้ปกติ เลยงงๆว่า มันเสียงอาไร

2. ในระหว่างขับๆไปนั้น บางทีมันจะมีเสียงดัง "อี๊ดๆ" สั้นๆ (เสียงเหมือนในข้อ 1 แต่มันจะดังสั้นกว่าแล้วเสียงก้อหายไปเอง) มันจะดังออกมาเป็นระยะระยะ แต่แอร์ และการขับขี่ก้อเป็นไปอย่างปรกติดี ไม่มีปัญหาใดๆ

3. แอร์มันจะไม่ค่อยเย็นฉ่ำสักเท่าไหร่ ถ้ายิ่งแดดร้อนๆ ต้องเปิดแอร์เบอร์ 4 ตลอดทางถึงจะพอรับได้

สรุปคำถามที่จะถามผู้รู้คือ
    1. เสียงในข้อ 1และ2 มันเป็นเสียงอาไร และผมจะสามารถแก้ไขได้อย่างไร

2. ถ้าแอร์มันเริ่มหมดสภาพ ผมจะต้องเริ่มแก้ไข หรือต้องไปบอกที่ร้านอย่างไร

3. ผมอยู่แถวรังสิต พอแนะนำร้านไหนที่ดีๆไว้ใจได้หรือไม่

4. อาการอย่างที่ว่าไปทั้งหมดนั้น ประเมิณค่าใช้จ่ายในการซ่อมเท่าไหร่

ผมขอออกตัวให้พี่น้องทราบก่อนว่า ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถ เลยจะถามอาไรแบบโง่ๆไปหน่อย
    ยังไงช่วยแนะนำทีนะคับ

ขอบคุณคับผม

2. ยินดีต้อนรับครับ....ผมเองก้อยังรู้น้อยอยู่ครับ...แต่พอจะเดาได้บ้างอ่ะครับ...ไว้รอพี่ๆท่านอื่นมาช่วยเสริมนะครับ...

1.+2.น่าจะมาจากสายพานนะครับ..คงต้องไปเชคดูว่าสภาพเป็นไงมั่ง....

3.เข้าร้านแอร์เลยครับ...ล้างดู้เปลี่ยนน้ำยา...และ....ฯลฯ

4.รอพี่ๆที่อยู่แถวนั้นเลยครับ...อาทิ..พี่ตั้ม...พี่ป๊อบ...(ขออภัยที่ต้องเอ่ยนาม..อิอิ...) เด๋วก้อมา...

5.ราคาสายพานคงไม่กี่บาทมั้งครับ...ส่วนแอร์ก้อขึ้นอยู่กับว่าทำอะไรบ้าง...

ที่เหลือรอพี่ๆมาเสริมให้นะครับ..

3. pattago

78
    0
    0
    โอ้ว มีคนตอบเร็วทันใจ ขอบคุณมากมายเลยนะครับคุณ Tagger

4. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    ตาม คุณบอล เลยคับ อิอิ

5. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    1. ในบางครั้ง ที่สตาร์ทเครื่อง มันจะมีเสียง "เอี๊ยดๆๆๆๆ" เหมือนเสียงอาไรมัน สีๆกันสักอย่าง แต่เปิดและปิดแอร์ เสียงมันก้อหายไป(ผมจะสตาร์ทเครื่องตอนปิดแอร์) และพอเปิดแอร์ใหม่อีกที ก้อทำงานได้ปกติ เลยงงๆว่า มันเสียงอาไร
    สายพานแข็ง เสื่อมสภาพ
    สามเส้น Mitsu ไม่เกินพัน

2. ในระหว่างขับๆไปนั้น บางทีมันจะมีเสียงดัง "อี๊ดๆ" สั้นๆ (เสียงเหมือนในข้อ 1 แต่มันจะดังสั้นกว่าแล้วเสียงก้อหายไปเอง) มันจะดังออกมาเป็นระยะระยะ แต่แอร์ และการขับขี่ก้อเป็นไปอย่างปรกติดี ไม่มีปัญหาใดๆ
    Dryer เสื่อมครับ ควรเปลี่ยน เพราะในระบบ มีความซื้น เป็นน้ำแข็ง
    อุดที่ วาล์ว ฉีดน้ำยาครับ เสียงจะเกิดที่ในรถ ของผมก็เป็น แต่ใช้ไปก่อนได้ ล้างแอร์ปีหน้าค่อยทำ
    ล้างแอร์ เปลี่ยน Dryer อัดน้ำยาน้ำมันคอม ประมาณ สองพัน ..

3. แอร์มันจะไม่ค่อยเย็นฉ่ำสักเท่าไหร่ ถ้ายิ่งแดดร้อนๆ ต้องเปิดแอร์เบอร์ 4 ตลอดทางถึงจะพอรับได้
    ลองเบื้อง ต้น ..
    ทำความสะอาด แผงคอล์ยร้อน - เย็น แอร์ครับ .. (ล้างแอร์)
    ติดฟิลม ดีๆ .. นิดนึง รถแวน ต้องจัดให้พิเศษหน่อยครับ ..

6. pattago

78
    0
    0
    โอ้ว ชัดเจนมากเลยคับ ขอบคุณมากๆเลยคับ

7. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ตามพี่อ้วนแจ๊คไปเลยครับ ดีแน่นอน555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้