คาลิบเปอร์เบรคมันดังง่ะ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย โตโต้, 28 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. โตโต้

โตโต้ New Member Member

158
    0
    0
    พี่ๆครับ เจ้า R11 ของผมมันครางอีกแล้วครับ คราวนี้เสียงคร๊องแคร๊ง มาจากคาลิบเปอร์เบรคอ่ะ เวลาวิ่งบนถนนที่ผิวหยาบๆ รถสั่นเบาๆแต่ถี่ๆ มันจะคร๊องแคร๊งง่ะ ปรากฎว่า รูที่ใส่น็อตยึดมันหลวมอ่ะ น๊อตมันเลยสั่น ทำไงดีอ่ะ ถ้าจะเปลี่ยนใช้ของอะไรหรอครับ แพงป่าวครับ ขอคำชี้แนะด้วย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 กันยายน 2009
  2. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    หมอ..เป็นที่น๊อต..รึ..สลักคาลิปเปอร์..ครับ

3. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    สลักเบรค หลวมครับ ถ้าจะแก้ให้หาย ต้องเปลี่ยนใหม่ ถ้าเบิกศูนย์ ของใหม่ ตัวละ 3-400
    หรือจะหาเซียงกง ยกเปลี่ยน

4. PeMhom

1,163
    3
    0
    สลักคาลิปเปอร์หาตรงรุ่นยากมากๆ..ราคาได้ยินแล้วจะหนาว..สรุปสุดท้ายไปเทียบตรองกับของ A32 น่ะจะบอกให้:D:D:D

5. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    ถอดไปกลึงรูสลักใหม่หมอ...รูละร้อยเดียว...คาริปเปอร์หนึ่งตัวมีสองรู...ถ้าทำทั้งสี่ล้อก็...800 บาท...
    บวกค่าแรง...อีก..ไม่รู้ดิ...ตอนผมทำเค้าคิดรวม...สี่ล้อ...1200...
    เห็นช่างเค้าบอกว่า...ตีปลอกทองเหลืองเข้าไปในรูคาริปเปอร์...แล้วก็กลึงให้ได้ขนาดพอดีกับสลัก...
    อย่าให้แน่นเกินไป..เพราะเดี๋ยวเบรคติด...ต้องให้พอดี...ขยับเข้าออกได้แต่ต้องไม่หลวมเกินไป...
    ส่วนตัวสลัก...ถ้าเป็นแบบยางหุ้ม...แล้วยางมันฉีกขาด...เทียบกับ A32 น่าจะได้แบบพี่หม่อมว่า...
    ของผม P11 มันตรง A32 อ่ะ...ของ R11 นี่ไม่รู้อ่ะ...

6. โตโต้

158
    0
    0
    ออ สงสัย ไอ้เจ้าอันนั้นคงจะเรียกว่าสลักคาลิบเปอร์มั้ง (แฮ่ๆๆๆ เรียกไม่เป็นง่ะ) แล้วถ้าจะไปกลึงรูมันใหม่นี่ไปทำที่ไหนได้มั่งอ่ะครับ แล้วรู้สึกสลักผมมันจะมียางเปื่อยๆหุ้มอยุ่ด้วยนะ ต้องหางยางใหม่มาใส่อ่ะดิ ใช่ป่ะ.....

7. PeMhom

1,163
    3
    0
    ขออภัยครับ..แก้ไข..แก้ไข..ครับหมอ..R 11 นี่ต้องไปเทียบกับ B 14 ครับ..
    อุตสาห์ท่องมาจากบ้านยังผิดอีก..:p:p:p
    R11 กับ B14
    P11 กับ A32
    ครับ..

8. โตโต้

158
    0
    0
    อ่า.... อขบคุณอย่างแรงเลยครับ ว่าแต่ว่า ไปทำที่ไหนดีอ่ะเนี่ย ตอนนี้คร๊องแคร๊งอย่างแรง

9. choti

choti New Member Member

12
    0
    0
    วิธีแก้ไขครับ ผมพึ่งไปทำช่วงล่างมาเมื่อวานนี้เอง โดนไป 4,500 บาท (PrimeraZ สลักคาลิปเปอร์ดังเหมือนกันครับ วิธีทำก็คือ ร้านเขาใช้ กาวซีเมนต์เหล็ก หาซื้อตามร้านขายอะไหร่รถ หรืออะไหล่เครื่องใช้ไฟฟ้า นั่นแหละครับ นำเอากาวซีเมนต์มาทาตามแกนของคาลิปเปอร์ ทาตามรอบ ๆ จากนั้น ตากแดดให้แห้ง เมื่อแห้งแล้วใช้กระดาษทราย ไม่ต้องละเอียดมาก ถู ๆ เพื่อลบ หรือให้แกนเรียบ แล้วลองสวมกับเข้าไปในปั๊มเบรค เอาให้พอดีนะครับ อย่างให้แน่นจนเกินไป เดี๊ยวเบรคไม่คลายตัว เบรคมันล๊อคเอาเวลาขี่ เมื่อโอเคแล้ว ก็ประกอบ เข้าที่เดิม ติดเครื่อง ย้ำ ๆ เบรคก็โอเคแล้ว ครับ ผมเสียค่าโง่ ไป ตั้ง 400 บาท ตัวละ 100 บาท (คู่หน้า)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้