^^^^ ยางขอบ 15" ตอนนี้ยี่ห้อไหน รุ่นไหนน่าเล่นบ้างครับ แนะนำที ^^^^

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย h22a, 27 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. h22a

h22a New Member Member

21
    2
    3
    พอดีจะเปลี่ยนใหม่อะครับ ตอนนี้ใช้ Bf g-force sport อยู่ ครบ 2 ปีแระ รู้สึกขับแล้วมันร่อนๆ ไม่ค่อยเกาะอะครับ เลยจะเปลี่ยนใหม่ 4 เส้นเลย เลยอยากได้คำแนะนำจากเพื่อนๆอะครับ
    1 ตอนนี้มียี่ห้อไหน รุ่นไหน น่าเล่นบ้าง ปกติผมขับไม่ค่อยเร็วนะครับ แล้วก็ของบซัก 4 เส้น ไม่เกิน 9000 (บวกลบนิดหน่อยได้)
    2 ยางของ Ninto รุ่น new gen พอใช้ได้มั๊ยครับ
    3 ถ้ามีร้านแนะนำ + เบอ ก็บอกได้นะครับ (ถ้าแถววงเวียน 22 ได้ยิ่งดีครับ) :sad:

ขอบคุณครับ:D

2. โดมน้อย

โดมน้อย Well-Known Member VIP

1,494
    42
    48
    ถ้าชอบ nitto

nt555 หรือ neo gen ก็น่าใช้ทั้งคู่ครับ

3. phoenixtoon

phoenixtoon New Member Member

179
    8
    0
  4. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0
    T1R อีกเสียง ใช้งานถนนดีมากทุกสภาพ ฝนตกนี่สบายสุดๆ

ฝนตก ลื่นๆ กับ 160km/h ก็ยังเบรกได้ คุมได้

Falken ความเร้ว 80 เจอน้ำ พวงมาลัยชกมวยตลอดเลย

5. ปริ้นซ์

ปริ้นซ์ New Member Member

26
    2
    0
    กำลังจะเปลี่ยนอยู่เหมือนกันครับ

ตอนแรกจะเอา neo gen แต่ยางมันดูบวมๆยิ่งขอบ 55 ด้วย

กลัวมันจะไม่สวยครับ

เลยมามองที่ nt555แทน อยากได้เงียบๆนุ่มๆ ซิ่งบ้าง :D

ไม่รู้จะสนองความต้องการหรือป่าว

6. ToN NTS Slidecar

ToN NTS Slidecar New Member VIP

481
    19
    0
    595 RSR

7. dogtown

dogtown New Member VIP

302
    9
    0
    งบที่บอกต้องเพิ่มอีกซํก 1000 - 1500 +- ครับถึงจะได้ neogen ซึ่งก่อนหน้านี้ใช้อยู่ถือว่าโอเคในระดับหนึ่งในการเกาะถนน

8. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    re 001 ออกมานานแล้ว

ก้อยัง Ok นะ

---------- Post added at 22:44:47 ---------- Previous post was at 22:44:29 ----------

re 001 ออกมานานแล้ว

ก้อยัง Ok นะ

9. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    ผมใช้ NITTO NT 555 ครับ ก็โอเค

10. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    TOYO DRB ครับ

11. h22a

21
    2
    3
    :cool:ขอบคุณทุกๆค.เห็นนะครับ

595 RSR นี่ยางยี่ห้ออะไรอะครับ ? :confused:

t1R นี่เส้นนึงแพงมั๊ยครับ ?

สรุปผมได้ราคา Nitto neo gen มา 2400-2500 ราคาพอๆกับรุ่น 555 เลยอะครับ ราคาพอได้มั๊ย รวมใส่ + ถ่วงล้อ + สลับยางตลอดการใช้งานน่ะครับ :D

12. mInnu

mInnu New Member Member

434
    10
    0
    neogen ก็ดีครับ ใช้อยู่ ไม่ซิ่งมาก ออกแนวขับสบาย

ถ้าเอาซิ่งๆ ก็ NT555คับ พอไหวอยู่

13. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    ตอนผมไปใส่ที่ ติวานนท์ยางยนต์ NT 555 พร้อมใส่ก็เส้นละ 2500 ครับ 195/55
    595 RSR ยี่ห้อ federal อะครับ รุ่นนี้ รู้สึกจะเป็นยาง soft หนึบๆ เลยมั้งครับ
    ท่าทางแพงอยู่ แต่โหด แน่ๆ ครับ

14. nook35

nook35 New Member Member

181
    6
    0
    ใช้ nitto gen อยู่ครับถือว่าโอเคนะครับสำหรับรถบ้านแอบซิ่งนิด ๆๆ

15. h22a

21
    2
    3
    ลอง search ดู เค้าบอก Nt 555 นี่ถ้าเจอน้ำนี่ไม่ไหวเลยอะ ยิ่งถ้าน้ำขังประมาณซัก 2 ซม.นี่ ไปเลยอะครับ เลยชักจะหวั่นๆแระ ใจจริงอยากได้ที่แบบรีดน้ำดีๆหน่อยอะครับ แล้ว new gen เจอน้ำนี่เป็นไงมั่งครับ ? มีตัวไหนแนะนำอีกก็บอกได้เลยนะครับ

ขอบคุณทุกคนครับ

16. gow

gow Member VIP

903
    11
    18
    ต้องถามก่อนว่าจะเอาไปใช้งานแบบไหนอ่ะครับ...

ขับสนามบ่อย หรือว่า ไม่ค่อยลงสนาม

ใช้งานหมดง่ายหรือหมดเร็ว....

คำถามกว้างมากครับ...

17. SuperSohc

SuperSohc New Member Member

232
    0
    0
    รถผมใส่ yokohama a-drive มานานละ ก็โออยู่นะคับ

แต่ไม่รู้ว่าตัวใหม่ๆอันไหนเจ๋ง

18. phoenixtoon

phoenixtoon New Member Member

179
    8
    0
    ไม่แพงมากอะ

เราเปลี่ยนมาเส้นละ 2800-.

แต่คุ้มค่าคุ้มราคาดี

19. SR20DE@Productive

SR20DE@Productive New Member Member

403
    10
    0
    เดิมผมใช้ Potenza GIII อยู่จนนาน 4 ปีแล้วจึงต้องเปลี่ยนใหม่ ก็โทรสอบถามเพื่อนๆด้วยกันว่ายางถนนสไตล์สปอร์ตตอนนี้อะไรน่าเล่น ก็ได้รับคำแนะนำมา 2 ตัวคือ RE001 Adrenaline และ Toyo Proxes T-1R

จริงๆผมเป็นสาวก Bridgestone มาโดยตลอด แต่พักหลังๆนี้ 195/50ของ Bridgy แพงกว่าสมัยก่อนมาก คนที่แนะ Adrenaline สามคนบอกตรงกันหมดว่าเป็นยางที่ดีมากบนถนนแห้งแต่เจอน้ำขังจะมีแฉลบบ้าง ส่วน T-1R นั้นบนถนนแห้งจะเกาะน้อยกว่านิดหน่อย แต่ถ้าฝนตกเมื่อไหร่ T-1R ก็กิน

เนื่องจากผมไม่ได้ใช้รถเพื่อการแข่งขันใดๆประกอบกับ T-1R ที่ร้าน NVyangyont ขายโปรโมชั่นพร้อมล้อ Lenso ทั้งชุด 22,000 บาท ไอ้ล้อนี่มันก็ประมาณวงละ 2800 บาทใช่มะ ที่เหลืออยู่แสดงว่าค่ายางก็ตกเส้นละ 2,700 บาท ก็ดูเหมือนไม่แรงพอรับได้ และก่อนใส่ก็ดูยางเป็นปี 2009 ก็โอเค ลองมาคบ Toyo ดูบ้าง

ใส่มาช่วงแรกๆเหมือนๆพวงมาลัยจะแปลกๆหยุ่นๆบ้าๆบอๆยังไงไม่รู้ครับ แต่พอวิ่งไปสักน้ำมัน 2 ถัง ความเกาะ ความหนึบ เริ่มมาละ
    หักเลี้ยวแรงๆเข้าโค้งนี่คิดว่าเผลอๆดีกว่า GIII ตอนมันใหม่ๆซะอีก และก็หน้าฝนนี้ก็ได้ลองเอาไปวิ่งผ่านน้ำมาดูหลายรอบละ คอนเฟิร์มว่ารีดน้ำได้ดี..แต่ไม่ใช่วิ่ง 140 ลุยผ่านน้ำแล้วสบายใจนะ น้ำกับยางก็ยังทะเลาะกันอยู่เพียงแต่อาการเป๋มันน้อยและสามารถคอนโทรลได้

ส่วนตัวผมคิดว่าวินาทีนี้ยางสไตล์สปอร์ต T-1R ก็ไม่เลวนัก แต่เรื่องความทนทาน ผมยังไม่ทราบเพราะปัจจุบันวิ่งไปแค่ไม่กี่โลยังต้องรอพิสูจน์อยู่ครับ

20. City_Ferio

City_Ferio Active Member Member

564
    29
    28
    ใช้ T1R อยู่เหมือนกันครับ

ได้มาเส้นละ 2800 ครับ

21. h22a

21
    2
    3
    ลืมบอกว่า วิ่งบนถนนนี่แหละครับ ไม่ได้วิ่งสนาม ออกตจว.บ้างแต่ไม่ค่อยบ่อย ส่วนเรื่องดอกหมดเร็วนี่ ขอแค่ไม่ต่ำกว่า 2 ปีก็พอแล้วครับ

Toyo นี่ผมถามมา ส่วนมากที่ร้านไม่มีอะครับ (ผมเปลี่ยนร้านแถววงเวียน 22

ขอบคุณครับ

22. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ใช้ T1R ครับ ซื้อมา เส้นละ 2600 ครับ ใช้ดีจึงบอกต่อ

23. h22a

21
    2
    3
    ซื้อจากร้านไหนอะครับ พอบอกได้มั๊ย? ราคาน่าสนมากๆ แล้วรวมค่าตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ ให้ด้วยเปล่าคับ ?

24. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ผมซื้อจากร้าน บุญยาง ชลบุรีครับ รวมหมดแล้วครับ

25. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    เท่าที่เคยหาข้อมูลมาช่วงนึง

ตอนนั้นตัดสินใจระหว่าง T1-R กับ NT555 (Adrenaline งบไม่ถึงครับ)

T1-R แพงกว่านิดนึง (แต่เอื้อมไม่ถึง) เลยสอย NT555 มา

เกาะถนนอยู่ในเกณฑ์ดีครับ ถนนแห้งนี่ใส่ไม่ค่อยยั้ง แต่ถนนเปียกก็ต้องระวังหน่อย (ไม่ใช่ว่าเจอน้ำแล้วจะไปไม่เป็นนะครับ แต่เราก็ต้องเซฟตัวเองด้วย ยางเทพขนาดไหน วิ่งเร็วใส่น้ำขังมันก็ไม่รอดทั้งนั้นแหละครับ มันฝืนกฎฟิสิกส์ไม่ได้) ถ้าถนนเปียกๆ ไม่มีน้ำขัง แต่สะอาด ไม่มีโคลน ก็เกาะใช้ได้ครับ

เคยวิ่งมาราวๆ 80 แล้วล้อลงน้ำขังไปฝั่งนึง น้ำลึกพอสมควร ก็ยังควบคุมได้ดีครับ อาการดึงจากการเหินน้ำน้อยมาก เคยเจอยางรุ่นอื่นนี่ดึงพวงมาลัยเป๋ไปเลยครับ

26. TUM_DTK

TUM_DTK New Member Member

13
    1
    0
    ใช้ T1R ครับ2ปีกว่าแล้วยังไม่ค่อยหอนเลยครับ ประทับใจมาก.......

27. ch_opas

ch_opas New Member Member

559
    6
    0
    งบน้อย เพิ่งเปลี่ยน Dunlop LM703 มาคับ ชร.ขายเส้น 2500

ทีแรกจะเอา neo gen เหมือนกัน แต่ยางมันใส่ด้านเดียว กลัวเรื่องยางกินแล้วกลับด้านไม่ได้

อาการยังบอกไม่ได้นักคับ เพราะยังไม่ได้ลองขับเร็วและไกล ใช้แต่ในเมือง

แต่อาการแรกที่สำผัสได้คือ เหมือนพวงมาลัยเบาแฮะ ไม่รู้ว่าอาการมาจากยางมันยังใหม่

หรือเหมือนหน้ายางมันแคบคงหน่อย งงตัวเองอยู่เหมือนกันทั้ง ๆ ที่ size เดิม

28. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ถ้าพูดถึงยี่ห้อ ไม่นับไซส์ยางนะ เพราะผมใช้ขอบ 17
    ขนาด 205-45-17 ของ Toyo T1R ผมว่าโอเค
    เลยเกาะทั้งแห้งและเปียก ยางก็ไม่ดังสึกหรอก็ไม่ไวจน
    ใจหาย เหมือน St115 เอาแม็ก 8 นิ้วมาใส่กับ
    T1R ปรากฎว่ายางยังบังขอบแม็กได้อยู่ เลยลองเอา
    บิทสโตน MY01 ไซส์เดียวกันมาลองใส่ดูปรากฎว่า
    ขอบแม็กล้นออกมาน่ากลัว ยางก็หัวลิ่มๆพิกล ผลเลย
    เข้าใจว่า T1R หน้ายางสัมผัสพื้นกว้างกว่า ริมการ์ด
    สูงกว่า ประมาณนี้อ่ะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้