เพลากลางขาดได้ไงครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย Erica, 26 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Erica

Erica New Member Member

208
    2
    0
    ผมเปลี่ยนเต็ตทั้งสามตัวเป็นเบอร์ของอัตราส่วนการจับเบอร์เดียวกันหมดแล้วทำไมเพลากลางยังขาดได้อีกครับหรือว่าต้องใช้เบอร์ไล่กันยังไงพี่ท่านใดทราบบ้างไหมครับหรือว่าไม่เกี่ยวกับเต็ตครับช่วยบอกทีครับงงและมึนตึบครับ

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ขาดตรงตำแหน่งยอทท์เพลา ตรงกลางเส้นใช่มั้ยครับ

ถ้าตรงนั้นถือว่าปกติครับ
    สำหรับรถที่อัดหนักบ่อยๆ และยิ่งมีพวกLSDที่จับหนักๆ ใส่พวกบูธยูรีเทนแข็งๆไปอีก
    มันก็จะไปรับภาระหนักที่กลางเพลาแทนครับ
    เวลาคลัตซ์จับหนักๆ เพลามันจะสบัด

ปกติๆโรงงานจะออกแบบ ให้เวลาเพลากลางสบัดหนัก จะให้บูธยาง(เดิมโรงงานจะอ่อนให้ตัวได้มากกว่า)ฉีกขาดก่อน
    เพื่อไม่ให้เพลาและเฟืองท้ายเสียหายครับ
    เมื่อเราโมจนเฟืองท้ายและบูธ แข็งแรงกว่าข้อต่อเพลากลาง ภาระมันจึงไปตกที่เพลาและเกียร์ฝากแทนครับ
    อะไรที่ให้ตัวได้มากที่สุดและเสื่อมสภาพก่อนก็ไปก่อนครับ

อย่าลืมว่า ของทุกอย่างมันออกแบบไว้อย่างมีเหตุผล โดยวิศวกรนับร้อยๆคน
    พอเราดัดแปลงอะไร ย่อมมีผลกระทบตามมาเสมอ
    ต้องแลกกันครับ

3. Erica

208
    2
    0
    แก้ไม่ได้เลยหรอครับหรือมีอะไรที่ทนทานกว่าไหมครับ

4. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    เพลากลาง ซิ่ง อิอิ เคยเหน เมืองนอกขายอยู่คับ

5. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    แสดงว่าแรงมากก

6. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    แสดงว่าแรงมั๊กๆๆ :D

7. Erica

208
    2
    0
    ส่วนที่ขาดคือแท่งมันน่ะครับที่เป็นก้านยาวๆเคยเห็นขายแต่ตัวกะโปกมันอ่ะครับ

8. Erica

208
    2
    0
    ไม่ได้แรงอะไรครับแค่ลองดันบูทส์ขึ้นไปให้เต็มที่เม็พอ่านได้เฉยๆครับ
    รื้อมาดูแล้วครับส่วนที่ขาดมันบิดขาดตรงกลางแกนเลยครับตรงส่วนเป็นแท่งที่ต่อไปสู่เฟืองท้ายอ่าครับไม่ทราบว่าผมเรียกชื่อถูกไหมครับ
    แค่อยากลองดันบูทส์เล่นๆเองแงๆๆๆๆๆเสียตังเลย

9. toom evo

toom evo New Member Member

587
    2
    0
    แสดงว่าแรงบิดเยอะมากเลยนะคับ เวลาดันบูสขึ้นเนี่ย:eek::eek:

10. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ผมว่าเพลากลางมันมีอายุการใช้งานครับ
    เมื่อก่อนแข่งบ่อยๆ ผมเปลี่ยนทุกๆ2ปีครับ
    ซื้อมากองรอไว้ที่บ้าน 3-4เส้น เต็มบ้านไปหมด
    ขับหนักๆยังงัยก็อายุงานสั้นครับ
    ผมว่าปกตินะ

11. Erica

208
    2
    0
    ขอบคุณครับสงสัยต้องซื้อมาตุนตามที่พี่ว่าบ้างแล้วครับแต่เส้นนึงมันแพงหลายครับ:cry::cry::cry:
    ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้