รักเองซ่อมเอง เข็ดแล้วกับช่างทั้งหลาย เขาเห็นรถเราเป็นดอกไม้ริมทาง

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย [email protected], 26 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. st1959@hotmail.com

[email protected] New Member Member

7
    1
    0
    รถไม่แก๊สครับ เติมโซฮอล 91 มานานแล้ว
    เครื่องดับง่ายครับ อยากจะตั้งรอบเดินเบาใหม่ให้สูงขึ้นหน่อย
    ตอนนี้ถ้าคอมเดิน เครื่องจะเดินเรียบดีครับ
    เพราะตั้งเร่งรอบชดเชยแอร์ไว้ค่อนข้างสูง
    แต่พอคอมตัดปุ้บ รถแทบจะดับเอากลางอากาศ
    ต้องอาศัยว่าเท้าไวคอยเร่งน้ำมันเข้าไว้ (เหนื่อยหน่อยตอนเบรคเพราะ
    ต้องเหยียบสลับสองแป้นระหว่างเร่งกับเบรค :p )

พอก้มลงดู หาสกรูตั้งรอบไม่เจอครับ
    ไม่อยากจะเอาแอร์มาชดเพราะแก้ที่ปลายเหตุ
    วานผู้รู้ช่วยชี้ทางสว่างหน่อยครับ

อีกเรื่อง พัดลมหม้อน้ำ เดิน-หยุดตามคอมแอร์ครับ
    ช่างมักง่ายเอาพัดลมไปพ่วงคอมแอร์เอาไว้
    ว่าจะไล่สายไฟใหม่กับเช๊คสวิชท์พัดลมหม้อน้ำดู

อีกเรื่อง พัดลมรังผึ้งแอร์ กินรังผึ้งแค่ครึ่งเดียวอะครับ
    คิดว่าน่าจะเป็นเพราะที่แคบ แต่จะมีทางแก้ที่ดีกว่านี้มั้ยครับ
    และท่อน้ำออกจากเครื่อง มาแนบกับท่อน้ำยาแอร์ด้านที่จะเข้าห้องโดยสาร
    จะมีผลให้แอร์ทำความเย็นไม่ได้เท่าที่ควรมั้ยครับ

เดี๋ยวเดือน ตค จะเริ่มลงมือแล้วครับ

ขอบคุณครับ

2. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    เอาใจช่วยนะครับ

3. sunny_green

sunny_green New Member Member

330
    50
    0
    รถอะไรครับ

ถ้า บี14
    ตรงสายคันเร่ง ที่คุณถ่ายรูปมานั่นแหละ มีนั๊ต ปรับรอบอยู่...ลุงเดย์ บอกผมมา อิอิ

ด้านผนังห้องเครื่อง มี นั๊ต หัวกลม ต้องใช้ 6 เหลี่ยม ขัน เป็นตัวปรับรอบ...เอาไฟฉายส่องก่อนนะ อยู่ ลึกๆ ลง ล่างๆ

อยู่กับ แอร์โฟล...ระวัง ไปหมุนคลาย นั๊ต แอร์โฟล เข้าล่ะ..ผมลองทำเองตอนแรก ก็หมุน แอร์โฟล จนเกือบหลุด เหอๆ..

ปรับ พอมันไม่ขึ้นอีก ก็ไปปรับจานจ่าย รอพี่ๆครับ ผมยังไม่เคยทำ ปรับจานจ่ายน่ะ..

4. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    ทำเองมะเป็นก็ต้องพึ่งช่างดีก่า อิอิ

5. Nismo_3_Door_Za

Nismo_3_Door_Za New Member Member

684
    101
    0
    อาการเหมือนผมเลย ผมเปลี่ยนคอมแอร์เป็นรุ่นเครื่อง 2000 ขึ้น เพราะใช้งบประหยัด
    แต่ปัญหาคือ มันกินกำลังเครื่องมาก ผมเลยตั้งรอบไว้สูงหน่อย ก็ช่วยได้ครับ แต่จะกินน้ำมันเพิ่มอีกนิด
    ส่วนพัดลมแอร์ ผมก็เหมือนของคุณอ่ะครับ ผมจะไปติดพัดลมเพิ่มหน้าแผงแอร์ อีกตัวนึง
    ส่วนเทอร์โมพัดลมหม้อน้ำ ผมต่อตรงครับ อิอิ

6. st1959@hotmail.com

[email protected] New Member Member

7
    1
    0
    B11 ครับ
    เมื่อคืนเครื่องดับกลางอากาศเลยครับ ต้องไถรถเข้าข้างทางแล้วลองปรับองศาจานจ่ายดู
    ก็พอจะทำให้รถสตาร์ทติดขับกลับบ้านได้ โอ้ยยยย ผมควรทำไงดี
    หาดใหญ่มีอู่ไหนที่ไม่หมกเม็ดบ้าง ไม่อยากไปแล้วให้เค้าทำพอขับได้ไปอีกสองสามวัน แล้วมีปัญหา

เรียบเรียงใหม่นะครับ
    เมื่อสองเดือนก่อน สายพานไทม์มิ่งขาด ให้ช่างลากเข้าอู่
    ช่างซ่อมเสร็จ ขับได้เดือนนึง เย็นวันนึงอยู่ดีๆ ก็สตาร์ทไม่ติด เครื่องก็ไม่ได้เย็นอะไร
    เพราะเช้าวันนั้นก็ใช้รถอยู่ (ปกติ แม่ขับวันละสองครั้ง แค่เช้ากะเย็น)
    เรียกช่างใกล้บ้านมาดู ช่างก็หมุนจานจ่ายก้อกๆ แก้กๆ ก็ใช้มาจนเมื่อคืน
    รถดับกลางอากาศที่ว่า เอาไงดีครับ?

สงสารรถครับ อยากให้เค้าหายดี

7. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    ที่หาดใหญ่ไม่ทราบจริงๆ ครับ หายเร็วๆ นะครับ.

8. Nooky_B11

Nooky_B11 New Member Member

331
    2
    0
    ของผมB11 วันนั้นไปดับคาแยกราม

สตาทไม่ติด

ลากกลับมาบ้าน

หน้าทองขาวมันตาย มันไม่แยกจากกันเรย

9. อาตร์

อาตร์ New Member Member

163
    6
    0
    เอาใจช่วยคับ

10. art-HB12

art-HB12 New Member Member

535
    10
    0
    ..

สายปรับตั้งคันเร่งรอบจะอยู่ข้างหลังคาบู ข้างล่างกรองอากาศ อะครับ เป็นน็อตตัวเล็กๆใช้4แฉกขันปรับ รอดูครับแต่แปลก รอบน้ำมันกับแก๊สไม่เท่ากันแฮะ

11. art-HB12

art-HB12 New Member Member

535
    10
    0
    แก้ไขครับ

สกรูปรับตั้งรอบนะครับ ลองปรับดู

12. pkanonwe

pkanonwe New Member Member

163
    3
    0
    เอาใจช่ายครับ เข้าใจครับเรารักของเรา

13. st1959@hotmail.com

7
    1
    0
    แหะแหะ ถ้ามีรูปโชว์ตำแหน่งสกรูตัวนั้นด้วยจะแจ่มมากเลยครับ
    (ผมเข้าใจว่ามันถ่ายยาก เพราะแคบมาก)

แต่อย่างไรก็ดี จะลองดูครับ
    ขอบคุณมากครับ เป็นทางสว่างจริงๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้