ขอความรู้เรื่องซับครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย noappear, 2 มีนาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. noappear

noappear Guest

0
    0
    0
    ตอนนี้เล่น P1 10 นิ้วอยู่ครับ ชอบสไตล์เสียงมากครับ แต่มีปัญหาอยู่นิดนึงดังนี้ครับ
    1. ผมชอบความแรงของซับ หัวเบสของซับ ทุกอย่าง ok หมดแล้ว แต่ว่าตอนนี้มันดังเกินไปนิดนึงอ่ะครับ มันมีวิธียังไงที่จะทำให้ได้ความแรงจากซับเท่าเดิมหรือมากกว่าเดิม ในขณะที่เสียงดังมันลดลง (ดูมันขัดแย้งกันไปหรือปล่าวครับ) เพราะผมว่าเสียงเบสตอนนี้มันฟังแจ๊ส กับ เพลงบรรเลงกำลังดี(ชอบมาก) แต่พอเปิด eagles (อยากหนุก)ไปแล้วเกิดอาการที่เบสมันข่มเสียง กลาง แหลมไปเลย พอผมหรี่ซับที่ front ให้เสียงมันพองดีนะครับ แต่กำลังมันหดไปด้วย มันมาไม่ถึงผม เลยงงๆๆ อยู่ว่าจะทำไงกับมันได้

2. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    ปรับจูนใหม่ครับ เสียงที่กลบกลางเเหลมคือเสียงจากพวกกีต้าเบส ใช่ไหมครับ

ลองลด bass boost ลงนิดนึง

3. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18

ผมก็ใช้ P1 อยู่เหมือนกันครับ แต่ปริมาตรตู้ร้านที่ผมไปทำ ตีไม่ได้ปริมาตรเบสมันบวม เบลอ
    เห็นคุณใช้อยู่ก็อยากจะถามว่า คุณตีตู้แบบไหนอ่ะครับ แล้วคุณชอบฟังเพลงแนวไหน p1 มี
    แนวเสียงยังไงครับ ผมชอบฟังเพลง POP - ROCK จังหวะช้าๆ ไม่ทราบว่าP1 มันOK
    ไหม กำลังจะตีตู้ใหม่ แต่กำลังลังเลว่าจะใช้ P1 เหมือนเดิมหรือเปลี่ยนเป็นตัวอื่นแทนอ่ะ:)

4. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    P1 ร้านที่ผมทำ เสียงเเน่นดี กระชับ เก็บตัวดี เนียนหูใช้ได้ครับ
    ผมยังสนใจเรยตอนนี้ เสียอย่างเดียวลงไม่ลึกเท่าไหร่

5. noappear

noappear Guest

0
    0
    0
    ตอนนี้ใช้ตู้ปิดปริมาตร 0.7 อยู่อ่ะครับ เกิน spec ไปนิดนึง ตามที่อ่านตู้ขนาดกลางมันต้อง 0.65 นะครับ ไม่งั้นก็ต้องเล็กหรือใหญ่ไปเลย ผมยังไม่ทราบความแตกต่างของตู้เล็กสุดกับใหญ่สุดว่าจะต่างกับตัวกลางยังไง ขอคนรู้เรื่องช่วยตอบด้วยครับ แต่นิสัยของซับตัวนี้ที่ผมเลือกคือเก็บตัวดีมาก ยิ่งเทียบกับค่าตัวมันกับค่าแอมป์ที่เอาไปขับยิ่งคุ้มมากๆ ตอนแรกผมก็ไปลอง JL มาก่อน ปรากฎว่ามันนุ่มไป(เหมือนฟองเบียร์) แต่ตอนนี้มันปัญหาคือถ้าผมจะปรับลด cross แอมป์ลงนิดนึง และดัน gain แอมป์ขึ้นอีกหน่อย ผมจะได้เสียงเบาลงแต่ได้กำลังเยอะขึ้นใหมครับ ผมชอบเวลาเบสมากองที่เท้ามากๆๆๆๆๆๆ (สั่นสะท้าน) ในขณะที่ผมรำคาญเสียงดังตูมตามอยู่ข้างหูผมอ่ะฟังแล้วมันเหนื่อยไปหน่อย ผมเคยไปฟังซับ 12 นิ้ว 2 ดอก มันแทบไม่มีเสียงดังเลยนะ แต่กำลังมันสุดยอดมาก ผมเข้าใจด้วยนะว่ายังไงซับดอกเดียวก็คงสู้ 2 ดอกไม่ได้ แค่อยากถามว่าแนวคิดการ จูนของผมมันมาถูกทางหรือป่าว เพราะเวลาผมจูนมันต้องเปิดเบาะหลังอ่ะครับ (ต้องไปที่ร้าน) เลยอยากขอความเห็นของท่านทั้งหลาย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้