ติดไฟแดง รถดับ สตาร์ทไม่ติด

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย minky, 2 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. minky

minky New Member Member

44
    3
    0
    ผมใช้บี 14 ท้ายยาวครับ คือ ประมาณ 1 อาทิตย์ที่ผ่านมา สังเกตุว่า มันมีอาการไฟแบตฯ หมดบ่อยมากครับเวลาสตาร์ทตอนเช้า (แต่บางวันสตาร์ทติดปกติ บางวันต้องพ่วง) เลยสงสัยว่าต้องมีไฟรั่วที่ใดสักที่ (แต่ก็งงครับบางวันเป็นปกติทุกอย่าง) เคยติดไฟแดง แล้วจู่ๆ เครื่องเสียงดับ ไฟเริ่มอ่อน ก็เลยรีบปิดเครื่องเสียงและแอร์ วิ่งปกติทุกอย่าง เลยสงสัยว่าอาจจะเป็นไฟรั่วที่เครื่องเสียง หรือแอร์ ก็เลยลองวิ่งโดยการปิดเครื่องเสียง เปิดแอร์อย่างเดียง ปรากฏว่า ตอนวิ่งก็ปกติดีครับ แต่พอติดไฟแดงสักประมาณ 10-15 นาที รถดับ สตาร์ทไม่ติด (ไฟหมดเลยครับ) ไม่ทราบว่าอาการอย่างนี้ต้องแก้ยังไงบ้างครับ

2. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    อาการคล้ายๆผม ผมสงสัยว่าจะเป็นไดชาจอยู่เนี่ยเพราะว่าแบตพึ่งเปลี่ยน เดี๋ยวรอพี่ติ่งกับพี่กานณ์มาตอบครับ

3. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    มาดูด้วยคน

4. deknon

deknon Well-Known Member Privilege

1,753
    66
    48
    ผมว่าไดไม่ชาร์ทไฟนะครับ เวลาขับมีไปรูปแบตสีแดงโชว์เปล่าครับ

5. minky

minky New Member Member

44
    3
    0
    คุณ Deknon ครับ ไม่มีไฟโชว์เลยครับ ไม่น่าจะเป็นไดชาร์จนะครับ เพราะตอนนี้ผมปิดแอร์ตลอดใช้ได้ปกติครับ

6. extrajeab

extrajeab New Member Lady Member

1,354
    511
    0
    อาการเดียวกัน

ขับรถเปิดแอร์ ไฟแบ็ต แวบๆ แต่ก็ยังขับได้ แอร์ไม่เย็นเป็นพักๆ ยังทนขับได้ อาทิตย์นึง

ต่อมาก็เป็นอีก งานนี้เปลี่ยนไดร์ชาร์จก่อนเลย ผู้ต้องสงสัยรายแรก ของเดิมก็เก่าพอสมควร

ก็ยังเป็นอีก ทีนี้สังเกตุได้ว่า ถ้าขับรถ ปิดแอร์ ไม่เป็นค่ะ ไฟแบ็ตไม่ขึ้น

พอลองเปิดแอร์ มันมาอีกแล้ว มาตลอด ไฟแบ็ต

ทีนี้งงแระ เป็นไรหว่า แต่มันต้องเกี่ยวกับแอร์ชัวร์

มันมาเฉพาะตอนเปิดแอร์ ดันทุรังขับไปก่อน เกือบอาทิตย์ค่ะ เดี่ยวค่อยไปอู่ก็ได้ แค่ไม่มีแอร์ ขับได้ก็โอเค

สุดท้าย จอดอยู่ รถดับ ไปไม่ได้ ลากกกก ไปอู่พี่กาน (รถลากก็อย่างฮา เฮ้ยพี่อู่นี้ ผมมาบ่อย เค้าทำรถแข่งนะ)

ผลการพิสูจน์หลักฐาน มู่เล่ ขาด ทำให้แอร์ไม่เย็น ดึงไฟ (จำไม่ได้แระพี่กานบอกว่าไง) ก่อนหน้านี้ มันมีเสียงเอี๊ยด แอ๊ด ตอนเปิดแอร์ รอบสวิงบางช่วง

ตอนนี้ เปลี่ยนหมด คอมแอร์ ตู้แอร์ เปลี่ยนๆๆๆๆ จะเป็นอะไรอีก กรูจะเปลี่ยนๆๆๆ

ยังไงลองสังเกตุด้วยนะคะ เราดันทุรังขับมาเป็นอาทิตย์ เพราะเข้าใจว่าปิดแอร์ มันหาย

รีบเช็คนะคะ

7. sunny_green

sunny_green New Member Member

330
    50
    0
    คอมล๊อก ใช่มั้บ ป้า ครับ

8. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    เอาใจช่วยนะครับ..:D

9. Nooky_B11

Nooky_B11 New Member Member

331
    2
    0
    ผมB11นะคับ

วิ่งๆมามืดแล้วหละ

ไฟหน้าเริ่มอ่อน

ไฟหน้าปัดซีดๆ

แอร์ไม่เยน

ผมเหนอาการไม่ดีเลยปิดแอร์ปิดไฟใหญ่

วิ่งมาดับที่บ้านเลย

เช้าลองสตาทใหม่

สตาทติด

แล้วก็วิ่งไปร้านไดนาโม

เปลี่ยนไดชาจครับพี่น้อง

เค้าบอกว่าไดมันไหม้ ซ่อมไม่คุ้ม เปลี่ยนเชียงกงมาเรย

ฮ๋าๆ

10. Nooky_B11

Nooky_B11 New Member Member

331
    2
    0
    ผมB11นะคับ

วิ่งๆมามืดแล้วหละ

ไฟหน้าเริ่มอ่อน

ไฟหน้าปัดซีดๆ

แอร์ไม่เยน

ผมเหนอาการไม่ดีเลยปิดแอร์ปิดไฟใหญ่

วิ่งมาดับที่บ้านเลย

เช้าลองสตาทใหม่

สตาทติด

แล้วก็วิ่งไปร้านไดนาโม

เปลี่ยนไดชาจครับพี่น้อง

เค้าบอกว่าไดมันไหม้ ซ่อมไม่คุ้ม เปลี่ยนเชียงกงมาเรย

ฮ๋าๆ

11. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    ไดร์ชาท อ่าน่าจะตรงประเด็น

12. oetanoojj

oetanoojj New Member Member

238
    21
    0
    ก็ เบื่องต้น ดูสายพานเส้นที่ปั่นไดร์ชาท ว่า หย่อนไหม เอา มือกดๆดูอะคับ ถ้ามันตึงดี ก็คงต้องสงใสไดร์ชาทอย่างที่พี่ๆทุกคนว่านั้นแหละคับ
    ถ้าต้องเปลี่ยนไหนๆก็ไหนๆ จัดลูกใหญ่ไปเลยคับ เอิ๊กๆ สบายใจ

13. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    เข้า อู๋ เลยครับ เดี๋ยว ลาก จะ ไม่คุ้มนะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้