เปลี่ยนโช๊คมาแล้ว 4 ตัว

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย damrongsak, 13 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. damrongsak

damrongsak New Member Member

35
    0
    0
    เปลี่ยนโช๊คมาแล้ว 4 ตัว กาเบรล แก๊สไรเดอร์ ยังมีข้อสงสัยขอถามดังนี้ครับ1.แกนโช๊คคู่หน้าต้องใส่ยางกันกระแทกด้วยหรือเปล่าครับ(เห็นมีแต่คู่หลัง) เวลาลงหลุมกระแทกเบ้าโช๊คดังมาก
    2.ตอนขับรู้สึกคู่หลังแข็งมาก ลองเปิดยางกันฝุ่นดูเห็นช่วงชักแกนที่ระหว่างยางกันกระแทกกับตัวโช๊คประมาณ 1 นิ้ว มันน้อยไปหรือเปล่า เวลามีน้ำหนักโดยสารเลยยุบตัวชนกระบอกโช๊ค ช่วงขึ้น-ลง เนิน แข็งโป๊ก ควรแก้ไขยังไงดี เปลี่ยนสปริง?
    ( สปริงหลัง 4 ขดโดยประมาณ ไม่ทราบเป็นของเดิมหรือสปริงแต่ง)
    *อีกเรื่องครับ พวงมาลัยเพาเวอร์หนักจัง โดยเฉพาะตอนจอดหรือเป็นปกติของรถรุ่นนี้
    ขอบคุณครับ

2. neon_mp

neon_mp New Member Member

557
    1
    0
    1.ต้องมีทุกล้อ
    2.1นิ้วไม่น้อยหรอกครับ แต่โช้คแก็สมันก็จะแข็งอยู่แล้ว
    เปลื่ยนสปริงก็ไม่หายหรอกครับ

....เพาเวอร์หนักลองหมุนพวงมาลัยขณะอยู่กับที่ถ้ามีเสียงดัง
    ลองเติมน้ำมันเพาเวอร์เพิ่ม ถ้าไม่หายปั้มอาจไม่ค่อยดี

0816890154......pae_mo-on

3. neoaut

neoaut New Member Member

96
    0
    0
    ตามนั้นครับ

4. neon_8151

neon_8151 New Member Member

35
    0
    0
    โดยปกติที่ยางกันฝุ่นส่วนบนจะเป็นยางกันกระแทกอยู่แล้ว

ถ้าหากใส่เพิ่มเข้าไปอีก มันก็จะทำให้ช่วงชักของแกนโช๊คมีน้อย

มันก็เลยออกอาการอย่างที่ว่ามานะครับ

ของผมเอาออก เหลือไว้เฉพาะยางกันฝุ่น อาการอย่างที่ว่ามาก็หายไป
    ไม่รู้ว่าทำอย่างนี้ถูกต้องรึเปล่า กูรูทั้งหลายชี้แนะด้วยครับ

5. ekk@5852

ekk@5852 New Member Member

525
    0
    0
    ยางกันฝุ่นที่ว่าใช้พลาสติกย่นที่มันยืดได้หดได้หรือเปล่าคับ ถ้าใช่มันจะกันกระแทกได้ไง??

6. neon_8151

neon_8151 New Member Member

35
    0
    0
    สังเกตุตรงส่วนที่สวมเข้ากับแกนโช๊คมันเป็นยางแข็งพอสมควร หนาประมาณ 2"กว่าๆ ได้มั้ง.. เชื่อมต่อกับยางย่นกันฝุ่นอีกที
    ไม่รู้ว่ายางกันฝุ่นเป็นแบบที่ว่ารึเปล่า ถ้าเป็นแบบที่ว่าเขาบอกว่าทำมาเพื่อการนี้นะครับ คือกันกระแทกในตัว
    ลองสังเกตุดู

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้