ขอความรู้สักเล็กน้อยครับเรื่องโมฯเครื่อง

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Nowbassist, 24 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nowbassist

Nowbassist New Member Member

296
    3
    0
    อยากทราบว่าพวกลูกสูบ พวกแคม ชาฟท์ อะไรพวกนี้ เวลาโมฯนี่ ใช้เป็นของใหม่หรือว่าของเก่าญี่ปุ่นกันครับ เห็นราคาของใหม่มันเป็นหมื่นๆ ถึงสองหมื่นกว่าๆกันเลย

ขอบคุณครับ

2. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    โมแข่งสนาม ใช้ใหม่ดีกว่าคับ

โมขับเล่น มือสอง ญี่ปุ่น ก็พอคับ

3. แล้วแต่ครับ ของบางอย่างจำเป็นต้องใช้ของใหม่ เพื่อความชัวร์
    แต่ของบางอย่าง พอดีมีมือสองหลุดมา สภาพสวย ๆ ก็ใช้มือสอง
    ถ้ามีงบถึง ๆ ยังไงเล่นของใหม่ก็ชัวร์กว่าครับ ของมือสองถ้ามัน
    "โป๊ะ" ขึ้นมาเมื่อไหร่ ยังไงก็ไม่คุ้ม กระจายทั้งตัวแน่ ๆ

4. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    ของบางอย่างมันเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายครับ

ขึ้นอยู่กับว่า ของมือ 2 ที่ว่านั้น หามาได้ด้วยความสดประมาณกี่ %

หรือมีแหล่งมีมาของของแน่นอนแค่ไหน มันก็พูดยากนะครับ

เพราะสุดท้ายมันก็จะเหมือนกับที่ Rep. ข้างบนบอกไว้ อะไหล่ถูกๆ

ถ้าแจ๊คพอตขึ้นมาพังทั้งตัวทีนี้ล่ะก็คงหลายเงินแน่ๆ

5. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    ถ้ามือสอง อยู่ที่สภาพของและราคาเป็นหลักเลยครับ (ถ้าชำนาญการ ก็จะได้เปรียบ)
    มือ 1 ดีกว่าทุุกด้านอยู่แล้ว ยกเว้นราคาค่าตัว

ต้องชั่ง น.น เอาครับ ว่าอย่างไหนเหมาะกับเรา

6. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    จริงๆแล้วถ้าจะให้ดีที่สุดก็ต้องเป็นมือ1แหละครับ แต่บางทีของมือ2ก็สามารถใช้งานได้ดีเหมือนกันครับ แต่ก็ต้องมีประสบการณ์ในการเลือกซื้อของมือ2ด้วยครับ ส่วนตัวผมที่จะเจอบ่อยๆก็คงเป็นพวกแคมชาร์ฟล่ะครับ มีทั้งมือ1มือ2มือ3มือ4..หรือมากกว่านั้น :D

7. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    งบเยอะของใหม่ งบพอประมาณก็เล่นของมือสองก็ได้คับ ทั้งนี่ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับว่าราคาของมือหนึ่งกับมือสองมันต่างกันมากแค่ไหน ถ้ามันต่างกันไม่กี่พัน ยังไงของมือหนึ่งมันก็มีภาษีกว่าคับ เราทำเครื่องตัวนึงใช้เงินหลายแสน บางทีมันก็เหมือนเสียน้อย เสียยากล่ะคับถ้าเล่นของที่ไม่ดี โอกาสที่เครื่องทั้งตัวจะพังเพราะของมือสองที่คุณภาพไม่ดี ก็เยอะไปคับ

แต่อะไหล่บางอย่าง มันก็ควรจะเป็นของใหม่คับ

แก้ไขล่าสุด: 24 กันยายน 2009
  8. ARTO940

ARTO940 New Member Member

372
    37
    0
    ผมว่าอะไรที่เกี่ยวกับความคงทนทั้งหลายแหล่ ใช้ของใหม่ดีกว่าครับ
    จำพวกลูก ก้าน ข้อ แหวน เทือกนี้
    ไม่คุ้มค่าเสียเงินเสียเวลาเสียจิตครับ ถ้าเกิดอะไรขึ้นมาจะไม่คุ้มกับส่วนต่างครับ

แต่อย่างพวก แคมชาร์ฟ หรือของตกแต่งอื่นๆที่ไม่ได้รับภาระมาก มือสองสภาพสวยๆก็เป้นทางเลือกที่ไม่เลวนะครับ

9. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ของใหม่ดีกว่ากันเยอะเลย อิอิ

10. nick plararacing

nick plararacing New Member Member

205
    2
    0
    อุปกรณ์ของแต่งภายนอกทั้งหลายใช้ของมือ 2 ได้ครับ แต่ของภายในเครื่องยนต์เป็นของใหม่ดีที่สุด ครับผม

11. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ถ้างบโอเค ของใหม่เลย น่าจะดีกว่าคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้