มีคำถามเรื่อง A/F อีกแล้วคร้าบ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย Auman, 23 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Auman

Auman New Member Member

29
    0
    0
    ผมเพิ่งจะไปติด A/F มาครับ เอาไว้ดูแบบขำขำ ไม่ใช้ wide band นะครับ เพราะรู้สึกว่ารถมันกินน้ำมันจัง พอติดไปแล้ว ก็ไม่สบายใจอีก เพราะตอนอยู่ที่รอบเดินเบา เข็มมันจะแกว่งระหว่าง optimal ช่วงปลาย ไปจนถึง Rich ตลอดเลย ไม่เคยนิ่งเลย ใครพอจะทราบบ้างครับว่า มันปกติหรือเปล่า

ถ้าไม่ปกติ ควรจะไปแก้ที่ตรงไหนดีครับ

รถผม ใส้สแตนดาร์ด ระบบน้ำมันเดิม (เปลี่ยนกรองน้ำมันแล้ว,ล้างหัวฉีดแล้ว) เปลี่ยนแต่ header, Turbo และ ท่อครับ

ขอบคุณครับ

อู อีโว 4

2. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    richมันก็หนาดิครับ

A/F พวกนี้ ผมว่าเชื่อไม่ได้อะครับ

3. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ผมว่าปกติสำหรับ รถเทอร์โบนะครับอู
    ของผม เดินเบาอยู่ประมาณ 13ต่อ1 มันก็จะค่อนไปทางหนานิดๆ
    สวิงๆขึ้นๆลงๆครับ เพราะตรงกลางมันจะประามณ 14.7-15 ต่อ1 ครับ
    ความจริงหัววัด O2 Sensor แบบติดรถโรงงานมันจะไม่ค่อยแม่นยำเท่าไรครับ
    อาศัยดูได้คร่าวๆเท่านั้นครับ

ส่วนเรื่องกินน้ำมันมากต้องลองไล่สาเหตุดูครับ
    อาจจะเป็นไปได้ที่เจ้า O2 มันเริ่มเพี้ยนๆเสื่อมสภาพ แต่มันยังไม่เสียครับ
    ต้องลองเปลี่ยนดูอาจจะพบสาเหตุครับ

---------- Post added at 10:06:06 ---------- Previous post was at 10:05:51 ----------

ผมว่าปกติสำหรับ รถเทอร์โบนะครับอู
    ของผม เดินเบาอยู่ประมาณ 13ต่อ1 มันก็จะค่อนไปทางหนานิดๆ
    สวิงๆขึ้นๆลงๆครับ เพราะตรงกลางมันจะประามณ 14.7-15 ต่อ1 ครับ
    ความจริงหัววัด O2 Sensor แบบติดรถโรงงานมันจะไม่ค่อยแม่นยำเท่าไรครับ
    อาศัยดูได้คร่าวๆเท่านั้นครับ

ส่วนเรื่องกินน้ำมันมากต้องลองไล่สาเหตุดูครับ
    อาจจะเป็นไปได้ที่เจ้า O2 มันเริ่มเพี้ยนๆเสื่อมสภาพ แต่มันยังไม่เสียครับ
    ต้องลองเปลี่ยนดูอาจจะพบสาเหตุครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้